เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:59:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ลาบวชครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ลาบวชครับ  (อ่าน 3828 ครั้ง)
nitnom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 08:49:51 »

เนื่องด้วยในวันที่ 30-31 กรกฎาคม นี้ กระผมจะเข้าสู่ร่มกาสาวพัสตร์ ณ สำนักปฏิบัติธรรมเชียงราย โดยจะเข้ารับการอบรมก่อนการอุปสมบท ตั้งแต่วันที่ 8 กรกฎาคม กระผมจึงอยากขออโหสิกรรม กรรมใดที่กระผม ได้ล่วงเกิน
ด้วยกายกรรรมก็ดี วจีกรรมก็ดี
มโนกรรมก็ดี ด้วยความเขลา
ด้วยความประมาท ทั้งต่อหน้าและรับหลัง
ขอท่านได้โปรด อโหสิกรรมนั้น
แก่กระผมด้วย ยัง กาเยนะ กะตัง กัมมัง, วาจายะ อิทะ เจตะสา, โมเหนะ วา ปะมาเทนะ, สัมมุขา จะ ปะรัมมุขา, ตะเมวาโหสิกัมมังโข, พรหมจะริยะวิสุทธิยา
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 11:51:52 »

สาธุ
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:47:37 »

อนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ

เปลี่ยนภาพล่างชื่อท่านเป็นวัด หรือเจดีย์ จะดูน่าเลื่อมใสมากนะครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:52:19 »

อนุโมธนาสาธุครับ ยิ้ม
little girl

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 16:52:20 »

อนุโมทนาสาธุ  ด้วยค่ะ

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 18:10:18 »

อนุโมทนาด้วย..
ท่านเป็นหนึ่งในร้อย...
น้อยคนนักที่จะกระทำได้เยี่ยงนี้...
สาธุ ๆ ๆ

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 18:43:16 »

ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ ^^

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
Nuimaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 18:47:45 »

อนุโมทนา ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 19:01:35 »

สาธุ อนุโมทนาด้วยครับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 20:34:07 »

อนุโมทนา สาธุ กับเจ้าของกระทู้ ด้วยคนค่ะ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 21:41:21 »

ขออนุโมทนาด้วยคนครับ... ยิ้มกว้างๆ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 05:34:29 »

สาธุ อนุโมทนาบุญครับ

james_cr2001
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 09:27:31 »

ศึกษาพระธรรมวินัยให้แม่น ๆ น๊ะครับ หรือไม่ก็ไปหาพระที่ท่านบวชมานาน ๆ และที่เคร่งพระธรรมวินัย สอบถามวิีธีการวางตัว ระหว่างที่ท่านบวชอยู่ อะไรที่ควรหรือไม่ควรทำ
เพราะจะเป็นปัจจัยเกื้อหนุนสั่งสมให้ท่านที่บวช เข้าถึงพระรัตนตัยอย่างแท้จริงครับ
รวมถึงผู้ที่หวังให้ท่านบวช ก็จะได้อนุโมทนาบุญไ้ด้อย่างสะอาด หมดจด ในผลแห่งบุญ
กุศลอย่างแท้จริงครับ

@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 19:56:57 »

...ขออนุโมทนาผลบุญในครั้งนี้ด้วยใจครับ...

..ในฐานะคนเคยบวช....วัดที่ผมเคยบวชท่านจะเคร่งครัดมาก
โดยเฉพาะผู้ที่บวชไม่นาน หรือ ไม่กี่วัน ท่านจะเน้น ให้ปฏิบัติ หลัก ๆ คือ
1.  ต้องตื่นนอน ทำวัตรเช้า ตอนเย็นก็ต้องทำวัตรเย็น
2. ไม่ให้ใส่กางเกงใน เพราะเป็นการแต่งกายเลียนแบบคฤหัสถ์ และ ที่สำคัญจะได้มีสติ ไม่ให้เผลอ
    เวลาจะนั่ง จะนอน จะยืน
3. โทรศัพท์มือถือ หรือ สิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ ท่านห้ามใช้ในระหว่างบวช
4. เรื่องความคิด การงานต่าง ๆ ท่านให้วางไว้ก่อนซักพัก เพื่อจะได้ตั้งใจปฏิบัติ
5. และเรื่องเล็ก ๆ ที่หลวงพ่อท่านได้สอนไว้ สำหรับผู้ที่บวชไม่กี่วัน (ต้องขออภัยนะครับหากเป็นการไม่ควร )
   กรณีของการช่วยตัวเอง เพราะเป็นอาบัติสังฆาทิเสส พระบวชใหม่บางรูป จะไม่รู้ เมื่อมีอารมณ์ทางเพศ
   ไม่สามารถห้ามใจตัวเองได้ ซึ่งในทางศาสนาข้อนี้ห้าม อยู่ในอาบัติสังฆาทิเสส 13 ข้อ ครับ
6. หลวงพ่อจะไม่ให้นอนในที่นอน หนา นุ่ม ให้นอนบนเสื่อ
7. ต้องบิณฑบาต ทุกเช้า
8. ห้ามร้องเพลง ห้ามใช้พวกของหอม หรือ ครีมบำรุงต่าง ๆ
   และอีกหลายข้อที่ดูเป็นเรื่องเล็ก ๆ แต่ว่าก็สำคัญ
สาเหตุที่ท่านห้าม หรือ สอน ท่านบอกว่า เวลาไม่กี่วัน สำคัญ และต้องปฏิบัติเพื่อจะได้อานิสงส์จากการบวชในเวลาไม่กี่วันให้ได้มากที่สุดครับ...

..ขออนุโมทนาในการบวชอีกครั้งครับ สาธุ สาธุ สาธุ...
^เด็ก_วัด^
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 08:04:15 »

...ขออนุโมทนาผลบุญในครั้งนี้ด้วยใจครับ...

..ในฐานะคนเคยบวช....วัดที่ผมเคยบวชท่านจะเคร่งครัดมาก
โดยเฉพาะผู้ที่บวชไม่นาน หรือ ไม่กี่วัน ท่านจะเน้น ให้ปฏิบัติ หลัก ๆ คือ
1.  ต้องตื่นนอน ทำวัตรเช้า ตอนเย็นก็ต้องทำวัตรเย็น
2. ไม่ให้ใส่กางเกงใน เพราะเป็นการแต่งกายเลียนแบบคฤหัสถ์ และ ที่สำคัญจะได้มีสติ ไม่ให้เผลอ
3. โทรศัพท์มือถือ หรือ สิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ ท่านห้ามใช้ในระหว่างบวช
4. เรื่องความคิด การงานต่าง ๆ ท่านให้วางไว้ก่อนซักพัก เพื่อจะได้ตั้งใจปฏิบัติ
5. และเรื่องเล็ก ๆ ที่หลวงพ่อท่านได้สอนไว้ สำหรับผู้ที่บวชไม่กี่วัน (ต้องขออภัยนะครับหากเป็นการไม่ควร )
   กรณีของการช่วยตัวเอง เพราะเป็นอาบัติสังฆาทิเสส พระบวชใหม่บางรูป จะไม่รู้ เมื่อมีอารมณ์ทางเพศ
   ไม่สามารถห้ามใจตัวเองได้ ซึ่งในทางศาสนาข้อนี้ห้าม อยู่ในอาบัติสังฆาทิเสส 13 ข้อ ครับ
6. หลวงพ่อจะไม่ให้นอนในที่นอน หนา นุ่ม ให้นอนบนเสื่อ
8. ห้ามร้องเพลง ห้ามใช้พวกของหอม หรือ ครีมบำรุงต่าง ๆ
   และอีกหลายข้อที่ดูเป็นเรื่องเล็ก ๆ แต่ว่าก็สำคัญ
สาเหตุที่ท่านห้าม หรือ สอน ท่านบอกว่า เวลาไม่กี่วัน สำคัญ และต้องปฏิบัติเพื่อจะได้อานิสงส์จากการบวชในเวลาไม่กี่วันให้ได้มากที่สุดครับ...

..ขออนุโมทนาในการบวชอีกครั้งครับ สาธุ สาธุ สาธุ...

ถูกต้องที่สุดครับ
alpa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 18:58:45 »

สาธุ
อนุโมทนาสาธุ 
สาธุ ๆ ๆ
nitnom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 11:01:55 »

ยิ้ม ยิ้ม ขอขอบคุณที่ได้ช่วยเข้ามาให้คำแนะนำนะครับ กระผมได้อุปสมบทแล้ว และด้วยระยะเวลาที่สามารถลาบวชได้ครบแล้ว ผมก็ได้ลาสิกขามาแล้ว รู้สึกดีมากๆครับ สงบมากๆ มีเวลาได้มองย้อนกลับเข้ามาที่ตัวเองอย่างเต็มที่ จากเดิมที่วันๆคิดแต่เรื่องงานเรื่องเงิน จนแทบจะไม่มีเวลาคิดถึงเรื่องอื่นเลย ตั้งใจไว้ว่าหากมีโอกาสและได้ทำภาระหน้าที่ที่ของคนๆหนึ่งที่พึงจะกระทำในทางโลกนี้แล้ว จะขอกลับไปบวชอีกครับ    ยิ้ม ยิ้ม นัตถิ สันติ ปะรัง สุขัง
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 12:55:32 »

สาธุ ... สาธุ ... สาธุ

เฮียพง
แฟนพันธุ์แท้เชียงรายโฟกัส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 13:44:07 »

ถูกต้องที่สุดครับ
อนุโมทนาสาธุด้วยคนครับ

Tel.086-7320469
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 13:48:01 »

ขอให้ได้สมที่หวัง ตั้งใจไว้ครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
หน้า: [1] 2 พิมพ์