เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:47:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน
| | |-+  ไปทำงานประเทศอะไรดีค่ะ แล้วต้องเตรียมตัวอย่างไรค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ไปทำงานประเทศอะไรดีค่ะ แล้วต้องเตรียมตัวอย่างไรค่ะ  (อ่าน 2350 ครั้ง)
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 16:23:58 »

คือเริ่มอิ่มตัวกับการทำงาน office แล้วค่ะ
อยากไปทำงาต่างประเทศ  ท่านใดมีประสบการณ์
หรือมีญาติ พี่น้อง เคยไปทำงานต่างประเทศ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
jodisratana
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 16:34:54 »

ฉันมองสิ่งที่ฉันมี ไม่มองสิ่งที่ฉันขาด ^^
lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 16:57:54 »

อยู่ต่างประเทศ กำลังจะกลับเชียงราย ขอบอกจากประสบการณ์ ขอให้คิดให้ดีๆ ก่อนตัดสินใจ
ไม่มีที่ไหนในโลก เหมือนเมืองไทย ถึงจะยุ่งวุ่นวายบ้าง บางเรื่อง(การเมือง) แต่ก็ไม่มีที่ไหน
สุขใจเท่าบ้านเรา ไม่งั้นคงไม่มีคนต่างชาติ ย้ายถิ่นฐานมาอยู่บ้านเรามากมายค่ะ
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 23:07:51 »

อยู่ต่างประเทศ กำลังจะกลับเชียงราย ขอบอกจากประสบการณ์ ขอให้คิดให้ดีๆ ก่อนตัดสินใจ
ไม่มีที่ไหนในโลก เหมือนเมืองไทย ถึงจะยุ่งวุ่นวายบ้าง บางเรื่อง(การเมือง) แต่ก็ไม่มีที่ไหน
สุขใจเท่าบ้านเรา ไม่งั้นคงไม่มีคนต่างชาติ ย้ายถิ่นฐานมาอยู่บ้านเรามากมายค่ะ

มีหลายคนแนะนำแบบนี้เหมือนกันค่ะ แล้วคุณlady_highland ไปอยู่ประเทศอะไรค่ะ
แล้วไปได้กี่ปีแล้วค่ะ ถึงกลับเมืองไทยค่ะ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 23:28:49 »

ประเทศใกล้บ้านเราที่น่าไปสุด คือ สิงคโปร์.....ผมว่า O สุดละ ค่าเงิน..ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน...อาหารการกินหายห่วง..เพราะมี ลิตเติ้ลไทยแลนด์ (โกลเด้นมายส์).. ยิ้มกว้างๆ
สถานที่ท่องเที่ยว... ช็อปปิ้ง...แหล่งอาหารนานาชาติ...
ผมไปทำงานที่สิงคโปร์ก็หลายปีครับ...แต่ก็กลับมาได้ 3 ปีละแต่ก็ยังมีเพื่อน..พี่..น้องทำอยู่ที่โน่น
ลองหาข้อมูลหรือขอคำปรึกษาจากเว็ปนี้ครับ
www.singtip.com

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 09:59:33 »

แสดงความคิดเห็นหน่อยซิค่ะ คุณjodisratana
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 10:01:43 »

ประเทศใกล้บ้านเราที่น่าไปสุด คือ สิงคโปร์.....ผมว่า O สุดละ ค่าเงิน..ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน...อาหารการกินหายห่วง..เพราะมี ลิตเติ้ลไทยแลนด์ (โกลเด้นมายส์).. ยิ้มกว้างๆ
สถานที่ท่องเที่ยว... ช็อปปิ้ง...แหล่งอาหารนานาชาติ...
ผมไปทำงานที่สิงคโปร์ก็หลายปีครับ...แต่ก็กลับมาได้ 3 ปีละแต่ก็ยังมีเพื่อน..พี่..น้องทำอยู่ที่โน่น
ลองหาข้อมูลหรือขอคำปรึกษาจากเว็ปนี้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ เป็นคำแนะนำที่ดีค่ะ 
เอ.. แล้วรายรับที่ได้ จะพอกับรายจ่ายไหมค่ะ เพราะเท่าที่รู้สิงคโปร์ ค่าครองชีพจะสูงหน่อยค่ะ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 11:07:18 »

อยู่ไหนก็ไม่สบายเท่าบ้านเราครับ เรื่องจริง ผมเจอมากะตัวเอง
แต่ถ้าอยากไปก็ต้องเตรียมตัวบ้าง โดยเฉพาะภาษาของประเทศนั้น ยอมเสียเวลาไปเรียนสักนิด ถ้าจะให้ลึกซึ้งก็ต้องเรียนรู้วัฒนธรรมสักหน่อย
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 11:10:30 »

ขอบคุณมากค่ะ เป็นคำแนะนำที่ดีค่ะ 
เอ.. แล้วรายรับที่ได้ จะพอกับรายจ่ายไหมค่ะ เพราะเท่าที่รู้สิงคโปร์ ค่าครองชีพจะสูงหน่อยค่ะ

ถ้าต้องการไปทำงานเพื่อรายได้ที่ดีกว่า ก็ต้องไปประเทศที่ค่าครองชีพสูงกว่าเราอยู่ดี มีเงินเก็บแน่แต่ต้องแบบว่าประหยัดมัธยัสถ์ยอมลำบาก
TEE888
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 11:34:53 »

ผมเคยไปทำงานที่เกาหลีมาหลาย ปีได้เงินมา ก็ หลักล้านคับ งานโรงงานก็เหมือนโรงงานบ้านเรา แต่เงินได้เยอะกว่ามากส่วนเรื่องงานหนักงานเบามันก็มีอยู่ทุกที่ อยู่ที่เราจะเลือก ถ้าคิดจะเก็บเงินก้อนก็ไปเถอะครับ อยู่บ้านเรางานสบายแต่เงินเดือนแทบจะไม่พอยาใส้ไปอยู่ต่างประเทศทนงานหน่อยคิดชะว่าทนเก็บตังแล้วค่อยมาตั้งตัวบ้านเราก็ ดีนะผมว่า มีหลายคนบอกว่างานหนักไม่มีที่ไหนดีเท่าบ้านเราถูกต้องคับแต่ถ้าคิดอยากได้เงิน ก็ต้องแลกคับทนชัก 3-4 ปีกลับมาก็สบายแล้วคับ

รับจองตั๋วเครื่องบิน ภายในประเทศและต่างประเทศ จองโรงแรม ต่างประเทศ ทัวร์ต่างประเทศ 053-655255 www.korea-thai.com
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 13:22:57 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ
ทำให้วันนี้รู้สึก รักเชียงรายโฟกัส เพิ่มขึ้นอีกเป็นกองเลย

Fungsan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 13:42:14 »

อยู่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเราหรอกคับจากประสบการณ์ที่ตัวเองเจอนะคับ
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 15:48:30 »

อยู่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเราหรอกคับจากประสบการณ์ที่ตัวเองเจอนะคับ

แล้วคุณFungsan ไปประเทศอะไรมาค่ะ
แล้วไปทำงานกี่ปีค่ะ
aun_N-_CR
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 17:46:09 »

ผมเคยไปทำงานที่เกาหลีมาหลาย ปีได้เงินมา ก็ หลักล้านคับ งานโรงงานก็เหมือนโรงงานบ้านเรา แต่เงินได้เยอะกว่ามากส่วนเรื่องงานหนักงานเบามันก็มีอยู่ทุกที่ อยู่ที่เราจะเลือก ถ้าคิดจะเก็บเงินก้อนก็ไปเถอะครับ อยู่บ้านเรางานสบายแต่เงินเดือนแทบจะไม่พอยาใส้ไปอยู่ต่างประเทศทนงานหน่อยคิดชะว่าทนเก็บตังแล้วค่อยมาตั้งตัวบ้านเราก็ ดีนะผมว่า มีหลายคนบอกว่างานหนักไม่มีที่ไหนดีเท่าบ้านเราถูกต้องคับแต่ถ้าคิดอยากได้เงิน ก็ต้องแลกคับทนชัก 3-4 ปีกลับมาก็สบายแล้วคับ

พ่อ ผม ก็ไป เกาหลี เอา เงิน มาปลดหนี้สินหมดละ

สุขใจ อยู่บ้านเรา อยากมีเงินเก็บ ไปต่างประเทศ
8inw
จอหงวนราชวงศ์ฮั่น
ระดับ ป.ตรี

เสร็จนาฆ่าโคทึก...เสร็จศึกฆ่าขุนพล

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 17:53:40 »

ผมก็คิดอยากจะไปเหมือนกัน อยากจะไปทำงานสัก2-3ปี  หาเก็บเงินให้ได้สักก้อนหนึ่งแล้วกลับมาลงทุนทำธุระกิจที่บ้าน
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 14:06:21 »

มีเวปไหนแนะนำการไปทำงานต่างประเทศ ดีๆ
มาแปะไว้ ให้ศึกษาดูหน่อยนะค่ะ
miyoko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 14:59:43 »

ส่งออกไปญี่ปุ่น สาวไทยสวยๆ

BuMbUmP
ชั้นประถม
*

!!!.." OAKLEY "..!!!

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 15:37:55 »

โดยส่วนตัวไม่เคยไปและไม่มีประสบการณ์ตรง
แต่มี เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปกันเยอะมากมายครับ
ทั้ง ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน สิงคโปร์ ออสเตรเลีย อเมริกา อังกฤษ
ตอนนี้เริ่มทยอยกันกลับมาแล้วครับ แบบไม่ครบกำหนดวีซ่าด้วย
เนื่องจากเหตุผลหลายๆอย่าง โดนโกงมั่ง โดนดูถูกมั่ง เหงาบ้าง
ได้เจ้านายดี เพื่อนร่วมงานดีก็ดีไป แต่ถ้าเจอตรงกันข้ามก็เหนื่อยหน่อยนะครับ
และมีคำพูดหนึ่งที่ทุกๆคนพูดเหมือนกันคือ " ไม่มีที่ไหน สุขกาย สบายใจ เท่าบ้านเรา "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 16:31:17 โดย BuMbUmP » IP : บันทึกการเข้า

จำหน่าย...แว่นกันแดด OAKLEY แท้ 100%
หลายรุ่น หลายแบบ หลายสไตล์
สนใจติดต่อ ... 083-201-5552 ... บั๊มพ์
Gold sky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 17:54:53 »

ส่งออกไปญี่ปุ่น สาวไทยสวยๆ
.   ฮืม ฮืม  ฮืม ช่วยอธิบายคำว่า "ส่งออก" หน่อยได้มั้ยค่ะ
ฟังดูเหมือนธุรกิจส่งออก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จขกท เองก็คงอยากรู้แต่ยัง งงๆ กับคำตอบของท่านค่ะ
marathon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 21:50:12 »

ผมว่า ไปประเทศเกาลีนะครับ(กรมแรงงาน) เพราะว่าเงินก็ค่อนข้างจะดี และทำงานที่โรงงานก็สบายเหมือนบ้านเราแหละครับ ไปที่โน้นเจอเพื่อนๆเยอะเพื่อนคนไทยอะนะ สนุกเหมือนกันนะ ก็คล้ายๆกับอยู่มหาลัยเลยละทำงานไปเล่นไปเวลาก็ผ่านไปเร็วจนบางครั้งไม่อยากกลับบ้านเลยละ แล้วอีกอย่างลองคิดดูนะครับ อยู่เมืองไทยจะอยู่เมื่อไร่ก็ได้ ผมอยู่เมืองไทยมา10ปี เงิน5แสน ไม่มีเก็บครับ ไปอยู่ที่โน้น6-7ปี กลับมา ได้บ้านอยู่ ได้รถขับ ได้สิ่งที่เราอยากได้ มีเงินเก็บอีก ไม่ได้ประมาทเมืองไทยนะครับ แต่เศรษฐกิจเขาดีกว่าครับ กลับบ้านปีละ1ครั้งครับ ช่วงหนาวมากๆ ถ้าคุณยังไม่มีครอบครัวและพ่อแม่คุณ ท่านยังดูแลตัวเองได้หรือมีคนดูแลท่านอยู่(คุณไม่มีใครให้ห่วง) ผมขอสนับสนุนครับ ไปอยู่โน้น 6-10ปี กลับมาสบายแล้วครับ ลองคิดดูนะ "เพื่ออนาคตที่ดีกว่า"
หน้า: [1] 2 พิมพ์