เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:07:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  คือว่าเป็น นักเรียนมัธยมครับ มีงบแค่ 2000 กับที่ดิน หนึ่งไร่ ลงทุนไรดีครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน คือว่าเป็น นักเรียนมัธยมครับ มีงบแค่ 2000 กับที่ดิน หนึ่งไร่ ลงทุนไรดีครับ  (อ่าน 6351 ครั้ง)
สเปก_ตรัม!
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 18:11:09 »

เศร้า  เศร้า  เศร้า  เศร้า
คือว่าไม่อยากรบกวนเงินพ่อแม่ครับ
พ่อแม่ทำงานต่างจังหวัด ไหนจะต้องเสียเงินส่งเราเรียน เสียค่าน้ำค่าไฟค่าเทอมเราอีก  เศร้า  เศร้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:48:24 »

ทำตาม ทฤษฏีเศรษฐกิจพอเพียง ของในหลวงเลยครับ

เกษตรตามแนว "ทฤษฎีใหม่"

"ทฤษฎีใหม่" เป็นแนวทางหรือหลักในการบริหารจัดการที่ดินและน้ำ เพื่อการเกษตรในที่ดินขนาดเล็กให้เกิดประโยชน์สูงสุด ด้วยหลักเศรษฐกิจพอเพียง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้พระราชทานพระราชดำรินี้เพื่อเป็นการช่วยเหลือเกษตรกรที่ประสบความยากลำบาก ให้สามารถผ่านช่วงวิกฤต โดยเฉพาะการขาดแคลนน้ำได้โดยไม่เดือดร้อนและยากลำบากนัก
                 การดำเนินงานตามทฤษฎีใหม่มี 3 ขั้นตอน คือ
1 ) การผลิต ให้พึ่งตนเองด้วยวิธีง่าย ค่อยเป็นค่อยไปตามกำลัง ให้พอมีพอกิน
2 ) การรวมพลังกันในรูปแบบ หรือ สหกรณ์ ร่วมแรงร่วมใจกัน ในด้านการผลิต การตลาด ความเป็นอยู่ สวัสดิการ การศึกษา สังคมและศาสนา
3 ) การดำเนินธุรกิจโดยติดต่อ ประสานงาน จัดหาทุนหรือแหล่งเงิน

ในขั้นแรกที่เป็นการผลิต ถือเป็นขั้นสำคัญที่สุด ให้แบ่งออกเป็น 4 ส่วน ตามอัตราส่วน 30 : 30 : 30 : 10 หมายถึง

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:49:23 »

ขุดสระเก็บกักน้ำ
พื้นที่ประมาณ 30% ให้ขุดสระเก็บกักน้ำ เพื่อให้มีน้ำใช้สม่ำเสมอตลอดปี โดยเก็บกักน้ำฝนในฤดูฝน และใช้เสริมการปลูกพืชในฤดูแล้ง หรือระยะฝนทิ้งช่วง ตลอดจนการเลี้ยงสัตว์ และพืชน้ำต่างๆ เช่น ผักบุ้ง ผักกระเฉด โสน ฯลฯ

ถ้างบไม่มีก็ซื้อท่อซีเม็น มาเลี้ยงปลาแทนก็ได้ครับ ราคาถูกด้วย

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:50:02 »

ปลูกข้าว
พื้นที่ประมาณ 30 % ให้ปลูกข้าวในฤดูฝน เพื่อใช้เป็นอาหารประจำวันสำหรับครัวเรือนให้เพียงพอตลอดปี โดยไม่ต้องซื้อหาในราคาแพง เป็นการลดค่าใช้จ่าย และสามารพึ่งตนเองได้

ถ้าไม่มีเวลาก็เว้นไปครับ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:50:40 »

ปลูกผลไม้ ไม้ยืนต้น พืชไร่ พืชผัก
พื้นที่ประมาณ 30 % ให้ปลูกไม้ผล ไม้ยืนต้น พืชไร่ พืชผัก พืชสมุนไพร ฯลฯ อย่างผสมผสานกัน และหลากหลายในพื้นที่เดียวกัน เพื่อใช้เป็นอาหารประจำวัน หากเหลิอจากการบริโภคก็นำไปขายได้

อันนี้น่าจะง่ายสุด ชอบอันไปก็ซื้อมาปลุกตามใจเลย

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:52:31 »

เป็นที่อยู่อาศัย และอื่นๆ
พื้นที่ประมาณ 10 % ใช้เป็นที่อยู่อาศัย เลี้ยงสัตว์ ถนนหนทาง คันดิน โรงเรือนและสิ่งก่อสร้างอื่น๐ รวมทั้งคอกเลี้ยงสัตว์ เรือนเพาะชำ ฉางเก็บผลิตผลการเกษตร ฯลฯ

หรือจะทำเป็นเล้าไก่ แบบเลี้ยงปล่อยก็ได้ครับ

เก้บไข่ทาน หรือขายเป็นเนื้อก็กำไรเห็นๆ

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:52:52 »

หลักการและแนวทางสำคัญในการดำเนินงานเกษตรตามแนว "ทฤษฎีใหม่" ที่ควรทราบมีดังนี้
- เป็นระบบการผลิตแบบเศรษฐกิจพอเพียง ที่เกษตรกรสามารถเลี้ยงตัวเองได้ในระดับที่ประหยัดก่อน
- ต้องมีพื้นที่ส่วนหนึ่งทำนาข้าว เพราะข้าวเป็นปัจจัยหลักที่ทุกครัวเรือนต้องปลูก เพื่อให้มีข้าวพอบริโภคตลอดทั้งปี
- ต้องมีน้ำสำรองไว้ใช้เพียงพอตลอดปี เพื่อการเพาะปลูกในระยะฝนทิ้งช่วง หรือในฤดูแล้ง
- ใช้อัตราส่วน 30 : 30 : 30 : 10 ในการแบ่งพื้นที่ออกเป็น 4 ส่วน ไม่ว่าจะมีพื้นที่ถ์อครองน้อยกว่าหรือมากกว่า 15 ไร่ คือ
30  % ใช้ขุดสระเก็บกักน้ำ
30  %  ใช้ปลูกข้าว
30  %  ใช้ปลูกพืชผัก ผลไม้ พืชไร่ ไม้ยืนต้น
10  %   ใช้เป็นที่อยู่อาศัยและอื่นๆ

ประโยชน์ของ "ทฤษฎีใหม่ สรุปได้ดังนี้
- ประชาชนพออยู่พอกินในระดับประหยัด เลี้ยงตนเองได้ ไม่อดอยาก ตามหลักปรัชญาของ "เศรษฐกิจพอเพียง"
- ในหน้าแล้งก็สามารถนำน้ำที่เก็บกักไว้ในสระมาปลูกพืชที่ใช้น้ำน้อย เช่น ถั่วต่างๆ ได้ โดยไม่ต้องอาศัยชลประทาน
- ในปีที่ฝนตกตามฤดูกาล ก็สามารถสร้างรายได้ให้ร่ำรวยได้
- ในกรณีที่เกิดอุทกภัย ก็สามารถฟื้นตัว และช่วยตัวเองได้ในระดับหนึ่ง โดยราชการไม่ต้องช่วยเหลือมากนัก

ในการจัดการเกษตรตามแนว "ทฤษฎีใหม่" ให้เกิดประสิทธิภาพนั้น ประเด็นสำคัญ คือ การพึ่งตนเอง ประหยัด และมัธยัสถ์ ก่อให้เกิดเศรษฐกิจพอเพียง โดยการจัดการแบ่งพื้นที่ให้สัมพันธ์ และเกื้อกูลกัน ซึ่งเป็นการบริหารจัดการทรัพยากรที่ดิน น้ำ แรงงาน และรักษาสภาพแวดล้อมให้ดีขึ้น อันจะนำไปสู่การผลิตที่เกิดรายได้ และสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน.

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:56:42 »

tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 11:17:52 »

ดูจากทุนแล้ว ปลูกพืชหมุนเวียน ระยะสั้น ใช้ทุนไม่สูง สะสมทุนก่อนครับที่จะก้าวไปตามคำแนะนำ ท่านวัยทอง ถั่วดิน ( ลิสง ) น่าจะเป็นคำตอบ. แรงงานก็ใช้แรงของตนเองไปก่อน.ทำเท่าที่ทำได้ สะสมทุนและประสบการณ์ไปก่อนครับ...โชคดีสำหรับคนสู้ชีวิต.......

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
สเปก_ตรัม!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 21:50:07 »

ผมว่า_ผมจะลองปลูกมะนาวแป้นดูอ่ะครับ  เห็นมะนาวแพง ที่ก็มีน้อยด้วย เศร้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 01:09:09 »

ผมว่า_ผมจะลองปลูกมะนาวแป้นดูอ่ะครับ  เห็นมะนาวแพง ที่ก็มีน้อยด้วย เศร้า

ผมก็ปลูกนะครับ

ที่ 1 ไร่ ปลูกได้เยอะพอสมควรเลยนะครับ

จะปลูกลงดิน หรือลงท่อซีเม็นต์ ก็ต้องมานั่งคำนวน ต้นทุน และเวลาการดูแลกันอีกที

ผมแนะนำให้ปรึกษาท่านนี้ดูครับ เพราะผมก็ได้ท่านนี้ให้คำแนะนำและกิ่งพันธุ์ครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=176864.0

สเปก_ตรัม!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 11:16:35 »

ขอบคุณครับ! แต่ผมงบน้อยไม่มีเงินซื้อท่ออหรอก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  //คงต้องปลูกลงดินอย่างเดียว!~ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 13:19:59 »

2 พัน ปลูกมะนาว ท่าจะไม่รอดนิ  ร้องไห้

2 พันนี่ น่าจะไปรอด กล้วยน้ำว้า(พันใส้เหลืองนะ มะลิอ่องไม่เอา เครือเล็กไม่คุ้ม)

หน่อ..แถวๆเชียงราย น่าจะ ขอๆกันได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 1ไร่ 300-400 หน่อ ขยัน ขอเดี๋ยวก็เต็ม

รายได้มาละ
1.เครือยังไม่ออก  ตัดใบขายก่อน แต่อย่าตัดจนโกร๋นละ เอาไว้สักต้นละ 7 ใบ หาแม่ค้าในตลาตนั่นแหละ ขยันเดินหน่อย เดี๋ยวก็ได้ลูกค้าประจำเอง คนทำมาหากินใครก็อุดหนุน

2.ขายกล้วยดิบก่อน พวกกลุั่ม กล้วยทอด กล้วยฉาบ

3.สุกละ  แขวนขายข้างทาง  รถผ่านไปมา เห็นประจำ จะนึกถึงเอง คนเลี้ยงนก ไก้ขน ฯลฯ

4.งอมละิ  กล้วยตาก  (ทำตู้อบลมร้อนไว้เลย) เดี๋ยวนี้ 4ลูก 5 บาทแล้ว แพ็คงามๆ นี้ลูกเกือบ 2 บาท

5.หน่อกล้วย ที่ออกมา ขายได้นะ(ตอนปลูก หน้าด้านขอเอามา) ลองใช้คำค้นหา"หน่อกล้วยน้ำว้า"ดูซี เจอของผมก่อนเลย ถ้าคิดว่าส่ง ภาคกลางได้ ลองดู

รู้ทันคอมพิวเตอร์: ขายหน่อกล้วยน้ำว้าพันธ์ดี

มันขายได้ทั้งหมดนั่นละ หัวปลีก็ขายได้ 3 บาทจากไร่

----------------------------------------------------------

ที่แนะนำ เผื่อใคร ยังคิดไม่ออก ว่ามีที่ดิน ไม่มีทุน ทำไรดี  เนอะ เรื่องกล้วยๆ ที่เป็นกล้วยๆ แต่ไม่กล้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Bsiriluk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 13:34:49 »

เศร้า  เศร้า  เศร้า  เศร้า
คือว่าไม่อยากรบกวนเงินพ่อแม่ครับ
พ่อแม่ทำงานต่างจังหวัด ไหนจะต้องเสียเงินส่งเราเรียน เสียค่าน้ำค่าไฟค่าเทอมเราอีก  เศร้า  เศร้า

ตั้งใจเรียนดีกว่าครับ เรียนให้เต็มที
ขยันอ่านหนังสือ ทำการบ้านลูกเรียนเก่ง
ขยัน คนเป็นพ่อแม่ก็มีกำลังใจทำงานครับ
ส่วนเรื่องรบกวนเงินพ่อแม่ ผมว่าถ้ามีเวลา
ว่างวันหยุด ตอนเย็น หรือช่วงปิดเทอม
รับจ้างได้ดีกว่าครับ
        ไม่ได้ดูถูกเงิน 2000 หรือที่ 1 ไร่นะครับ การ
ที่เราจะลงทุน หรือทำโครงการอะไร ต้องมีเวลาศึกษา
วางแผนและ ก็ให้เวลากับสิ่งนั้นมาก ๆ นะครับ

lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 18:23:54 »

จขกท ดูเป็นเด็กดี ตั้งใจ อยากทำมาหากิน และยังกตัญญู เป็นห่วงไม่อยากรบกวนพ่อแม่
อายุเท่าไหร่แล้วค๊ะ น่าสนับสนุน มีความคิดดีๆ ตั้งแต่ยังเป็นเด็ก อีกหน่อยโตเป็นผู้ใหญ่
ต้องเป็นคนดี มีความรับผิดชอบแน่นอน ภูมิใจแทนคุณพ่อ คุณแม่ ด้วยนะค๊ะ
ไม่ได้มาช่วยแนะนำอะไร แต่อยากให้กำลังใจ คนตั้งใจทำมาหากิน ทำอะไรก็ขอให็เจริญ
และประสบความสำเร็จนะค๊ะ เอาใจช่วยค่ะ อยากให้เด็กไทย มีความคิด ไม่เดินผิดทาง
ถ้ามีเด็กรุ่นใหม่ อย่างน้องเจ้าของกระทู้เยอะๆ ประเทศไทยคงจะเจริญ และพัฒนาขึ้นแน่นอน
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 20:02:39 »

ปลูกผักบุ้งครับน้อง  เป็นอาชีพที่ทุกคนมองข้าม ปลูกก็ง่าย โตก็ไว เงินก็ไม่จม 18-25 วันก็ขายได้แล้วครับ ไม่ทราบว่าที่ดินน้องอยู่แถวไหนอ่ะ อยู่แถวรอบๆตัวเมืองป่ะ ถ้าไม่ไกลจากตัวเมืองมาให้พี่เช่าก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 20:17:01 »

ปลูกผักบุ้งครับน้อง  เป็นอาชีพที่ทุกคนมองข้าม ปลูกก็ง่าย โตก็ไว เงินก็ไม่จม 18-25 วันก็ขายได้แล้วครับ ไม่ทราบว่าที่ดินน้องอยู่แถวไหนอ่ะ อยู่แถวรอบๆตัวเมืองป่ะ ถ้าไม่ไกลจากตัวเมืองมาให้พี่เช่าก็ได้นะ  ยิ้มเท่ห์
ขอรายละเอียดการเช่าด้วยครับ เผื่อ  ยิงฟันยิ้ม
pongpiya55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 19:35:52 »

ดูให้ดีนะครับ อยู่ตรงหน้านี่แหล่ะ (เว็บนี้ เค้ามีรายได้มาจากไหน ...)

ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 21:56:40 »

ดูให้ดีนะครับ อยู่ตรงหน้านี่แหล่ะ (เว็บนี้ เค้ามีรายได้มาจากไหน ...)

แล้วมันเกี่ยวกันอะไรกับเว็บเชียงรายโฟกัสครับ

ขอบคุณครับ
Korn99
ยิ้มยาก กำลังหัด
ระดับ ป.ตรี

ต่างคนต่างความคิด อย่ายึดติดเพื่อพัฒนา

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 22:40:56 »

2 พัน เหรอ ค่อยๆคิดนะครับ ตอนพี่อายุเท่าน้องมีงบมากกว่ามีที่ดินมากกว่า จนป่านนี้แล้วเฮ่อ. . . .

ให้กำลังใจในความคิดครับ
      วัยรุ่น คนหนุ่มคนสาว  มีเวลา มีความคิด มีความกระตือรือล้น แต่ไม่มีทุน
      วัยทำงาน มีความคิด มีเงินทุน แต่ไม่มีเวลา
      แก่ตัวมามีทั้งเวลา มีทั้งเงิน แต่หมดแรง เฮ่อ

ลูกเก็บเงิน 2 พันนั้นไว้ ห้ามไปเล่นเกมส์ แล้วเก็บเงินเพิ่มนะครับตามที่พี่ น้า หลายคนแนะนำ แล้วก็เอาที่ให้ น้าคนนี้ ----
ข้อความโดย: jukgree    ข้อความเมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 20:02:39
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ปลูกผักบุ้งครับน้อง  เป็นอาชีพที่ทุกคนมองข้าม ปลูกก็ง่าย โตก็ไว เงินก็ไม่จม 18-25 วันก็ขายได้แล้วครับ ไม่ทราบว่าที่ดินน้องอยู่แถวไหนอ่ะ อยู่แถวรอบๆตัวเมืองป่ะ ถ้าไม่ไกลจากตัวเมืองมาให้พี่เช่าก็ได้นะ  ------ ให้เช่าเลย
แล้วก็ศึกษา เรียนรู้วิธีการ ลักจำให้เยอะสุดเลย  แต่ถ้าอยากทำงานพิเศษ PM มา ถ้าสู้งาน 

ถ้ามีลูกก็คงจะสอนลูกแบบนี้อะครับ อย่าถืออย่าโกรธกันนะใครไม่ชอบที่ผมตอบก็ข้ามๆ ไปนะ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2 พิมพ์