เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:16:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  บอกบุญเด้อ วัดป่าปฐมพุทธาราม บ้านป่ารวก ลูกศิษย์ ทั้งหลายช่วยหลวงพ่อด้วย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บอกบุญเด้อ วัดป่าปฐมพุทธาราม บ้านป่ารวก ลูกศิษย์ ทั้งหลายช่วยหลวงพ่อด้วย  (อ่าน 3730 ครั้ง)
sibuke
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 16:12:56 »

คือว่าผมได้ไปเสาะแสวงหาวัดสายปฏิบัติ มโนมยิทธิ มา ที่วัดปฐมพุทธาราม ปรากฏว่าด้วยความไม่รู้ว่า เจ้าอาวาส ท่านพระอาจารย์สมบูรณ์ นั่นได้มรณภาพไปนานแล้ว
ก็เลยไปพบกับพระรุปหนึ่ง และรูปเดียวภายในวัดนี้  ท่านค่อนข้างลำบากพอสมควร ค่าน้ำค่าไฟ ค่าอาหาร(สุนัข)ก็ไม่มี ซึ่งพระรูปนี้มาอยู่หลังที่ท่านเจ้าอาวาสคนเก่า
ศรัทธาญาติโยม ก็ไม่ค่อยมี เพราะแถวนั่นนับถือคริตส์ กันส่วนใหญ่ ท่านต้องเดินทางไปบิณฑบาตร ไปกลับตั้ง 5 กิโลเมตร   ผมอยากให้ท่านทั้งหลายที่พอจะมีกำลังทรัพย์ในการให้ทานนั่น ลองไปเยี่ยมท่านหน่อยนะครับ  บอกบุญไว้   ส่วนผมตอนนี้ที่จะทำคือ ทุกเดือนตอนที่เงินเดือนพนักงานออก ก็จะขอให้ทำบุญร่วมกัน แล้วนำปัจจัยไปถวายท่านอีกแรงนะครับ    

* DSC05296.jpg (169.7 KB, 750x500 - ดู 1535 ครั้ง.)

* DSC05308.jpg (164.86 KB, 700x467 - ดู 1240 ครั้ง.)

* DSC05319.jpg (250.37 KB, 650x975 - ดู 1185 ครั้ง.)

* DSC05353.jpg (119.75 KB, 700x467 - ดู 1165 ครั้ง.)

* DSC05357.jpg (152.13 KB, 700x467 - ดู 1215 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 16:02:50 โดย sibuke » IP : บันทึกการเข้า
yowit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 17:17:05 »

ขอที่อยู่ครับไปทางไหน
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:06:48 »

น่าจะถ่ายรูปมาด้วยนะ สำหรับวัดนี้ก็เคยไปเหมือนกัน ไปงานหล่อสามเด็จองค์ปฐม แต่หลวงพ่อสมบูรณ์ท่านมรณะภาพไป ญาติโยมก็หายไปพร้อมกับท่าน  สำหรับวัดนี้ก็เป็นสถานที่สัปปายะ ควรแก่การปฏิบัติธรรม ชาวพุทธท่านไหนสะดวกก็ลองแวะไปทำบุญ รู้สึกว่าจะอยู่แถวๆ บ้านดู่ ใกล้ๆ วัดพระธาตุสันขวาง

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 14:08:34 »

ไปค้นหามาให้นะครับ
วัดปฐมพุทธาราม ต.นางแล จ.เชียงราย

อัลบั้มภาพครับ

http://logutara.com/gallery2/main.php?g2_itemId=370

lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 19:25:15 »

อยากร่วมทำบุญกับ จขกท ด้วยค่ะ
เดี๋ยวรอให้กลับไปอยู่เชียงรายก่อนนะค๊ะ
ต้นเดือนสิงหานี้จะกลับแล้ว ไม่ได้เป็นคนเชียงราย
แต่จะกลับไปอยู่ที่เชียงราย อยากทำบุญแต่คิดว่าคงไม่สะดวกที่จะไปเอง
อาจจะติดต่อฝากทำบุญร่วมกับ จขกท ได้มั๊ยค่ะ
twiwit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 18:00:50 »

อยากจะบอกว่า ผมหาข้อมูลที่เกี่ยวกับวัดป่าปฐมพุทธาราม มีน้อยมากครับ

ตั้งแต่ ท่านพระอาจารย์สมบูรณ์ ได้มรณภาพไป ค้นหาในเว็บก็ไม่มีข้อมูลอีกเลย

เห็นภาพเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว ทางเข้ายังเป็นดินโคลนอยู่เลยครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้าง

บังเอิญค้นหากระทู้นี้เจอพอดี ในใจก็ยังคิดว่าอย่างน้อยก็ยังมีญาติธรรมเหลืออยู่ครับ

ผมคนเชียงราย ที่พักอยู่ไม่ไกลเลยครับ ขับรถแปปเดียวถึง แต่มารู้จักวัดเอาก็เมื่อสาย

ท่านพระอาจารย์สมบูรณ์ ได้มรณภาพไปเสียก่อน เลยไม่มีโอกาสได้ไป เพราะผมอยาก

ไปปฎิบัติธรรมกัยพระอาจารย์  ซึ่งท่านเป็นสายปฏิบัติ มโนมยิทธิ ของหลวงพ่อฤาษีลิง

ดำท่านครับ ยังไงมีถ้ามีข้อมูลหรือความช่วยเหลืออะไรเพิ่มเติม ช่วยแจ้งเพิ่มเติมด้วยนะ

ครับ ถ้ามีโอกาสผมจะเข้าไปด้วยตัวเองครับ

sibuke
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 11:41:46 »

เดี่ยวผมจะเอารูปปัจจุบันมาฝากนะครับ คนละอารมณ์กับรูปที่ท่านเอาให้ดูนี้เลยครับ เดี่ยวเย็นนี้ผมจะเข้าไปถวายปัจจัยค่าน้ำค่าไฟ ที่ระดับทุน มาจากพักงานของ อบต.แม่ข้าวต้มครับ น่ายินดีเป็นอย่างมากครับ ได้เยอะเลย  ขออนุโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ครับ  สาธุ
pscr1
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 22:32:24 »

วัดป่าปฐมฯ อยู่ที่หมู่ที่ 10  บ้านป่าซางวิวัฒน์ ครับ ไม่ใช่บ้านป่ารวก ทางเข้าวัดมีซอยข้างโรงเรียนบ้านป่ารวก (คุรุราษฎร์สงเคราะห์) ต.นางแล
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 01:21:03 »

ผมก็คนหนึ่งครับ เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อสมบูรณ์ และเป็นศิษย์วัดมาตั้งแต่สมัยวัดยังมีแต่วิหารอย่างเดียว ยอมรับเหมือนกันครับว่าหลังจากหลวงพ่อท่านมรณภาพไป ศรัทธาเก่าๆก็หายไปหมด ถ้าถามผม ก็ต้องยอมรับเหมือนกัน เพราะหลังจากท่านมรณภาพไปท่านได้แต่งตั้งให้พระอีกรูปหนึ่งที่เป็นสหายกับท่านมาเป็นเจ้าอาวาสแทน (หลวงพ่อสมบูรณ์ท่านเขียนพินัยกรรมเรื่องกรรมสิทธิ์ของวัดไว้ก่อนที่ท่านจะมรณภาพแล้ว) ซึ่งหลวงพ่อรูปนี้ก็มาเป็นเจ้าอาวาสได้ไม่นาน เพราะท่านอยู่ไม่ติดที่ ไปๆมาๆ กรุงเทพ-เชียงราย ๆๆๆ จนล่าสุดได้ข่าวว่าท่านสึกไปเสียแล้ว ...

ตอนนี้ศรัทธาเดิมๆก็ยังรักวัดเหมือนเดิมครับ อยากช่วยกันก่อสร้างให้เสร็จ แต่ติดตรงเนื้อนาบุญที่แท้จริง เรายังไม่เจอ ... ส่วนพระรูปใหม่ที่ท่านมาจำพรรษาตอนนี้พวกเราก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าท่านเป็นอย่างไร ถ้ามีโอกาศจะแวะเข้าไปครับ

* DSC09430_resize.jpg (391.11 KB, 1000x750 - ดู 1387 ครั้ง.)

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
express99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 08:35:38 »

สอบถามพี่ศิษย์หลวงพ่อ พระอาจารย์สมบูรณ์
เคยมีพี่โพสเกี่ยวกับการสร้างพระผงแบบโบราณของหลวงพ่อไว้
แต่ผมไม่ทราบส่วนผสมอีกอย่างหนึ่งคือ " เกลือเกล็ด"
ว่าคืออะไร  หาซื้อได้ที่ไหน  ใช่เกลือธรรมดาหรือเปล่าครับ
ต้องการเอาสูตรไปสร้างพระแบบโบราณ  ถวายพระและแจก
April Lady
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 17:56:59 »

* ช่วงก่อนไปบ่อยพอสมควรค่ะเพราะอยู่แถวมอ ส่วนมากจะไปกับเพื่อน เอาอาหารเข้าไปให้สุนัข
แต่ช่วงนี้ฝนตกไม่สะดวกเข้าไปเพราะทางไม่ค่อยดี รถติดหล่มในวัดมาแล้ว แหะๆ
ช่วงไหนพอไปได้ก็จะแวะเข้าไปอีกเจ้า

[ MC/พิธีกร,พริตตี้(Thai-Eng) ]

ติดต่องาน :
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=366185
หน้า: [1] พิมพ์