เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 21:02:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยู่ในช่วงชีวิตนักศึกษา ต้องมีเงินเก็บเเบบมาตรฐานอย่างน้อยคนละเท่าไร เเชร์ความคิดครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยู่ในช่วงชีวิตนักศึกษา ต้องมีเงินเก็บเเบบมาตรฐานอย่างน้อยคนละเท่าไร เเชร์ความคิดครับ  (อ่าน 1813 ครั้ง)
dump prs
ชั้นประถม
*

Dump vasabi

« เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:33:21 »

อยู่ในช่วงชีวิตนักศึกษา ต้องมีเงินเก็บเเบบมาตรฐานอย่างน้อยคนละเท่าไร เเชร์ความคิดครับ เพราะส่วนมากในวัยนี้ ใช้เงินฟุ่มเฟือย ใครเห็นกระทู้ที่เเชร์กันเข้ามาจะได้ฉุดคิดเรื่องเก็บเงิน เป็นมาตรฐานอย่างต่ำของเด็กอายุวัยนี้ เเชร์ความเห็นครับ
เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 10:58:41 »

ขั้นต่ำ 5% ของเงินแต่ละเดือนครับ

จะเอาไปฝาก ลงทุนแบบความเสี่ยงต่ำ หรือ เก็บไว้ใส่อมสิน ก็ได้ครับ
GM....เชียงใหม่
เตรียมอนุบาล
*

ขายกันขโมยรถ ทุกรุ่น 0858686711

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 12:44:07 »

ตอนผมเรียนไม่มีเงินเก็บเลยครับ ใช้หมดทุกเดือนม่ายมีเก็บ

ธ.ไทยพาณิย์  8392 0684 61    ชื่อ  สุรินทร์  ธิโวนา   Tel...085-868-6711
http://www.facebook.com/groups/249357208500303/  --- เฟตกลุ่มผม ครับ
www.กันขโมยรถ.com
2ong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 18:31:40 »

อย่างน้อยเดือนละห้าร้อยบาทก็ยังดีค่ะ  ยิ้ม

แต่ก็นะวัยนี้ถ้าไม่เก่งจริงก็เก็บตังยากจริงๆ ฟุ่มเฟือยไปเรื่อย
dump prs
ชั้นประถม
*

Dump vasabi

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 22:39:10 »

ชีวิตช่วงมหาวิทยาลัยเป็นช่วงที่ใช้เงินฟุ่มเฟือยจิงๆ มาตรฐานที่ผมสอบถามมา อย่างน่าตกใจเพราะดูการเเต่งตัวรสนิยมการใช้ชีวิต เเต่เงินที่เก็บออมในบัญชีส่วนตัว มีประมาณคนละ 5000 บาท ส่วนของไฮโซที่ได้มานั้นเกิดจากการขอพ่อเเม่เป็นซะส่วนใหญ่ ใครมีความเห็นเรื่องการใช้เงินในเเบบชีวิตเด็กมหาลัย ช่วยเเชร์ความเห็นด้วยนะครับ อยากได้ข้อมูลเป็นวิทยาทานเเละคติสอนตัวเองด้วยครับ^^
2ong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 23:16:07 »

เราก็ใช้เงินฟุ่มเฟือยนะ เพราะช่วงวัยนี้ยังไม่ได้หาตังด้วยตัวเองไง ถึงไม่รู้สึก อันนี้จริงๆค่ะ เราก็ได้ตังจากพ่อแม่ แต่ท่านจะไม่ค่อยยอมออกตังค่าใช้จ่ายในเรื่องฟุ่มเฟือยไปเรื่อยของเรา(ถ้าท่านเห็นว่าไม่จำเป็นจริงๆ) คือถ้าอยากได้อะไรก็ต้องเก็บตังซื้อเอาเอง ด้วยความที่ว่าเราฟุ่มเฟือยเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว ต่อให้พ่อแม่ส่งตังมาให้เท่าไหร่ก็ไม่เหลือเก็บหรอกค่ะ T T จนลองคิดหารายได้เสริมทำดู ที่ทำก็เป็นธุรกิจเล็กๆทำงานแฮดเมด ทำเองขายเองหมดเลย จนตอนนี้รู้แล้วค่ะว่ากว่าจะได้เงินมาแต่ละบาทแต่ละสตังมันเหนื่อยแค่ไหน หลังจากนั้นมาจะจ่ายทีนิ คิดแล้วคิดอีก ห้าๆๆ แต่สุดท้ายก็จ่ายอยู่ดี แหะๆ ยิงฟันยิ้ม 
2ong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 23:50:28 »

วิธีที่เราพอจะคิดออกนะคะ อย่างสมมติเราได้เงินมาเดือนละ 4000 ก็หักออกสัก 500 เอาไปฝากอีกบัญชีนึงที่ไม่มีบัตรATM หรืออีกอย่างนึงก็คือ เอาไปซื้อสลากของธนาคารค่ะ อย่างเราซื้อสลากออมสินค่ะ ได้ออมเงินด้วย แล้วถ้าเราซื้อเยอะๆติดๆกัน ก็มีโอกาสถูกสูงขึ้นด้วยนะคะ ได้ออมเงินด้วยแล้วเผลอๆอาจจะถูกรางวัลแล้วก็ได้เงินเพิ่มด้วย พอเรียนจบเราก็ได้เงินก้อนนั้นมาพอดีเลยค่ะ  ยิ้ม
rittirong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 15:46:37 »

ผมทำงานมา 5 ปียังไม่มีเก็บเลย ไม่ใช่ไม่คิดจะเก็บนะครับคิดครับแต่ต้องมีเหตุการณ์ที่ต้องจำใจจ่ายเสมอ  ถ้าให้ดี นักศึกษา วันละ 20 ก็หรูมากแล้วครับ
mingyenta4
*

ชีวิตเป็นของเรา เราควรจะเลือกทางเดินเอง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 17:50:21 »

วัยไหนล่ะครับ ม. ต้น ม.ปลาย มหาลัย แต่สำหรับผมไม่ว่าในวัยเรียนระดับไหนๆ สิ่งสำคัญที่สุด คือการตั้งใจเรียนครับ ตั้งใจที่จะแสวงหาความรู้ มีเวลากินเล่น เที่ยว นอน ก็ต้องมีเวลา เรียน อ่านหนังสือ ทำการบ้าน ศึกษาสิ่งที่ อาจาร์ยได้สอนมา ยิ่งมหาลัยสอนง่าย สอนให้เรียนรู้เอง สอนแบบเดียว หาย กลับมาหอไม่ดิวไม่ทบทวนอีกรอบ ลืม...

เราต้องตั้งใจเรียน ฝันไว้ให้ไกล อยากทำอะไร อยากจะเป็นอะไร แล้วทำมันให้ได้ พ่อแม่เรา ส่งเราเรียนท่านก็หวังอยากจะให้เราเรียนจบมีงานดีๆทำ มีรายได้เยอะๆ จะเก็บจะซื้อไรก็แบบเดียว ถ้ามีรายได้เยอะซ่ะอย่าง อันนี้มองในแงของความเป็นจริงนะครับ หลายๆคนเรียนจบมา ยังไม่รุ้เลยว่าจะทำงานไร ชีวิตจะไปทางไหน เพราะในสมัยเรียน ก็เรียนๆไป จบมายังไงก็ยัง งงอยู่ อิอิ

ผมมองว่าการเก็บเงินนั้นก็เป็นเรื่องดี แต่มันจะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับฐานะของทางบ้านอีกที มีกำลังมากก็เก็บมากมีกำลังน้อยก็เก็บน้อย ขอให้มีเก็บก็พอ

แต่..อยากให้รู้ไว้อย่างนะครับ การเก็บเงินในวันนี้คือการออมไว้เพื่อวันข้างหน้าก็จริง แต่ถ้ามีแต่เงิน ไม่มีความรู้ใช้ไม่เกิดประหยด เงินก็อาจหมดไปได้ในวันข้างหน้า สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการที่เราได้รู้ได้เรียนมีวิชาติดตัว อันนั้สำคัญที่สุดครับ ไปไหนก็ไม่อดตาย

dump prs
ชั้นประถม
*

Dump vasabi

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 22:20:42 »

สงสัยอีกอย่างครับเขาว่าเล่นหุ้น เล่นยังไง เเล้วมีที่ไหนให้เล่นบ้างในเชียงราย สมมุติว่าลงทุนหุ้น 100 บาท กำไรจากการเล่นหุ้นจะอยู่ที่กี่% เเละใช้ระยะเวลาเท่าไรครับถึงจะได้กำไร วานกูรุช่วยตอบครับจากเด็กมหาลัยคนหนึ่ง^^
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 22:42:55 »

....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:20:19 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์