เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 19:34:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  วิหารเก่าวัดป่าซางหลวง แม่จัน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน วิหารเก่าวัดป่าซางหลวง แม่จัน  (อ่าน 4965 ครั้ง)
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2010, 18:06:46 »

วิหารเก่าชาวยองครับ

* DSCF1652.jpg (73.12 KB, 450x338 - ดู 1564 ครั้ง.)
SAWBWA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2010, 23:03:19 »

งามดีแต๊นอ  บะเดี่ยวยังเหลืออยู่ก่อหา
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2010, 23:32:56 »

เตละครับ แต่ยังมีศลาบาตรกับวิหารพระสังกัจจายน์เมือง มีรูปแต้มบ่าเก่าอยุ่ครับ งามขนาดผมเกยถ่ายรูปไว้แต่ยังหาบ่าปะเทื่อครับ งามแท้ๆครับรูปวาดยุคเดียวกับบ้านก่อลำปางแต่ผมว่างามเหลือนาครับ
แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2010, 13:08:56 »

งามครับ ผมก่อบ่าเกยหันตี่ไหนเหมือนกั๋น  ยิ้ม ยิ้ม

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2010, 13:28:13 »

วิหารทรงนี้ตะก่อนแถบวัดในอำเภอแม่จัน เชียงแสนเราคอ่นข้างจะมีนักครับ แต่ก็เตลงไปมากในระยะเวลาผะมานว่าซาวสามสิบปีมานี้บ่าดาย
cr_yong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 21:21:05 »

ผมลูกศิษย์เก่าตุ๋ลุงช้วย เจ้าอาวาสวัดป่าซาง ตะก่อนเอ๋วผ่อหนังก๋างแปงหน้าวัดเป็นประจำครับ
Jajae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 08:40:19 »

บ่าเดี่ยวนี้ยังมีอยู่ก่อเจ้า
SUWANSRI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 10:29:29 »

วัดป่าซาง อ.แม่จันอี้น่อเจ้า บ่ฮู้แถวๆ ป่าซาง ลำพูนจะมีวัดจะอี้ก่อ เพราะเป๋นวัดคนยองเหมือนกั๋น จื่อก่อเหมือนกั๋นแหมต่างหาก เดียวถ้าได้ไปทริปโปรแกรมทัวร์แอ่ววัดในเมืองลำพูนจะไปส่องผ่อก่อนเจ้า อิอิอิ
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2010, 16:39:16 »

วัดป่าซาง อ.แม่จันอี้น่อเจ้า บ่ฮู้แถวๆ ป่าซาง ลำพูนจะมีวัดจะอี้ก่อ เพราะเป๋นวัดคนยองเหมือนกั๋น จื่อก่อเหมือนกั๋นแหมต่างหาก เดียวถ้าได้ไปทริปโปรแกรมทัวร์แอ่ววัดในเมืองลำพูนจะไปส่องผ่อก่อนเจ้า อิอิอิ

คนบ้านป่าซางหลวงแม่จันก็คือคนป่าซางหละปูนย้ายมาอยู่ที่เชียงแสนแม่จันนี้แหละครับ เลยใช้ชื่อบ้านเด่าเมืองเดิมว่าบ้านป่าซางครับปี่สุวรรณศรี
หญ้าหวาน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 12:16:36 »

สวยงามแต้ๆจ้าว
maxthailand
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 21:59:58 »

แล้วเตทำไม ของดี
อยากได้วิหารใหม่กา
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 19:24:33 »

วิหารสมัยนี้มักสร้างตามแบบวัดในลุ่มน้ำเจ้าพระยาครับ
รูปทรงแบบดั้งเดิมจริงๆ แทบหาสล่าที่สร้างเป็นไม่ได้แล้ว
ใครอยากเห็นวิหารล้านนาแบบ original ก็ต้องไปดูที่วัดเก่าๆที่เขายังคงเก็บไว้
เช่น วัดพระธาตุลำปางหลวง (ลำปาง) วัดต้นเกว๋น (เชียงใหม่) วัดพันเตา (เชียงใหม่)
วัดปราสาท (เชียงใหม่) วิหารลายคำ วัดพระสิงห์ (เชียงใหม่) เป็นต้น

ข้อมูลเพิ่มเติม
http://heathrow.multiply.com/photos/album/33

* วัดต้นเกว๋น.jpg (103.64 KB, 533x400 - ดู 1871 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 19:29:01 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 18:40:20 »

บ่เห็นโตยอย่างยิ่งตี่บอกว่าเสาะหาสล่าบ่ใด้ เวลาผ่านมาเพียงแค่ร้อยกว่าปี๋ ศิลปะบ่น่าจะห๋ายไปใด้ง่ายอย่างนั้น บ่ไจอย่างปมมึดอย่างก๋านสร้างปิรามิตตี่มีช่วงขาดหายไปหลายพันปี ถ้าอยากจะรื้อฟื้นหื้อแป๋งอย่างสมัยก่อนแต้ๆบ่ยากหรอก

คงเพราะไตยองถูกสังคมมองว่าด้อยมากกว่าถึงอยากเปลี่ยนแปลงรูปทรงวิหารโตยอธิพลคนใต้
ขนาดคนเมืองยังนิยมแป๋งวิหารโตยภาคกลางอยู่แล้ว ยองจะโตยต๋ามบ่ไจเรื่องแปลก
ในหละปูนถึงจะบอกว่ายังรักษาภาษาอู้ใด้ จะไดบ่ฮักษาทรงวิหารเก่าละ บ่สืบทอดมากกว่า บ่แม่นว่าหาสล่าบ่ปะ

สล่ามีครับ แต่รสนอิยมและอิทธิพลจากภาคกลางมีมาก และวัสดุหายากมากขึ้นเช่นไม้ครับ คุณอยากดูวิหารโบราณแบบเชียงรายเราก็มีนักอยู่ครับ อาทิ วัดพระแก้วก็ดี วัดพระสิงห์ก็ดีครับ ตามวัดในชนบทเช่นอำเภอเชียงของบางวัดยังคงเป็นวัดแบบไทลื้ออยู่ครับ

เดิมทีสล่าก็คือชาวบ้านในหมูบ้านนั้นเองครับ
Season Change
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 11:03:33 »

ยิ้ม

การไม่ได้เป็นที่ 1 ในใจเค้า ไม่ใช่เรื่องน่าเศร้า...
เราอาจเป็นที่ 2 ซึ่งมันก็ยังดีกว่าเป็นที่ 3 ที่ 4...
และหากเราเป็นที่ 10 ในใจเค้า... ก็ขอให้คิดไว้ว่า
ดีกว่าเราไม่มีความสำคัญอะไรในใจเค้าเลย
Season Change
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 11:03:52 »

ยัง บะเกย ไปแอ่ว เลย อยากไปแอ่ว

การไม่ได้เป็นที่ 1 ในใจเค้า ไม่ใช่เรื่องน่าเศร้า...
เราอาจเป็นที่ 2 ซึ่งมันก็ยังดีกว่าเป็นที่ 3 ที่ 4...
และหากเราเป็นที่ 10 ในใจเค้า... ก็ขอให้คิดไว้ว่า
ดีกว่าเราไม่มีความสำคัญอะไรในใจเค้าเลย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 23:32:16 »

บ่เห็นโตยอย่างยิ่งตี่บอกว่าเสาะหาสล่าบ่ใด้ เวลาผ่านมาเพียงแค่ร้อยกว่าปี๋ ศิลปะบ่น่าจะห๋ายไปใด้ง่ายอย่างนั้น บ่ไจอย่างปมมึดอย่างก๋านสร้างปิรามิตตี่มีช่วงขาดหายไปหลายพันปี ถ้าอยากจะรื้อฟื้นหื้อแป๋งอย่างสมัยก่อนแต้ๆบ่ยากหรอก

คงเพราะไตยองถูกสังคมมองว่าด้อยมากกว่าถึงอยากเปลี่ยนแปลงรูปทรงวิหารโตยอธิพลคนใต้
ขนาดคนเมืองยังนิยมแป๋งวิหารโตยภาคกลางอยู่แล้ว ยองจะโตยต๋ามบ่ไจเรื่องแปลก
ในหละปูนถึงจะบอกว่ายังรักษาภาษาอู้ใด้ จะไดบ่ฮักษาทรงวิหารเก่าละ บ่สืบทอดมากกว่า บ่แม่นว่าหาสล่าบ่ปะ

Nou en? Belgisch
เข้าใจผิดไปเต็มๆเลยครับ
จะค่อยๆชี้แจงให้ฟังเป๋นข้อๆน่อ

1. ในข้อความที่ผมโพสต์ บ่ได้บอกว่าหาสล่าบ่ได้ แต่บอกว่า
"แทบหาสล่าที่สร้างเป็นไม่ได้แล้ว"
แทบ แปลว่า มีน้อย หรือเซาะยาก
ปัจจุบัน ยังมีสล่าที่สามารถแป๋งวิหารในศิลปะดั้งเดิมได้อยู่
แต่มีน้อย บ่นักเหมือนสมัยก่อน
สาเหตุก็เนื่องจากวัตถุดิบคือไม้ที่หายาก และมีราคาแพง
ประกอบกับรสนิยมของคนบ่เดี่ยวตวย

2. อยากเพิ่งน้อยใจ๋น่อ ผมอู้ถึงคนล้านนาโดยรวม บ่ได้เจาะจงถึงชาติพันธุ์ใด
สังเกตว่าจะบ่เอ่ยถึงเผ่าพันธุ์ไหนเลยในข้อความ ลองอ่านผ่อ

3. ส่วนเรื่อง 100 ปี๋ สำหรับอย่างหนึ่งอาจบ่เปลี่ยน แต่แหมอย่างอาจเปลี่ยนไปก่าได้ครับ
เพราะแต่ละสิ่งย่อมมีปัจจัยที่เข้ามาเกี่ยวข้องแตกต่างกั๋นไป
จะบอกว่าเวลา 100 ปี๋ ทุกอย่าง ต้องเปลี่ยน หรือ บ่เปลี่ยนเหมือนกั๋นหมดคงบ่ถูก
ผ่ออย่าง ภาษาอู้ ภาษาเขียน หรือศิลปกรรม ก่าครับ
บางอย่างเปลี่ยนไปนัก บางอย่างเปลี่ยนไปหน้อย บางอย่างแทบบ่มีคนฮู้
ทั้งๆที่เวลาผ่านมาเท่ากั๋นแต้ๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 23:15:54 »

ข้าพเจ้า :   จะค่อยๆชี้แจงให้ฟังเป๋นข้อๆน่อ
ZzzZz :      ครับคุณครู 1+1=3 ชิมิ???
ข้าพเจ้า :      บ่แม่นน่อ 1+1=11 ต่างหาก

ข้าพเจ้า :      1. ในข้อความที่ผมโพสต์ บ่ได้บอกว่าหาสล่าบ่ได้ แต่บอกว่า
"แทบหาสล่าที่สร้างเป็นไม่ได้แล้ว"
ปัจจุบัน ยังมีสล่าที่สามารถแป๋งวิหารในศิลปะดั้งเดิมได้อยู่
สาเหตุก็เนื่องจากวัตถุดิบคือไม้ที่หายาก และมีราคาแพง
ประกอบกับรสนิยมของคนบ่เดี่ยวตวย

ZzzZz :      แทบนิสงสัยเหลือป้ออุ้ยเฒ่าอายุเก้าสิบป๋าย โอเค๊?
ไผอู้เรื่องไม้มิทราบ?ฮืมฮืม? แค่อู้เรื่องทรง จะอุปกรณ์หยังก่อไดลุ๊
ใจ้อุปกรณ์สมัยนี้แต่ใจ้ทรงบ่าเก่าอะ บ่ต้องเหมือนเก่าแป๊ะๆก่อใด้เล๊าะ
โธ่
ข้าพเจ้า :      สล่าที่บ่เฒ่าก็มีอยู่ครับ ส่วนเรื่องรูปทรง ก็มีบางวัดแป๋งวิหารใหม่ในทรงดั้งเดิม
วัดอินทขิลสะดือเมือง (เจียงใหม่) วัดศรีมุงเมือง (เจียงใหม่)
วัดโลกโมฬี (เจียงใหม่) เปิ้นก็แป๋งวิหารทรงดั้งเดิม แต่เปลี่ยนวัสดุบางประเภท
เช่น ใจ๊ปูนซีเมนต์แตนองค์ประกอบไม้บางส่วน เป๋นเก๊า
ประเด็นนี้ ปัญหาบ่ใจ่อยู่ที่ทรงว่าจะมีคนแป๋งได้หรือบ่ได้น่อ
เพราะถ้าจะหื้อแป๋ง สล่าบ่าเดี่ยวก็แป๋งได้
แถมยังเอาวัสดุสมัยใหม่มาใจอย่างที่คุณ ZzzZz ว้อนท์
ดังนั้น สิ่งที่คุณ ZzzZz อู้มานั้น มันมีอยู่แล้ว และยะกั๋นอยู่แล้ว
แต่ปัญหาคือรสนิยมน่อ ตุ๊หลายวัดเปิ้นมักทรงแบบลุ่มน้ำเจ้าพระยา
แม้สล่าจะแป๋งวิหารทรงเดิมได้ แต่ถ้าตุ๊กับเจ้าของสตางค์เปิ้นบ่เลือกแบบดั้งเดิมเหียอย่าง
จะยะใดได้

ข้าพเจ้า :      2. อยากเพิ่งน้อยใจ๋น่อ ผมอู้ถึงคนล้านนาโดยรวม บ่ได้เจาะจงถึงชาติพันธุ์ใด
สังเกตว่าจะบ่เอ่ยถึงเผ่าพันธุ์ไหนเลยในข้อความ ลองอ่านผ่อ

ZzzZz :      แต่นิมันกระทู้วัดยองอะ เอ้ว ถึงจะน้อยใจเก่งแต่ไม่โขดไผบ่อยนะจ๊ะ จุ๊บๆๆๆๆๆๆ จุมพิต ฮ่าๆๆ
(ขายจุ๊บเพื่อกลบเกลื่อนเรื่อง....  ยิ้มเท่ห์)
ข้าพเจ้า :      กระทู้วัดยองแล้วใดครับ (โปรดอธิบาย)
ส่วนเรื่องน้อยใจ๋หรือโขดหั้น เจิญไประบายที่อื่นครับ

ข้าพเจ้า :      3. ส่วนเรื่อง 100 ปี๋ สำหรับอย่างหนึ่งอาจบ่เปลี่ยน แต่แหมอย่างอาจเปลี่ยนไปก่าได้ครับ
เพราะแต่ละสิ่งย่อมมีปัจจัยที่เข้ามาเกี่ยวข้องแตกต่างกั๋นไป
จะบอกว่าเวลา 100 ปี๋ ทุกอย่าง ต้องเปลี่ยน หรือ บ่เปลี่ยนเหมือนกั๋นหมดคงบ่ถูก
ผ่ออย่าง ภาษาอู้ ภาษาเขียน หรือศิลปกรรม ก่าครับ
บางอย่างเปลี่ยนไปนัก บางอย่างเปลี่ยนไปหน้อย บางอย่างแทบบ่มีคนฮู้
ทั้งๆที่เวลาผ่านมาเท่ากั๋นแต้ๆ

ZzzZz :      สรุป มันต่างจากคําตอบเฮาตรงไหน
เวลาผ่านมาเพียงแค่ร้อยกว่าปี๋ ศิลปะบ่น่าจะห๋ายไปใด้ง่ายอย่างนั้น
ข้าพเจ้า :      ศิลปะส่วนใหญ่มันบ่หาย แต่คนมันบ่เอาต่างหากล่ะครับ
ที่หายไปก็มีครับ แต่เฮาบ่ฮู้ว่าอะหยังหายไป จนเฮานึกว่าบ่เกยมีหยังหาย
หรือจะมีไผกล้ารับรองว่าศิลปะที่เหลือบ่าเดี่ยว คือ 100% ของเมื่อร้อยปี๋ก่อน

ZzzZz :      โซ???
แต่บางคนเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือนี่จิ....อิด ขยิบตา
ข้าพเจ้า :      ถ้าจะคุยเรื่องส่วนตั๋ว เจิญหลังไมค์ครับ

* วัดอินทขีลสะดือเมือง เชียงใหม่.jpg (244.69 KB, 598x400 - ดู 995 ครั้ง.)
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:43:13 »

ข้าพเจ้า :   จะค่อยๆชี้แจงให้ฟังเป๋นข้อๆน่อ
ZzzZz :      ครับคุณครู 1+1=3 ชิมิ???
ข้าพเจ้า :      บ่แม่นน่อ 1+1=11 ต่างหาก

ข้าพเจ้า :      1. ในข้อความที่ผมโพสต์ บ่ได้บอกว่าหาสล่าบ่ได้ แต่บอกว่า

ZzzZz :      แทบนิสงสัยเหลือป้ออุ้ยเฒ่าอายุเก้าสิบป๋าย โอเค๊?
ไผอู้เรื่องไม้มิทราบ?ฮืมฮืม? แค่อู้เรื่องทรง จะอุปกรณ์หยังก่อไดลุ๊
ใจ้อุปกรณ์สมัยนี้แต่ใจ้ทรงบ่าเก่าอะ บ่ต้องเหมือนเก่าแป๊ะๆก่อใด้เล๊าะ
โธ่
ข้าพเจ้า :      สล่าที่บ่เฒ่าก็มีอยู่ครับ ส่วนเรื่องรูปทรง ก็มีบางวัดแป๋งวิหารใหม่ในทรงดั้งเดิม
วัดอินทขิลสะดือเมือง (เจียงใหม่) วัดศรีมุงเมือง (เจียงใหม่)
วัดโลกโมฬี (เจียงใหม่) เปิ้นก็แป๋งวิหารทรงดั้งเดิม แต่เปลี่ยนวัสดุบางประเภท
เช่น ใจ๊ปูนซีเมนต์แตนองค์ประกอบไม้บางส่วน เป๋นเก๊า
ประเด็นนี้ ปัญหาบ่ใจ่อยู่ที่ทรงว่าจะมีคนแป๋งได้หรือบ่ได้น่อ
เพราะถ้าจะหื้อแป๋ง สล่าบ่าเดี่ยวก็แป๋งได้
แถมยังเอาวัสดุสมัยใหม่มาใจอย่างที่คุณ ZzzZz ว้อนท์
ดังนั้น สิ่งที่คุณ ZzzZz อู้มานั้น มันมีอยู่แล้ว และยะกั๋นอยู่แล้ว
แต่ปัญหาคือรสนิยมน่อ ตุ๊หลายวัดเปิ้นมักทรงแบบลุ่มน้ำเจ้าพระยา
แม้สล่าจะแป๋งวิหารทรงเดิมได้ แต่ถ้าตุ๊กับเจ้าของสตางค์เปิ้นบ่เลือกแบบดั้งเดิมเหียอย่าง
จะยะใดได้

ข้าพเจ้า :      2. อยากเพิ่งน้อยใจ๋น่อ ผมอู้ถึงคนล้านนาโดยรวม บ่ได้เจาะจงถึงชาติพันธุ์ใด

ZzzZz :      แต่นิมันกระทู้วัดยองอะ เอ้ว ถึงจะน้อยใจเก่งแต่ไม่โขดไผบ่อยนะจ๊ะ จุ๊บๆๆๆๆๆๆ จุมพิต ฮ่าๆๆ
(ขายจุ๊บเพื่อกลบเกลื่อนเรื่อง....  ยิ้มเท่ห์)
ข้าพเจ้า :      กระทู้วัดยองแล้วใดครับ (โปรดอธิบาย)
ส่วนเรื่องน้อยใจ๋หรือโขดหั้น เจิญไประบายที่อื่นครับ

ข้าพเจ้า :      3. ส่วนเรื่อง 100 ปี๋ สำหรับอย่างหนึ่งอาจบ่เปลี่ยน แต่แหมอย่างอาจเปลี่ยนไปก่าได้ครับ

ZzzZz :      สรุป มันต่างจากคําตอบเฮาตรงไหน
เวลาผ่านมาเพียงแค่ร้อยกว่าปี๋ ศิลปะบ่น่าจะห๋ายไปใด้ง่ายอย่างนั้น
ข้าพเจ้า :      ศิลปะส่วนใหญ่มันบ่หาย แต่คนมันบ่เอาต่างหากล่ะครับ
ที่หายไปก็มีครับ แต่เฮาบ่ฮู้ว่าอะหยังหายไป จนเฮานึกว่าบ่เกยมีหยังหาย
หรือจะมีไผกล้ารับรองว่าศิลปะที่เหลือบ่าเดี่ยว คือ 100% ของเมื่อร้อยปี๋ก่อน

ZzzZz :      โซ???
แต่บางคนเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือนี่จิ....อิด ขยิบตา
ข้าพเจ้า :      ถ้าจะคุยเรื่องส่วนตั๋ว เจิญหลังไมค์ครับ

ไปก่อใด้  ร้องไห้ (ใจดําขนาดเลย...ไล่เฮา)

ถ้าจะคุยเรื่องส่วนตั๋ว เจิญหลังไมค์ครับ
บอกไปแล้ว แต่เขาบ่อยากอู้โตย

โอเค อยากชนะก็ชนะไป บ่ว่าไดละกํานี้

ร้องไห้ บายๆ

อ้อฮ้อย ใจ๋เย็นๆ ปี้เอื้อย มีหยังก่อยๆอู้กั๋นเน๊าะ
มะหินฝน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2010, 00:30:54 »

ถกศิลปะ ไงใจร้อน ฮืม
add ...vip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 19:00:32 »

บะตันหันสักกำเน่อ เกิดบะตัน แต่อยู่ป่าซางครับ .......ซันยอง
หน้า: [1] 2 พิมพ์