เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 06:01:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  หนุ่มใหญ่เชียงรายเปิดสวนมะนาวเศรษฐกิจพอเพียงเงินแสน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หนุ่มใหญ่เชียงรายเปิดสวนมะนาวเศรษฐกิจพอเพียงเงินแสน  (อ่าน 15628 ครั้ง)
rungnapa
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 20:30:33 »

เชียงราย – หนุ่มใหญ่เมืองพ่อขุนฯ เปิดสูตรทำสวนมะนาวนอกฤดูตามแนวพระราชดำริเศรษฐกิจพอเพียง จนทำเงินได้วันละนับแสนบาท ล่าสุดลูกค้า ตปท.ติดต่อรับซื้อตรง แต่ไม่มีกำลังการผลิตเพียงพอ จนต้องเร่งสร้างเครือข่ายเกษตรกรสวนมะนาวในพื้นที่ขึ้นมารองรับแล้ว

นายพงษืพันธ์ จันทะวาลย์ อายุ 57 ปี อยู่บ้านเลขที่ 103 หมู่บ้านป่าซางน้อย หมู่ 5 ต.แม่คำ อ.แม่จัน เจ้าของสวนพี-พี เนเจอร์ นับเป็นเกษตรกรชาวสวนที่ปลูกมะนาวนอกฤดูเพียงรายเดียวกันในเชียงราย และไร่ดังกล่าวสามารถให้ผลผลิตมะนาวที่มีรสเปรี้ยวและหอมเหมือนมะนาวพื้นเมือง แต่มีผลขนาดใหญ่ ไร้เม็ด ผลดกสามารถสร้างรายได้ให้กับเกษตรกรรายนี้ได้เป็นอย่างดี เนื่องจากมะนาวนอกฤดูมีราคาแพงและผลผลิตยังให้มาก คุณภาพดีกว่ามะนาวที่พบเห็นตามท้องตลาดทั่วไปอีกด้วย

เขายืนยันว่า เขาใช้รูปแบบการเกษตรอินทรีย์ปลอดสารเคมี และยึดถือหลักเศรษฐกิจพอเพียงตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในการทำสวนมะนาวบนพื้นที่ 15 ไร่มาโดยตลอด

ด้วยเหตุนี้เมื่อเร็วๆ นี้ สำนักงานประชาสัมพันธ์ จ.เชียงราย จึงได้จัดให้สื่อมวลชนในพื้นที่เชียงราย พะเยา แพร่และน่าน เดินทางไปศึกษาดูงานการที่สวนมะนาวพี-พี เนเจอร์ พบว่า ภายในสวนมีหญ้าขึ้นเต็ม ปะปนไปกับต้นมะนาวจนทำให้แทบมองไม่ออกว่าพื้นที่ดังกล่าวเป็นสวนมะนาว นอกจากนี้ภายในยังมีการเลี้ยงหมูหลุมและใช้ระบบน้ำที่ประหยัด รวมทั้งปลูกพืชอื่นๆ ปะปนอยู่ทั่วไปด้วย

ขณะที่นายพงษ์พันธ์ และคนงาน สามารถเก็บผลผลิตมะนาวนอกฤดูคือตั้งแต่เดือน ต.ค.-เม.ย.ซึ่งเป็นช่วงที่แทบไม่มีผลผลิตมะนาววางจำหน่ายในท้องตลาด ทำให้ขายได้ในราคาแพงกิโลกรัมละ 40 บาทแตกต่างจากฤดูเก็บเกี่ยวปกติซึ่งมะนาวจะมีราคาถูก โดยสามารถเก็บผลผลิตได้มากถึงปีละ 10 ตัน

นายพงษ์พันธ์ ยืนยันว่า เขาได้ลองถูกลองผิดมานานหลายปี จนสามารถค้นพบวิธีปลูกมะนาวนอกฤดูให้ได้ผลผลิตดี และที่สำคัญคือไม่มีการใช้สารเคมีใดๆ ได้

โดยเขาเริ่มปลูกมะนาวไร้เม็ดดังกล่าวตั้งแต่ปี 2551 โดยใช้พันธุ์ตาฮิติ และมะนาวไข่บนเนื้อที่ 15 ไร่ ปลูกได้จำนวนประมาณ 400 ต้น การปลูกใช้เนินดินเตี้ยๆ ใกล้บ้านทำการปลูกปะปนไปกับพงหญ้าทั่วไป จากนั้นจะตัดแต่งกิ่งในเดือน ก.ค.-ส.ค. ใส่เฉพาะปุ๋ยอินทรีย์และสารลาวาหมักกับมูลสัตว์ ฉีดพ่นฮอร์โมนตอนเช้า ให้น้ำผ่านท่อพลาสติก

นายพงษ์พันธ์ กล่าวว่า ตนเน้นใช้วิธีธรรมชาติ โดยไม่ต้องถางหญ้าให้โล่งเตียน เพราะมะนาวแม้จะทนแล้งได้บ้าง แต่ก็ต้องการน้ำ โดยเฉพาะในฤดูแล้งหรือช่วงฝนทิ้งช่วง ดังนั้นจึงปลูกมะนาวให้ปะปนไปกับหญ้าโดยเราพยายามคุมหญ้าไม่ให้สูงเกินต้น เมื่อมะนาวต้นโตพอก็จะมีหญ้าปกคลุมไปทั่วบริเวณ ทำให้ผืนดินชุ่มชื้นอยู่ตลอด

นอกจากนี้ตนยังศึกษาพบว่ามะนาวพันธุ์ดี แต่จะให้ได้ผลดีต้องผสมผสานกับพันธุ์พื้นเมือง ดังนั้นเมื่อหญ้ารก ก็จะมีผึ้งไปหากินและนำเกสรจากมะนาวพื้นเมืองไปปะปน ซึ่งก็จะทำให้ได้ผลผลิตพันธุ์ผสม ขณะเดียวกันหญ้าที่รกทำให้มีสัตว์ที่เป็นศัตรูของศัตรูพืช เช่น แตน มด ฯลฯ เข้าไปกัดกินตัวหนอนหรือศัตรูพืชอื่นๆ ตามหลักธรรมชาติด้วย

"ผมไม่ใช้สารเคมีทุกชนิดแต่เราจะใช้หลักธรรมชาติ โดยเราต้องรู้ว่าลำพังแค่ดินชุ่มชื้นไม่เหือดแห้งต้นมะนาวก็สามารถอยู่ได้แล้ว ดังนั้น จะทำอย่างไรให้ดินชุ่มชื้นซึ่งก็คือการให้มีหญ้ามากๆ แต่ก็มีการให้น้ำเมื่อเริ่มแล้งจัดหรือรู้ว่าต้นมะนาวต้องการน้ำ จากนั้นใส่ฮอร์โมนอาหารเสริมธรรมชาติเหมือนการเกษตรที่นิยมกันอยู่ทั่วไป ก็จะทำให้ได้ผลผลิตไร่ละ 200 กิโลกรัม โดยเฉพาะช่วงนอกฤดูเก็บได้วันละนับแสนบาท ลูกค้าส่วนใหญ่มีทั้งโรงแรม ร้านอาหาร ร้านค้าทั่วไป ฯลฯ"

นายพงษ์พันธ์ กล่าวอีกว่า อย่างไรก็ตามจากการประสานการตลาดพบว่าได้มีเอกชนรายใหญ่ๆ ทั้งในและต่างประเทศเข้ามาติดต่อ โดยเฉพาะจากจีนตอนใต้ถึงขั้นถามว่าเราจะสามารถผลิตให้ได้กี่คอนเทนเนอร์หรือระบุกันเป็นพันๆ ตัน ซึ่งตนเห็นว่าเกินกำลังที่จะทำได้ จึงหันมาเริ่มสร้างเครือข่ายภาคประชาชนเพื่อร่วมกันปลูกมะนาวนอกฤดู สร้างรายได้ด้วยหลักธรรมชาติ และแนวพระราชดำริเศรษฐกิจพอเพียง

พงษ์พันธ์  จันทะวาลย์
-    ศูนย์เรียนรู้การเกษตรพอเพียง (ผลิตมะนาวนอกฤดู)
-    ปุ๋ยนาโนชีวภาพ ( ผง,น้ำ)
-    ต้นกล้ามะนาวพันธุ์ตาฮิติ,พันธุ์ไข่
-    ร้านอาหาร p-p เนเจอ(ใกล้ประตูเข้า ม. แม่ฟ้าหลวงด้านทิศใต้)
-    สวนมะนาว พี-พี เนเจอ (ปลอดสารพิษ)
-    ใบรับรอง (GAP) (Food Safety)
-    รหัสรับรอง กษ.03-02-3740-4198-398
  www.pongpun1@hi5.com
  Email pp.nature@hotmail.com
 T. 0816027995
สนใจปลูกมะนาวกับเราติดต่อมานะคะ 0866733908

* Clip.jpg (98.97 KB, 405x405 - ดู 9255 ครั้ง.)
คนเมือง ณ กว่างกรุง
มัธยม
**

กำหนดชีวิตตัวเอง หรือรอให้คนอื่นมากำหนดชีวิตเรา..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 20:33:34 »

เจอข้อมูลเมื่อวันก่อนเหมือนกัน 

เยี่ยมครับ  ยิงฟันยิ้ม

"กว่างเจียงของ"
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 20:44:06 »

น่าสนใจมากเลย  ยิ้มเท่ห์

D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 21:27:53 »

มะนาวเป็นหยังที่บ่เกย ราคาถูกเลยทุกวันนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 21:59:39 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...อยากปลูกเหมือนกันครับ..แต่ไม่มีที่ล่ะ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2010, 10:20:00 »

หลังบ้านมีสวนรก ๆ อยู่ครับ ราว ๆ 5-6 ไร่น่ะครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมเผื่อจะเอาไปเสนอเจ้าของที่น่ะคับ ส่งมาในเมล์ได้เลยครับ

AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2010, 11:58:29 »

สนใจเช่นกัน ว่าง ๆ คงต้องขอไปดูงานที่สวนนะครับ
m.16 ฮาละก่าย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 10:07:08 »

พงษ์พันธิ์ จันทะวาล ชื่อคุ้นๆ นะ
nam-ing
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 11:18:46 »

น่าสนใจมากครับ
ard.sri
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 11:56:56 »

แล้วขายกล้ามะนาวหรือเปล่าครับ
ไปหาที่บ้านได้ไหม บ้านใกล้กันครับ
OMG
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 21:23:48 »

น่าสนใจ เพราะว่า มะนาว ไม่เคยถูก
middel
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2011, 01:44:45 »

ผมก็มีสวนมะนาวไร้เม็ดอยู่ในเขต อ.เมืองครับ ปลูกง่ายมากๆครับ ทำให้มันตายยังยากกว่า หน้าฝนน้ำขังที่ใต้ต้นใบร่วงหมด นึกว่ามันจะตาย โปร่งเหมือนเดิม ไม่ต้องพ่นยา ใส่แต่ขี้วัว แต่หญ้าต้องตัดนะครับไม่งั้นหนอนจะเจาะลำต้น ไรจะเจาะดอก งูเห่าจะเจาะคนงาน ..5555 หน้าฝนโลละ2-4บาท หน้าหนาว8-12 หน้าแล้ง20-50
จากประสบการณ์ที่ผมทำมา7-8ปี ผมว่าทำให้มันให้ออกทุกหน้าดีกว่า เพราะว่าหน้าฝนราคาถูกแต่มะนาวมีมาก หน้าแล้งออกน้อยแต่ราคาแพง สรุปยอดเดือนๆหนึ่งประมาณ60000-70000บาทจากมะนาว500ต้น เชียงรายทำนอกฤดูไม่ได้หรอกครับอย่าไปเชื่อ เพราะว่าบ้านเราอากาศมันหนาว ดอกที่ทำเอาไว้มันร่วงหมด ที่ปลูกในท่อยิ่งแล้วใหญ่ ปีเดียวรากเต็มท่อ ส่งออกต่างประเทศศึกษาดีๆนะคับปีนี้ปิดตู้ไม่รับ พึ่งจะมาเปิดเดือนนี้ราคาที่รับซื้อก็ประมาณที่ขายในบ้านเรา ลูกต้องสวย เงินกว่าจะได้นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำการเกษตรต้องไปถามคนรับซื้อก่อนคับ ใช่ว่าจะปลูกก็ปลูก เห็นเขารวยก็อยากจะรวย ไร้เม็ดมีอยู่2พันธุ์ ตาฮิติเขาไม่นิยม ตูดมันแหลม middel_finger@windowslive.com
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2011, 02:06:53 »

ผมก็มีสวนมะนาวไร้เม็ดอยู่ในเขต อ.เมืองครับ ปลูกง่ายมากๆครับ ทำให้มันตายยังยากกว่า หน้าฝนน้ำขังที่ใต้ต้นใบร่วงหมด นึกว่ามันจะตาย โปร่งเหมือนเดิม ไม่ต้องพ่นยา ใส่แต่ขี้วัว แต่หญ้าต้องตัดนะครับไม่งั้นหนอนจะเจาะลำต้น ไรจะเจาะดอก งูเห่าจะเจาะคนงาน ..5555 หน้าฝนโลละ2-4บาท หน้าหนาว8-12 หน้าแล้ง20-50
จากประสบการณ์ที่ผมทำมา7-8ปี ผมว่าทำให้มันให้ออกทุกหน้าดีกว่า เพราะว่าหน้าฝนราคาถูกแต่มะนาวมีมาก หน้าแล้งออกน้อยแต่ราคาแพง สรุปยอดเดือนๆหนึ่งประมาณ60000-70000บาทจากมะนาว500ต้น เชียงรายทำนอกฤดูไม่ได้หรอกครับอย่าไปเชื่อ เพราะว่าบ้านเราอากาศมันหนาว ดอกที่ทำเอาไว้มันร่วงหมด ที่ปลูกในท่อยิ่งแล้วใหญ่ ปีเดียวรากเต็มท่อ ส่งออกต่างประเทศศึกษาดีๆนะคับปีนี้ปิดตู้ไม่รับ พึ่งจะมาเปิดเดือนนี้ราคาที่รับซื้อก็ประมาณที่ขายในบ้านเรา ลูกต้องสวย เงินกว่าจะได้นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำการเกษตรต้องไปถามคนรับซื้อก่อนคับ ใช่ว่าจะปลูกก็ปลูก เห็นเขารวยก็อยากจะรวย ไร้เม็ดมีอยู่2พันธุ์ ตาฮิติเขาไม่นิยม ตูดมันแหลม middel_finger@windowslive.com

ยอดเยี่ยมครับ

0888-4888-35
ponlawat
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2011, 08:09:22 »

ขอบคุณคุณ Middel ที่ให้ความรู้ ไม่ทราบว่าท่านทำสวนที่ไหนผมสนใจอยากไปศึกษาดูงานสักครั้ง คือตอนนี้ผมได้ทดลองปลูกมะนาวไร้เม็ด ตาฮิติ อยู่ไม่มีความรู้มาก่อนเลย อยากศึกษาจาท่านผู้รู้ครับ โดยเฉพาะเรื่องตลาด และการบังคับออกนอกฤดู
ขอบคุณครับ รบกวนแนะนำด้วย
middel
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2011, 22:31:25 »

พาไปเที่ยวสวนตอนนี้คงยังไม่สะดวกครับ เอาเป็นว่ามีปัญหาอะไรก็โพสไว้ จะเข้ามาตอบไม่หวงวิชาครับ จากคำถามเรื่องการตลาด มะนาวไร้เม็ดผมส่งให้ตลาดค้าส่งในเชียงรายกับตลาดไทย
ปีนี้แย่ครับมะนาวเขมรเข้ามาตีเข้ามาแบบผิดกฎหมายรวมๆ20รายการสินค้าเกษตรทั้งนั้น เอาเป็นว่าก่อนจะลงทุนปลูกเข้าไปสอบถามกับแม่ค้าก่อน เขาจะมีคำแนะนำครับ เรียกว่าเข้าสังกัดดีกว่า เขามีหน้าที่ทำให้ผลผลิตเราเยอะ พาไปเที่ยวหาลูกสวนในกลุ่มประมาณนี้ละครับ
คำถามเรื่องการทำนอกฤดู มะนาวแป้น ลองทำดูก่อนก็ได้ สนุกดีครับ เข้าไปที่ร้านชวลิตการเกษตรตรงบ้านป่ากล้วยท่ารถใหม่นะครับให้เขาแนะนำให้ ยาเขามาตรฐานดี แต่สำหรับผมทำไปทำมามันไม่ใช่ คือหลักการทำนอกฤดูทุกวิชาที่เจอคือการทำให้มันเครียด มันโทรม ให้มันหยุด สุดท้ายก็ตาย เปลี่ยนใหม่ครับบำรุงมันทุกหน้าครับให้มันอิ่ม 20วันเก็บครั้ง ส่วนไร้เม็ดอัดน้ำ กับขี้ไก่ ไม่ต้องทำอะไรมากมีเก็บทุก20วัน
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 01:52:09 »

น่าสนใจมากๆกระทู้นี้คิดมาเมินละเรื่องการปลูกมะนาวคราวนี้อาดมีโอกาศเสียที่ ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณขอมูลเจ้า ยิงฟันยิ้ม
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 16:16:48 »

ท่าน middel  ครับ..มะนาวไร้เมล็ดนี่ระยะปลูกแต่ละต้นเท่าไรครับ..แล้วระยะการให้น้ำนี่กี่วัน/ครั้งครับ..
middel
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 19:46:56 »

มะนาวไร้เม็ดผมปลูก4x5เมตรนะ แต่ตอนนี้เข้าปีที่4ต้นมันชนกันหมดแล้ว เข้าไปทำงานยากถ้าให้ดีเอาสัก6x5เมตรหน้าจะดี การให้น้ำมะนาวประมาณ3วันหัว-ท้าย แต่ถ้าน้ำมีมากให้มันทุกวันเลยครับช่วงแล้งเนี้ย ผมอยากให้ผู้ที่สนใจปลูกมะนาวให้เริ่มศึกษาจากเรื่องพื้นฐานก่อนหนังสือมะนาวนอกฤดูเก็บไว้ก่อน เข้าไปร้านหนังสือหาเรื่องดินและปุ๋ย หนังสือของมสธก็ดี ของกระทรวงเกษตรที่มันมีการตูนด้วยก็ดีขอจากเกษตรอำเภอ อ่านให้เข้าใจคับแล้วจะรู้ว่าทำเกษตรง่ายนิดส์เดี่ยว5555 ฝากอีกนิดคับ จะทำเกษตรต้องทำปุ๋ยหมักถ้าไม่ทำให้เลิกซะ
yammaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 20:02:24 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
oshiri566
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 15:17:32 »

ผมลงมะนาวแป้นที่เชียงของครับ  สนใจรวมกลุ่มมะนาวส่งออกจีนครับ  ไม่ทราบใครมีข้อมูลการส่งออกแจ้งด้วยครับ  ต้องการตลาดครับ

ติดต่อ 081-7240147
หน้า: [1] 2 พิมพ์