เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:03:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำอย่างไร คนไม่มีทุน ถึงจะกู้เงินมาทำธุรกิจได้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทำอย่างไร คนไม่มีทุน ถึงจะกู้เงินมาทำธุรกิจได้ครับ  (อ่าน 26216 ครั้ง)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 11:39:50 »

ผมอยากหาเงินสักก้อนมาเปิดธุรกิจส่วนตัวแบบเรียบง่ายสบายๆ อยากทำพวกร้านนมครับ หรือไม่ก็ร้านเน็ต  แต่ไม่มีสเตทเม้นท์ ตอนนี้ก็ทำอาชีพศิลปินอิสระ ไม่มีเงินมั่นคงครับ  จะมีทางไหมเนี่ย   
ช่วยแนะนำหน่อยครับ  เคยกู้กองทุนเงินล้านหมู่บ้านมาขายเสื้อผ้าตามกาดนัด แต่ก็ไม่ค่อยเวิร์คครับ  อยากปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
ป้วนเปี้ยน
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 11:46:43 »

;Dกำลังหาอยู่เหมือนกัน พยายามไปจีบกะนายกสิ.. บ้าง นายไทย.. นิ้ดหนึ่ง อยู่เนี้ย ได้ข้อมูลเอิ้นกำเน้อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม (สงสัยในนี่มีนายแบงสิงอยุ่ก่อครับ)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 11:56:11 »

ผมว่ารอสักกำก็มีคนมาตอบครับ  บ้านนี้คนใหญ่คนโต เยอะ อิอิ 
...........ช่วงนี้กินแกลบไปก่อน  รอคอยโอกาศ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
coccus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:11:11 »

ธนาคารทั่วๆไปเค้าก็พอมีบริการด้านนี้ค่ะ ลองเข้าไปคุยดูนะคะ อย่างธ.กสิกรไทย มีแน่นอนค่ะ รู้จากรายการ SME ตีแตกค่ะ หรือไม่ก็ลองเข้าไปที่ธ.พัฒนาวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อมก็ได้ค่ะ ไปปรึกษาดูก่อนก็ได้

http://www.smebank.co.th/
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:19:19 »

แล้วมีหลักทรัพย์รึเปล่าครับ
หากไม่มีก็ค่อนข้างยากมากๆครับ
D-max

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:28:29 »

ผมก็อยากหาสักก้อนเหมือนกั๋น หาจะไดก็บ่ได้ ยิ้มกว้างๆ
ถ้ามีหลักทรัพย์ก็คงจะง่ายครับ ยิงฟันยิ้ม

หายืมในเว็ปนี้บ๋อครับ ยิงฟันยิ้ม
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

บำบัดทุกข์ บำรุงสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:37:31 »

เอามาจากธนาคารออมสินนะครับ ตามโครงการสินเชื่อธนาคารเพื่อประชาชน

วัตถุ ประสงค์การกู้
•     เพื่อเป็นเงินทุนหรือเงินทุนหมุนเวียนในการประกอบอาชีพ หรือ เป็นค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต่อการดำรงชีพ หรือชำระหนี้อื่นๆ

คุณสมบัติผู้กู้
•     เป็นผู้ประกอบการรายย่อย หรือผู้มีรายได้ประจำ
•     อายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปเมื่อรวมอายุผู้กู้และระยะเวลาชำระคืนต้องไม่เกิน 65 ปี
•     เป็นผู้มีถิ่นที่อยู่แน่นอน
•     มีสถานที่ประกอบอาชีพแน่นอน

วงเงินให้กู้
•     ให้กู้ได้ตามความจำเป็นและความสามารถในการชำระคืนไม่เกินรายละ 100,000 บาท

อัตราดอกเบี้ย
•     วงเงินกู้ไม่เกิน 30,000 บาท อัตราดอกเบี้ยคงที่ร้อยละ 0.50 ต่อเดือน (Flat Rate)
•     วงเงินกู้ตั้งแต่ 30,000 บาท อัตราดอกเบี้ยคงที่ร้อยละ 0.75 ต่อเดือน(Flat Rate) กรณีไม่มีประวัติผิดนัดชำระหนี้งวดใดงวดหนึ่งของการชำระหนี้ตั้งแต่งวดที่ 1 ถึง งวดที่ 12 ธนาคารจะลดอัตราดอกเบี้ยของการชำระหนี้งวดที่ 13 เป็นต้นไป เป็นในอัตราร้อยละ 0.50 ต่อเดือน

การชำระคืน

ใช้บุคคลหรือหลักทรัพย์ (อสังหาริมทรัพย์/สังหาริมทรัพย์)
หรือหลักประกันตามโครงการแปลงสินทรัพย์เป็นทุนค้ำประกัน

หลักประกัน

บุคคลค้ำประกัน

กรณีวงเงินกู้ไม่เกิน 30,000 บาท

•     เป็นผู้ประกอบการรายย่อย หรือเป็นบุคคลที่ธนาคารให้ความเชื่อถือ หรือเป็นผู้มีรายได้ประจำตั้งแต่ 7,000 ขึ้นไปแล้วแต่กรณี จำนวนไม่น้อยกว่า 1 คน

กรณีวงเงินกู้ตั้งแต่ 30,001 – 100,000 บาท
•     เป็นผู้ประกอบการรายย่อย หรือเป็นบุคคลที่ธนาคารให้ความเชื่อถือ หรือเป็นผู้มีรายได้ประจำตั้งแต่ 7,000 บาทขึ้นไป แล้วแต่กรณี จำนวนไม่น้อยกว่า 2 คน หรือ
•     เป็นผู้รายได้ประจำตั้งแต่ 15,000 บาท จำนวนไม่น้อยกว่า 1 คน

หลักทรัพย์ค้ำประกัน
•     สมุดเงินฝาก และ/หรือสลากออมสินพิเศษ
•     ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง ห้องชุด ที่ดินว่างเปล่าที่ตั้งอยู่ในแหล่งชุมชน

ค่าธรรมเนียมบริการ
•     กรณีใช้หลักทรัพย์ค้ำประกัน คิดค่าธรรมเนียมบริการประเมินราคาหลักทรัพย์ ตามประกาศธนาคาร
•     ยกเว้นค่าธรรมเนียมการให้สินเชื่อ

เอกสารประกอบการขอกู้เงิน

ผู้กู้
•     รูปถ่าย 1 นิ้ว และภาพถ่ายกิจการ อย่างละ 1 รูป
•     สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน และทะเบียนผู้กู้
•     สำเนาใบทะเบียนทะเบียนพาณิชย์ / ทะเบียนการค้า หรือเอกสารอื่นที่แสดงว่าประกอบธุรกิจ เช่น สัญญาเช่าสถานประกอบการ, บิลใบสั่งซื้อสินค้า, แบบแสดงรายการภาษีเงินได้ ฯลฯ (ถ้ามี)
•     สำเนาใบเสร็จเงินกู้ หรือ Statement จากธนาคารที่ติดต่ออยู่ ย้อนหลัง 6เดือน(ถ้ามี)
•     เอกสารหรือข้อมูลแสดงรายรับ – รายจ่าย

ผู้ค้ำประกัน
•     สำเนาบัตรประชาชน และทะเบียนบ้านผู้ค้ำประกัน
•     หนังสือรับรองการเป็นพนักงาน และสำเนาใบสำคัญจ่ายเงินเดือน
•     เอกสารหรือข้อมูลแสดงรายได้

สรุปแล้วไม่มีหลักทรัพย์ก็ใช้แค่คนค้ำประกันก็ได้ครับ เป็นข้าราชการหรือผู้มีเงินเดือนประจำครับ แต่ข้าราชการจะง่ายกว่า เพราะมีหนังสือรับรองเงินเดือน ง่ายกว่า และดอกเบี้ยต่อปีถูกด้วย แค่ร้อยละ 6 กับ 9 ต่อปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:55:14 โดย เสือไฟ รีเทิร์น » IP : บันทึกการเข้า
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:44:29 »

มีอีกวิธีไม่ต้องกู้ทำงานให้ผมนิดนึงแลก 1 แสน ทวงหนี้ให้ผม 3 แสน ผมให้เลย 1แสน หรือว่าหากลูกหนี้ยอมผ่อนจ่ายก็แบ่ง สัดส่วน 2/1 สนใจไหมครับ ลูกหนี้เป็นคนธรรมดา ไม่ได้เป็นผู้มีอิทธิพลใดๆ แต่ผมผิดใจกันไม่อยากมองแม้แต่หน้าครับ
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:48:01 »

มีอีกวิธีไม่ต้องกู้ทำงานให้ผมนิดนึงแลก 1 แสน ทวงหนี้ให้ผม 3 แสน ผมให้เลย 1แสน หรือว่าหากลูกหนี้ยอมผ่อนจ่ายก็แบ่ง สัดส่วน 2/1 สนใจไหมครับ ลูกหนี้เป็นคนธรรมดา ไม่ได้เป็นผู้มีอิทธิพลใดๆ แต่ผมผิดใจกันไม่อยากมองแม้แต่หน้าครับ

โอกาสเงินแสนไม่ได้มาบ่อย รีบฉวยไว้ดีกว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:50:03 »

หนี้นอกระบบไหมครับ มีเอกสารการกู้ยืมไหมครับ
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 20:51:46 »

http://www.gsb.or.th/loan/index.php
ของธนาคารออมสินครับ สินเชื่อมีหลายประเภทลองเข้าไปดูกันครับ
Jim2u
ระดับ ป.ตรี
*

+ ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ +

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 21:23:37 »

* ถ้าสนิทกันมาก ก็อยากแนะนำอยู่นะ *....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>>>>> ร้านอธิชา พระเครื่อง <<< <<
โทร  084-8855372 , 089-7019971
ID Line..jim2u , เฟสบุก อธิชา พระเครื่อง
ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา เก่า-ใหม่ รูปพระ
วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง สร้อย ตลับพระ
ป้วนเปี้ยน
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 23:09:32 »

ออมสินก็ดีนะเคยคุยมาล่ะน้อยมั่กๆครับเงินก้อนที่ให้ตามกระทู้ตอบข้างบน ไม่พอลงทุนหรอกครับ
มีอีกที่นะเพิ่งได้ข้อมุลมา นาย กสิกรครับ วงเงินเพื่อลงทุนขยายกิจการ (มันชื่ออะไรไม่รู้นะแต่สำหรับขยายกิจการ) วงเงินกู้ขั้นต่ำ 1แสนสูงสุด2ล้านบาท ขึ้นอยุ่กับมีหลักทรัพย์หรือไม่มีก็ได้ ได้วงเงินตามนั้น ทาง CC เขาบอกให้เข้าไปคุยกับสาขาที่ใกล้บ้านครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 23:25:42 »

หนี้นอกระบบไหมครับ มีเอกสารการกู้ยืมไหมครับ

เอกสารมีครับ
Freedom
มัธยม
**

ห้องสมุดบิดคิด

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 01:16:42 »

ผมอยากหาเงินสักก้อนมาเปิดธุรกิจส่วนตัวแบบเรียบง่ายสบายๆ อยากทำพวกร้านนมครับ หรือไม่ก็ร้านเน็ต  แต่ไม่มีสเตทเม้นท์ ตอนนี้ก็ทำอาชีพศิลปินอิสระ ไม่มีเงินมั่นคงครับ  จะมีทางไหมเนี่ย   
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนผมเข้าปี 1 ที่ ม.ราชภัฏ เมื่อไม่กี่ปีก่อน ( ใจจริงก็หลายปีอยู่แหละ ยิ้มกว้างๆ )

ผมมีปัญหาเดียวกันกับที่ เจ้าของกระทู้  มีอยู่ในตอนนี้เลยครับ

คืออยากจะทำธุรกิจอะไรซักอย่างระหว่างเรียน แต่ "ไม่มีเงินทุน"

สถานะก็เป็นเพียงเฟรชชี่ เด็กปี 1 ธรรมดา ธรรมดา คนหนึ่ง

เรื่องสเตทเม้นท์หรือเงินเดินบัญชี ก็คงไม่ต้องพูดถึง

ดังนั้นการที่จะเข้าไปขอกู้เงินกับทางธนาคารก็คงจะเป็นอะไรที่เป็นไปได้ยากถึงยากมากผมก็เลยมองข้ามวิธีการขอกู้เงินกับทางธนาคารไป ....

แต่เมื่อมีไอเดียและมองเห็นโอกาส + วิญญาณของความเป็นผู้ประกอบการ ลุกโชนแบบไม่ทำไม่ได้แล้ว เลยมองหาวิธีต่างๆที่จะได้มาซึ่ง เงินลงทุนตามแผนการที่ได้วางไว้

สุดท้ายมาลงตัวที่การชวนเพื่อนๆมาร่วมลงทุน + กู้เงินจากญาติๆผู้ใหญ่

แต่การที่จะเชิญชวนใครซักคนให้เชื่อใจ และให้เงินเรายืมมาลงทุน ( ซึ่งไม่รู้ว่าจะรุ่ง หรือ จะร่วง ) นั้น ก็ไม่ใช่เรื่องที่ง่าย

แต่สิ่งที่สามารถทำให้เพื่อนมาร่วมลงทุน + ญาติๆผู้ใหญ่ให้กู้เงินมาลงทุน

รวมแล้วกว่า 200,000 บาท ได้นั้นก็มาจาก

"แผนธุรกิจ" ที่ผมใช้เวลาคิดคำนวณ มา กว่า 1 เดือนครึ่ง ซึ่งเป็นแผนธุรกิจที่

อธิบายชัดเจนว่า แผนการใช้เงินที่ได้กู้ยืมมานั้นจะเอาไปใช้ในส่วนใด
จุดเด่น จุดด้อย โอกาส และ อุปสรรค ของสิ่งที่จะทำนั้นมีมากน้อยแค่ไหน
จุดคุ้มทุนอยู่ที่เท่าไหร่ ระยะเวลาที่จะใช้หรือชำระคืนเงินสั้นยาวแค่ไหน และผลตอบแทนในรูปแบบของดอกเบี้ย เงินปันผล หรือ ผลประโยชน์ที่เพื่อนที่ร่วมลงทุน รวมถึง ญาติที่ให้ยืมเงิน จะเป็นเช่นไร

แม้เมื่อมองย้อนกลับไปในตอนนั้น แผนการเงิน ที่ว่าอาจจะไม่สมบูรณ์แบบซักเท่าไหร่

แต่เพื่อนและญาติ อาจมองเห็น ความตั้งใจของเรา ในสิ่งที่เราจะทำมากกว่า

ตอนนั้นเลยได้ร้านเสื้อผ้า กิ๊ฟช๊อป ธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองสมใจ

เลยอยากจะร่วมแบ่งปันประสบการณ์ เพื่อจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นได้บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล.ในตอนนั้นหน้า ม.ราชภัฏ มีแต่ร้านขายเสื้อผ้า กระโปรง กางเกง นักศึกษา ทั้งๆที่มีเด็กวัยรุ่นอยู่เยอะแยะ แต่ไม่ยักกะเห็นมีร้านเสื้อผ้าแฟชั่นวัยรุ่นแบบเจ๋งๆเลยซักร้าน

ผมเห็นโอกาสเลยเปิดเป็นร้านขายเสื้อผ้าวัยรุ่น + กิ๊ฟช้อป ตุ้มหู นาฬิกา รองเท้า ฯลฯ

หารายได้เสริมด้วยการรับพิมพ์งาน , ไร้ท์แผ่นเพลง MP3 , วาดรูปล้อเลียน + ตั้งโทรฯทั่วไทย นาทีล่ะ 3 บาท ( น่าจะเป็นรายแรกๆ ที่ทำ จนซักพักก็ลามไปทั่วทั้งหน้า ม. )

รายได้เฉลี่ยตอนนั้ันตกวันล่ะประมาณ 1-2,000 บาท

ไม่ถึง 6 เดือน ก็คืนทุนที่ยืมมาได้ทั้งหมด จบการเสนอประสบการณ์เล็กๆในช่วงวัยรุ่นครับ  ยิ้มเท่ห์   ขยิบตา ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 01:20:35 »

ผมอยากหาเงินสักก้อนมาเปิดธุรกิจส่วนตัวแบบเรียบง่ายสบายๆ อยากทำพวกร้านนมครับ หรือไม่ก็ร้านเน็ต  แต่ไม่มีสเตทเม้นท์ ตอนนี้ก็ทำอาชีพศิลปินอิสระ ไม่มีเงินมั่นคงครับ  จะมีทางไหมเนี่ย  
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนผมเข้าปี 1 ที่ ม.ราชภัฏ เมื่อไม่กี่ปีก่อน ( ใจจริงก็หลายปีอยู่แหละ ยิ้มกว้างๆ )

ผมมีปัญหาเดียวกันกับที่ เจ้าของกระทู้  มีอยู่ในตอนนี้เลยครับ

คืออยากจะทำธุรกิจอะไรซักอย่างระหว่างเรียน แต่ "ไม่มีเงินทุน"

สถานะก็เป็นเพียงเฟรชชี่ เด็กปี 1 ธรรมดา ธรรมดา คนหนึ่ง

เรื่องสเตทเม้นท์หรือเงินเดินบัญชี ก็คงไม่ต้องพูดถึง

ดังนั้นการที่จะเข้าไปขอกู้เงินกับทางธนาคารก็คงจะเป็นอะไรที่เป็นไปได้ยากถึงยากมากผมก็เลยมองข้ามวิธีการขอกู้เงินกับทางธนาคารไป ....

แต่เมื่อมีไอเดียและมองเห็นโอกาส + วิญญาณของความเป็นผู้ประกอบการ ลุกโชนแบบไม่ทำไม่ได้แล้ว เลยมองหาวิธีต่างๆที่จะได้มาซึ่ง เงินลงทุนตามแผนการที่ได้วางไว้

สุดท้ายมาลงตัวที่การชวนเพื่อนๆมาร่วมลงทุน + กู้เงินจากญาติๆผู้ใหญ่

แต่การที่จะเชิญชวนใครซักคนให้เชื่อใจ และให้เงินเรายืมมาลงทุน ( ซึ่งไม่รู้ว่าจะรุ่ง หรือ จะร่วง ) นั้น ก็ไม่ใช่เรื่องที่ง่าย

แต่สิ่งที่สามารถทำให้เพื่อนมาร่วมลงทุน + ญาติๆผู้ใหญ่ให้กู้เงินมาลงทุน

รวมแล้วกว่า 200,000 บาท ได้นั้นก็มาจาก

"แผนธุรกิจ" ที่ผมใช้เวลาคิดคำนวณ มา กว่า 1 เดือนครึ่ง ซึ่งเป็นแผนธุรกิจที่

อธิบายชัดเจนว่า แผนการใช้เงินที่ได้กู้ยืมมานั้นจะเอาไปใช้ในส่วนใด
จุดเด่น จุดด้อย โอกาส และ อุปสรรค ของสิ่งที่จะทำนั้นมีมากน้อยแค่ไหน
จุดคุ้มทุนอยู่ที่เท่าไหร่ ระยะเวลาที่จะใช้หรือชำระคืนเงินสั้นยาวแค่ไหน และผลตอบแทนในรูปแบบของดอกเบี้ย เงินปันผล หรือ ผลประโยชน์ที่เพื่อนที่ร่วมลงทุน รวมถึง ญาติที่ให้ยืมเงิน จะเป็นเช่นไร

แม้เมื่อมองย้อนกลับไปในตอนนั้น แผนการเงิน ที่ว่าอาจจะไม่สมบูรณ์แบบซักเท่าไหร่

แต่เพื่อนและญาติ อาจมองเห็น ความตั้งใจของเรา ในสิ่งที่เราจะทำมากกว่า

ตอนนั้นเลยได้ร้านเสื้อผ้า กิ๊ฟช๊อป ธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองสมใจ

เลยอยากจะร่วมแบ่งปันประสบการณ์ เพื่อจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นได้บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ  ยิ้มเท่ห์

ปล.ในตอนนั้นหน้า ม.ราชภัฏ มีแต่ร้านขายเสื้อผ้า กระโปรง กางเกง นักศึกษา ทั้งๆที่มีเด็กวัยรุ่นอยู่เยอะแยะ แต่ไม่ยักกะเห็นมีร้านเสื้อผ้าแฟชั่นวัยรุ่นแบบเจ๋งๆเลยซักร้าน

ผมเห็นโอกาสเลยเปิดเป็นร้านขายเสื้อผ้าวัยรุ่น + กิ๊ฟช้อป ตุ้มหู นาฬิกา รองเท้า ฯลฯ

หารายได้เสริมด้วยการรับพิมพ์งาน , ไร้ท์แผ่นเพลง MP3 , วาดรูปล้อเลียน + ตั้งโทรฯทั่วไทย นาทีล่ะ 3 บาท ( น่าจะเป็นรายแรกๆ ที่ทำ จนซักพักก็ลามไปทั่วทั้งหน้า ม. )

รายได้เฉลี่ยตอนนั้ันตกวันล่ะประมาณ 1-2,000 บาท

ไม่ถึง 6 เดือน ก็คืนทุนที่ยืมมาได้ทั้งหมด จบการเสนอประสบการณ์เล็กๆในช่วงวัยรุ่นครับ  ยิ้มเท่ห์   ขยิบตา ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

+100 น่านับถืือจริงๆครับ สุดยอดมากเลยครับ ชอบวิธีคิดครับ ทำอะไรที่เขาไม่ทำกัน เริ่มเป็นเจ้าแรกๆ  Blue Ocean
[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 03:27:04 โดย เสือไฟ รีเทิร์น » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์