เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 23:49:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เมนบอร์ด ของ ECS ห่วยแตกมาก อย่าไปซื้อ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เมนบอร์ด ของ ECS ห่วยแตกมาก อย่าไปซื้อ  (อ่าน 2158 ครั้ง)
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 13:03:11 »

ของผม ซื้อเมนบอร์ด ของ ECS-NFORCE6M-A มาใช้กับ CPU AMD - ATHLON ตอนนี้เครื่องค้างไม่ทราบสาเหตุ เป็นทุกครั้งที่ใช้งาน ลองทำทุกอย่างแล้ว ยังค้างเหมือนเดิม  (ลองสลับแรมกับเครื่องอื่น ทำความสะอาด  เคลียร์CMOS ลงวินโด้ใหม่)  พอเปลี่ยนเมนบอร์ดเป็น ASROCK N68PV-GS แล้วหาย    ... ขอบอกว่าอย่าไปซื้อครับ เมนบอร์ด ของ ECS มันห่วยจริงๆ
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 10:25:56 »

หุหุ ผมว่า ECS มันก็โอเคนะคับ ใช้มาตั้งนานก็ยังโออยู่นะคับ
ผมว่า ASROCK กับ ECS มันก็พอๆกัน ตลาดคนงบน้อยอย่างผม หุหุ  ยิงฟันยิ้ม

สเปคมันเก่าแล้วคับ ECS-NFORCE6M-A 
ASROCK N68PV-GS ชิปมันใหม่กว่าแรงกว่าแน่นอนคับ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 10:30:08 »

ใช้ asrock เกือบทั้งร้าน ตอนนี้ทยอย ๆ พังไปหลายตัว ว่าจะเปลี่ยนไปเป็น ecs นะนี่

AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 10:35:04 »

ใช้ asrock เกือบทั้งร้าน ตอนนี้ทยอย ๆ พังไปหลายตัว ว่าจะเปลี่ยนไปเป็น ecs นะนี่

ECS ก็ใช้ดีนะครับท่านเปิ้ล ผมก็ใช้อยู่หลายตัว แต่ใช้ไปนาน ๆ ต้องดูแลดี ๆ หน่อย ใช้กันมาตั้งแต่ สมัยดูร่อน 650 ซีบวมประจำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 12:51:25 »

อาจจะเกิดจากการประกอบ แล้วไปถูกใส่อะไรมั้งครับ ลูกค้าระดับล่าง ecs กับ asrock ยังเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 14:18:49 »

ยิงฟันยิ้ม .. จริงด้วย asrock ไม่สมชื่อเลย บอร์ดยังใหม่ใส ใช้ไปไม่เท่าไหร่ เช้าอีกวันมาเปิดไม่ขึ้นเลย layer บอร์ดคงบางมากๆอ่ะ
ten007
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 23:09:17 »

555  ยิงฟันยิ้ม ผมใช้อยู่ ไม่มีปัญหาใดๆใช้จนหมดประกันเลย รุ่นเดียวกันนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม เลย สงสัย ไปซื้อตอนวันเสีย ( วันบ่าดี ) แน่ๆ
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2010, 17:17:47 »

หุหุ ผมว่า ECS มันก็โอเคนะคับ ใช้มาตั้งนานก็ยังโออยู่นะคับ
ผมว่า ASROCK กับ ECS มันก็พอๆกัน ตลาดคนงบน้อยอย่างผม หุหุ  ยิงฟันยิ้ม

สเปคมันเก่าแล้วคับ ECS-NFORCE6M-A 
ASROCK N68PV-GS ชิปมันใหม่กว่าแรงกว่าแน่นอนคับ

ในร้านมี 3 เครื่องครับที่ใช้ของ ECS เป็นเหมือนกันหมดเลย
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 21:11:24 »

ในร้านมี 3 เครื่องครับที่ใช้ของ ECS เป็นเหมือนกันหมดเลย

นัดกันเจ้งเลยเหรอคับ หุหุ ASROCK ก็ดีคับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 21:54:19 »

นัดกันเจ้งเลยเหรอคับ หุหุ ASROCK ก็ดีคับ  ยิ้มกว้างๆ

ครับ  มันเป็นไปทีละเครื่องแต่ติดๆกันเลยครับ
WWF
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 22:57:15 »

มันแล้วแต่คนชอบครับ ของผม ECS Black Series 780GM-A ใช้มา4ปีละ ไม่เห็นงอแงครับ คือต้องเข้าใจว่า ECS มันเป็นบอร์ดระดับล่างถึงกลาง คุณภาพก็ต้องไปตามนั้นครับ แต่ส่วนตัวผมชอบครับ เพราะมันถูกและก็อดีมาก ผมOCไปหลายรอบจนCPUพังไปหลายตัวแต่บอร์ดยังอยู่
hs5shl
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 06:47:24 »

หุหุ ไอ่ผม ASrock 3 รุ่นเดียวกัน (หมดประกันพอดี) เครื่อง ภายในเดือนเดียว อาการเดียวกัน chip ไหม้ (ตัวละ 15 บาท กะ chip 0 Ohm อีกแผง) รวมค่าซ่อม 45 บาท อิอิ ส่วนตัวใช้ ASUS ECS

084 ศูนย์ สี่ 05 แปด หนึ่ง ห้า
pang4512
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 08:59:00 »

อยุ่ที่ การ config มากกว่าครับ ร้านเกมส์ที่ กทม เปลี่ยนมาใช้ ECS กันจะหมดละ ถุก ประหยัด

Asrock ส่วนใหญ่ ชิฟชอบเสีย แต่ถ้าจะเล่นจิงๆ asus ไม่ผิดหวัง

* 111111111.gif (82.55 KB, 711x140 - ดู 419 ครั้ง.)
ongthai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 13:58:37 »

ผมว่าอยู่ที่จังหวะด้วยนะครับว่าคุณได้ของผลิตล้อตไหน เพราะจะว่าไปแล้ว ECS เค้าก็ผลิตเมนบอร์ดให้กับ HP ด้วยนะ

เรื่องคุณภาพของบอร์ดในราคาระดับนี้ก็คงไม่ได้แตกต่างกันมากเท่าไหร่หรอกครับทั้ง ASRock, ECS, Foxconn และอื่นๆ เพราะทำมาแข่งกันอยู่แล้วในระดับราคาที่สูสี อยู่ที่ QC ของใครจะเจ๋งกว่ากัน

ผมออกความเห็นเป็นกลางๆนะครับ เพราะอย่างที่หลายความเห็นว่ามา บางที ECS ก็ห่วย ASRock ก็ห่วย หรือยังไงลองปรับแต่ง BIOS ดูก่อนครับ สาเหตุอาจมาจากตรงจุดนี้ก็ได้
 ยิ้ม

คอมต้นไม้
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

ราคาไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่น้ำใจครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 17:22:07 »

ผมว่าอยู่ที่จังหวะด้วยนะครับว่าคุณได้ของผลิตล้อตไหน เพราะจะว่าไปแล้ว ECS เค้าก็ผลิตเมนบอร์ดให้กับ HP ด้วยนะ

เรื่องคุณภาพของบอร์ดในราคาระดับนี้ก็คงไม่ได้แตกต่างกันมากเท่าไหร่หรอกครับทั้ง ASRock, ECS, Foxconn และอื่นๆ เพราะทำมาแข่งกันอยู่แล้วในระดับราคาที่สูสี อยู่ที่ QC ของใครจะเจ๋งกว่ากัน

ผมออกความเห็นเป็นกลางๆนะครับ เพราะอย่างที่หลายความเห็นว่ามา บางที ECS ก็ห่วย ASRock ก็ห่วย หรือยังไงลองปรับแต่ง BIOS ดูก่อนครับ สาเหตุอาจมาจากตรงจุดนี้ก็ได้
 ยิ้ม

Iro Iro Sabisu  Homeservice  บ้านดู่
รับ เชอวิต ซ่อมแซมและปรับปรุง บ้าน อาคาร สำนักงาน ร้านค้า หอพัก คอนโด  ให้คำปรึกษาและออกแบบฟรี
097-3416-863  ช.นุ
kitty9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 10:16:48 »

ECS  เค้าพัฒนาแล้วโดยเฉพาะบอร์ดรุ่น Black ซีรีย์  แรงขั้นเทพ    ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

aphiwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 09:17:36 »

ใช้ได้ดีทั้งสองนะครับ อยู่ที่การดูแลมากกว่าครับ
XLR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2010, 23:21:32 »

ของผม ซื้อเมนบอร์ด ของ ECS-NFORCE6M-A มาใช้กับ CPU AMD - ATHLON ตอนนี้เครื่องค้างไม่ทราบสาเหตุ เป็นทุกครั้งที่ใช้งาน ลองทำทุกอย่างแล้ว ยังค้างเหมือนเดิม  (ลองสลับแรมกับเครื่องอื่น ทำความสะอาด  เคลียร์CMOS ลงวินโด้ใหม่)  พอเปลี่ยนเมนบอร์ดเป็น ASROCK N68PV-GS แล้วหาย    ... ขอบอกว่าอย่าไปซื้อครับ เมนบอร์ด ของ ECS มันห่วยจริงๆ

ขายให้ผมซะเถอะครับ  เด๋วผมจะรักษาให้เองครับ

พิเชษฐ  ฯ  โทร.089-4394820 
อ.เมือง  จ.พิษณุโลก
65000
บัญชี ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขา อ.เมือง จ.พิษณุโลก เลขที่ 601-0-35923-6
หน้า: [1] พิมพ์