เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 11:59:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เป็นหมอนกระดูกทับเส้นประสาทรักษาที่ไหนดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เป็นหมอนกระดูกทับเส้นประสาทรักษาที่ไหนดี  (อ่าน 10439 ครั้ง)
tasai
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 17:04:53 »

เป็นหมอนกระดูกทับเส้นประสาทรักษาที่ไหนดีที่ราคาถูก ไม่แพง
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 14:19:23 »

ขอรายละเอียดมากกว่านี้คับ
เป็นที่คอหรือเอว มีอาการอย่างไร สาเหตุการเป็น เป็นมานานไหม เอ็กซเรย์มาหรือยัง
tasai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 14:40:18 »

เป็นที่เอวครับปวดลงขาคับ นั่งนาน ๆ ปวดมากคับ
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 18:31:31 »

น้องสาวพึ่งไปผ่าตัดมาครับ  ก่อนผ่าก็บ่นปวดเหมือนจขกท ผ่าหลังมาได้สองอาทิตย์แล้วตอนนี้กำลังพักฟื้นอยู่ อาการก็ดีขึ้น ไม่ปวดแล้วแต่ก็ยังออกแรงไม่ได้ครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 15:42:05 »

เป็นที่เอวครับปวดลงขาคับ นั่งนาน ๆ ปวดมากคับ
รายระเอียดน้อยเกินไปคับ
ช่วยตอบอีกทีคับ
chattasai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 23:08:02 »

ปวดบริเวณเอวร้าวลงขาด้านขวาปวดแบบแกน ๆ ยิ่งนั่งนานปวดมากคับ ก้มก็ไม่ได้ปวดมากไปคลีนิคหมอก็ให้ยาคลายกล้ามเนื้อมาคับทานก็ไม่หาย
หยินหยาง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:32:27 »

ปรกติอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทนอนหงายแล้วยกขาจะไม่ขึ้นเกิน 45 องศาและเวลายกจะปวดร้าวผ่านก้นกบไปหาเอวจับดูกระดูก 5 ข้อสุดท้าย จะมีข้อใดข้อหนึ่งที่ผิดปรกติอยู่ไม่อยู่ในระดับปรกติสูงต่ำเท่าข้ออื่นๆ แต่ถ้ายกขาได้เกิน 45 องศาแสดงว่าไม่ได้เกิดจากหมอนรองกระดูกเคลื่อน แต่เป็นการติดขัดของระบบเส้นประสาทและเส้นเอ็นบริเวณร่องกระดูกก้นกบที่ถูกการกดทับไว้นานต้องทำการนวดคลายกล้ามเนื้อทั้งแนวหลังเอวสสะโพกขาให้คลายแล้วจึงกดกระจายเส้นในแนวร่องก้นกบออกมาจึงจะหาย ถามว่าการกินยาทำไมไม่หายเพราะไม่ได้แก้ตรงเหตุที่เกิดได้แค่คลายตามระยะยาเฉยๆ กินนานๆไตพัง ตับพัง ถ้าเข้าใจคำว่าหยินหยาง ความสมดุล ความพอดี จะรู้ว่ามันก็แค่ร่างกายผิดปรกติทำให้กลับมาเหมือนปรกติมีความสมดุลทุกส่วนของร่างกายมันโรคก็จะค่อยๆหายไปเองครับ.... ยิ้มกว้างๆ
tasai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 10:52:37 »

เวลานอนผมลองยกขาดู ยกได้เกิน 45 องศาถึง 90 องศาเลยแต่จะปวดบริเวณก้นกบลงขาเหมือนกันคับ แต่ถ้าไม่เป็นหมอนกระดูกจริงจะลองไปนวดดูคับ พอจะแนะนำที่นวดเส้นให้หน่อยได้ไหมคับ ขอบคุณมากคับ
หยินหยาง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 16:40:06 »

ผมว่าแถวในเมืองเชียงรายที่หน่วยงานแพทย์แผนไทยหน้าโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์น่าจะพอวิเคราะห์และทำการนวดตรงจุดให้ได้ เน้นเขาด้วยว่าปวดจากตรงใหนไปใหน ลักษณะอิริยาบถประจำเป็นยังใง และถ้ารู้จริงเขาต้องเทสการยกขาด้วยตรวจการกดทับของกระดูกด้วย โดยปรกติอาการนี้ถ้านอนตะแคงแล้วงอเข่าพับที่ละข้างเส้นตรงสะโพกติดกับหัวตะคาดจะแข็งเป็นลำขวางนิ้วมืออยู่ ต้องนวดทั้งแนวเส้นนี้จึงจะหายครับ ลองไปดูครับถ้าติดขัดอะไรก็ถามผมได้พอมีความรู้อยู่ครบ... ยิ้มกว้างๆ
tasai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 17:16:43 »

ขอบคุณมากคับกับคำแนะนำที่ดี และมีประโยชน์มาก เดียวลองไปดูนวดแผนไทยโบราณดูครับ ขอบคุณมาก ๆคับ
tasai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 22:25:32 »

ไปนวดมาแล้วคับที่วัดเชียงยืน จากยกขาได้ 90 องศา เย็นมายกขาไม่ได้เลยคับปวดบั้นเอวมาก ๆคับจะหายมั้ยเนี่ย
หยินหยาง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 06:33:06 »

ที่จริงแล้วการนวดสถานที่นวดกับผู้นวดน่าจะมีการรับรองความรู้จากหน่วยงานที่น่าเชื่อถือได้เช่น หน่วยงานแพทย์แผนไทยหน้าโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ หรือผู้ที่เข้าใจเรื่องการนวดจริงๆ กรณีของคุณแสดงว่าไปเจอหมอนวดที่ใช้แต่ความแรงขาดหลักกายภาพบำบัดเข้าร่วมยังขาดความเข้าใจในเรื่องการนวดอยู่มาก ตอนนี้แสดงว่า ซ้ำอักเสบแน่นอน  นวดแรงมากเกินไปครับ แนะนำว่าไปฉีดยาแก้อักเสบครับ แล้วรอดูอาการต่ออีกซัก 3 วันว่าเป็นยังใงบ้างถ้าไม่หายบอกด้วยครับ.. ยิ้มกว้างๆ
natapattra
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 11:02:36 »

พี่ชายเคยเป็นค่ะปวดมากทานยา ฉีดยาไม่หายเคยไปฉีดสีเข้าไขสันหลังที่ รพ.ชร.เกือบแย่กลับไปบ้านปวดหัวมาก ต้องกลับไปรักษาที่ รพ.โอเวอร์บรุ๊คหมอบอกว่าก้านสมองบวมเกิดจากผลข้างเคียงของการฉีดสี ซึ่งหมอที่ รพ.ชร.บอกว่าไม่เป็นอันตรายกลับบ้านได้เรื่องหมอนรองกระดูกก็ไม่มีอะไรให้ยาทาน แต่ทำเอาคนไข้เกือบแย่ ตอนนี้ผ่าตัดแล้วที่ โอเวอร์บรุ๊ค รู้สึกว่าเครื่องมือจะทันสมัย ค่าใช้จ่ายประมาณ 4 หมื่นกว่าบาทรวมค่านอนโรงบาล ผ่านไป 7 เดือนแล้วรู้สึกดีขึ้นแต่ยังทำงานหนักไม่ค่อยได้ก็ยังดีกว่าอยู่แบบทรมารกับการปวดหลัง ต้องไปให้หมอตรวจดูอ่ะค่ะ กินยาคลายกล้ามเนื้อไม่หายแน่นอน
mannysnow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 23:52:37 »

หายแล้วยังคะ

นึกถึงไอศกรีม ... นึกถึงสเวนเซ่นส์
ไอศกรีมมะม่วง อก ร่อง ทอง ชั้นดี ... ต้องที่ " สเวนเซ่นส์ " เท่าน้านนนนน
tasai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2012, 13:59:57 »

อยู่ ๆ มันหายไปเองคับ ไม่ได้ไปหาหมอเลย
Fabreguz
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 01:49:20 »

แนะนำคลินิกกายภาพบำบัดนะครับ เชียงรายกายภาพบำบัด คลินิก

รักษากระดูก กล้ามเนื้อ ข้อต่อ โดยการตรวจรักษาทางกายภาพบำบัด โดยเทคนิคการแพทย์ เตียงดึงกระดูกเพื่อลดการกดทับของหมอนรองกระดูกและเส้นประสาท การกระตุ้นไฟฟ้ารักษาอาการชา อัลตร้าซาวด์ลดปวดขับของเสียในกล้ามเนื้อ และสอนการออกกำลังกายที่ถูกวิธี การปรับท่า บุคลิก การเลือกเตียงนอน รองเท้า ให้เหมาะ กับสรีระร่างกาย โครงสร้าง

การรักษาทางกายภาพบำบัด คือการ รักษาที่โครงสร้าง หรือกายภาพการเคลื่อนไหว ของกล้ามเนื้อ ข้อต่อ  หลังการรักษาอาการจะค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ ควรพักผ่อน และปฏิบัติตัวตามที่แนะนำ  
... ราคาค่ารักษา และระยะเวลาในการรักษาขึ้นอยู่กับบริเวณที่รักษา และอาการ เช่น ถ้าเป็นมาไม่นาน ไม่เกิน 1 เดือน มารักษาต่อเนื่อง 1 อาทิตย์ก็หายขาดได้ แต่ถ้าเป็นหลายเดือนหรือเป็นปี อาจจะต้องใช้เวลารักษาปรับโครงสร้างกล้ามเนื้อ อย่างน้อย 3 อาทิตย์ ครับ

เชียงรายกายภาพบำบัด คลินิก เข้าทางสี่แยกแม่กรณ์ ที่จะเข้าเมืองไปตลาดป่าก่อ ผ่านโรงแรมลิตเติลดั๊ก อยู่เลยร้านอาหารมุมคนเมืองประมาณ 100 เมตร ฝั่งตรงข้าม คลินิกอยู่ติดกับก๋วยเตี๋ยวโกเหลียง ก่อนถึงเซ็นทรัลครับ

จ - ศ เปิด 10.00 - 20.00 น.  เสาร์ - อาทิตย์ เปิด 9.30 - 18.00 น. หยุดพักเที่ยง
โทรสอบถาม 089 - 2611277
กภ.กิตติคุณ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน 2016, 20:00:47 โดย Fabreguz » IP : บันทึกการเข้า
diskorn2015
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 22:28:36 »

สำหรับท่านที่มีอาการปวดแบบเรื้อรัง ทั้งปวดเอว หลัง หรือหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท
รักษาไม่หายขาด ทางที่ดีผมแนะนำให้ไปพบแพทย์จะดีที่สุดครับ เพราะว่าผมมีประสบการณ์ปวดเอวแบบปวดบ่อยมากๆ  นั่งทำงานนี่มาแระเจ็บแปล๊บๆ แต่ผมไม่เคยจะไปหาหมอ กินแต่พวกยาแก้ปวด กับเข้าร้านนวดแผนไทยตลอด กินไปนวดไปแต่ก็ไปหาย สุดท้ายก็ต้องไปพึ่งหมอเพื่อนแนะนำมาคลินิกหนึ่งชื่อ Npain Clinic อยู่ตรงเลียบทางด่วนรามอินทรา ก่อนถึงแยกตัดลาดพร้าว ( มาจากทาง town in town) 
ที่นี่มีทั้งแพทย์และนักกายภาพ ร่วมกันรักษาครับ โดยจะวิเคราะห์อาการเราก่อน เครื่องไม้เครื่องมือก็ทันสมัยหมอก็น่ารักครับ ช่วงแรกๆ หมอก็ยังให้ยาทานบ้างแต่ไม่เยอะ แต่ไปหามาซักพักตอนนี้ยากินแทบจะไม่มีแีะ กับหมอแนะนำให้ปรับพฤติกรรมการนั่ง การทำงานซะหน่อย ตอนนี้แบบโล่งไปเยอะเลยครับ ใครจะมาหาหมอก็ลองโทรถามเขาดูครับ เบอร์ 0 84 712 3711 มีเว็บไซต์ด้วยนะ http://www.npainclinic.com ใครเป็นอยู่ก็ขอให้หายเร็วๆนะครับ

d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 14:10:20 »

อยู่ ๆ มันหายไปเองคับ ไม่ได้ไปหาหมอเลย
"ชัดเตอร์ "รึเปล่า บรือ!!!
คนริมทาง27/30
DavidsofAJ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 14:39:35 »

แปลกไม่น่าใช่กระดุกทับแล้วละ ถ้ามีอาการชาลงแข้งลงขาถึงจะใช่นะ ผมเป็นอยู่ยังไม่ได้ผ่าเลย
ทางที่ดีไปหาหมอดีที่สุดแล้วจะมีการรักษาตามอาการ

tee2999
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2015, 22:00:36 »

ผมนำเอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังอีกคนครับ
คุณลุงผมท่านก็อายุมากแล้ว แล้วแกเป็นมานานก็ไม่ยอมไปรักษา
ช่วงที่เป็นหนักๆนี่แทบจะเดินไม่ได้เลย  ดีที่ไม่ได้ทำงานแล้วมันงั้นคงลำบากน่าดู  ก็ไปรักษามาหลายที่นะ
แต่ส่วนใหญ่จะให้เป็นยามาบรรเทาอาการ  จะผ่าตัดก็กลัวว่ามันจะไม่หาย  ผมก็พยายามหาที่รักษษแบบว่าไม่ต้องผ่าตัดทั้งแผนปัจจุบัน แผนไทยเอาหมด สงสารแก  ก็ไปมาหลายที่ก็ไม่หาย  บังเอิญพอดีรุ่นร้องที่ทำงานเก่าได้ที่ทำงานใหม่เป็นเซลล์ขายรถอยู่แถวๆเลียบทางด่วนรามอินทรา โทรมาบอก พี่ๆ ข้างๆที่ทำงานมีคลินิกอยู่ ก็เลยลองพาคุณลุงไปรักษาดู ที่นี่เขาบอกว่ารักษาหมอนรองกระดูกอักเสบ ไม่ต้องผ่าตัดนะ ก็ไปรักษาอยู่พักหนึ่งอาการก็ค่อยๆดีขึ้นนะ ถึงจะไม่หายขาดก็เถอะ แต่ก็ดีกว่าที่เป็นอยู่เยอะ ตอนนี้เดินเหินสะดวก ไม่ลำบากแระ

ใครมีเพื่อน หรือ ญาติ ที่เป็นก็แนะนำนะครับ ลองดูครับ ชื่อคลินิก  Npain Clinic  อยู่แถวๆ เลียบทางด่วนรามอินทราจำเบอร์โทรไม่ได้แระ ลองค้นจากกูเกิ้ล ดูก็ได้ชื่อคลินิกเลยครับ  น่าจะเจอ  เดี่ยวหาเบอร์โทรเจอจะเอามาลงให้ใหม่  แนะนำว่าต้องรีบรักษานะโรคแบบนี้นะ พอปล่อยไว้นานแล้วมันจะรักษาลำบาก และที่สำคัญคือมันทรมานทั้งคนเจ็บ ทั้งญาติเลยแหละ
หน้า: [1] พิมพ์