เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 15:32:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  กู้เงิน Bank จำเป็นต้องทำประกันด้วยหรือครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน กู้เงิน Bank จำเป็นต้องทำประกันด้วยหรือครับ  (อ่าน 20723 ครั้ง)
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 22:05:42 »

คือผมไปสอบถามเกี่ยวกับการกู้เงินมา เรื่องรายละเอียดต่างๆ ทางธนาคารบอกว่า ผมต้องทำประกันชีวิตด้วย (ไม่ได้เป็นประกันชีวิตที่คุ้มครองเงินที่เรากู้มานะครับ ) เป็น  ประกันเพิ่มเติมขึ้นมา ซึ่งต้องจ่ายเบี้ยเยอะมาก ผมถามว่าไม่ทำได้หรือปล่าว เค้าบอกว่า ไม่ได้ต้องทำ ผู้จัดการขอมา ทุกธนาคารก็เป็นเหมือนกัน  ถ้าเราไม่ยอมทำ เราจะกู้ได้หรือปล่าวครับ 
    อีกอย่างเค้าบังคับเราทำได้ด้วยหรือครับ  ถ้าตอนแรกเรายอมรับเงื่อนไข แต่ตอนที่ทางแบงค์อนุมัติแล้ว เราไม่ทำได้หรือปล่าวครับ ย้ำ เป็นประกันที่เสริมขึ้นมานะครับ  ไม่ใช้ตัวประกันหลักซึ่งถ้าเราไปกู้เงินต้องทำอยู่แล้ว
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 07:40:00 »

.

เชิญที่ออมสินครับ ไม่บังคับทำประกันชีวิต

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
aimwara2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 16:58:22 »

ไม่จริง  ออมสินนั้นแหละที่ต้องทำ   กรุงไทย  แค่ขอ ไม่ทำก็ได้ครับ  (ถ้าเรามีทุนประกันมากพอ)
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 20:43:42 »

ยังไงดีครับ แนะนำด้วย  ฮืม ฮืม
capricorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 00:38:27 »

ไม่จริง  ออมสินนั้นแหละที่ต้องทำ   กรุงไทย  แค่ขอ ไม่ทำก็ได้ครับ  (ถ้าเรามีทุนประกันมากพอ)

การทำประกัน(ประกันวงเงินกู้นะ) เป็นช่องทางลดความเสี่ยงอีกช่องทางหนึ่ง
คิดง่ายๆนะครับ ถ้ามีคนมายืมตังเรา ต่อมาผู้กู้เสียชีวิต แล้วเราจะให้ใครชำระหนี้ล่ะครับ
อย่างดีถ้ามีผู้ค้ำ ผู้ค้ำก็ต้องชดใช้หนี้สินแทน ซึ่งกว่าจะได้เงินครบ(หรืออาจจะไม่ได้เลย)
แต่กรณีผู้กู้ได้ทำประกันไว้โดยยกผลประโยชน์ให้กับผู้ให้กู้ ผู้ค้ำไม่ต้องชดใช้หนี้สินแทน อย่างนี้จะดีกว่ามั้ยครับ

แต่กรณีใช้หลักทรัพย์ค้ำประกัน หากไม่ทำประกันผู้ให้กู้ก็ยังมีหลักทรัพย์ที่ค้ำประกันไว้(แต่กว่าจะขายได้ นานเท่าไหร่?)

ถ้าไม่เป็นการลำบากมากเกินไปผมว่าทำไปเถอะครับ ค่าเบี้ยมันไม่ได้แพงเกินไปหากเทียบกับวงเงินกู้
กู้น้อยหลักหมื่นหลักแสน เสียค่าเบี้ย หลักร้อยหลักพัน
หากกู้หลักล้าน จะให้เสียหลักร้อยหลักพันก็คงเป็นไปไม่ได้

ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกครับ

Why so serious?
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 07:29:38 »

เราปฏิเสธการทำ"ประกันชีวิต"ได้ครับ .... แต่ถ้าเอาบ้านเข้าธนาคาร ต้องทำประกันไฟใหม้

ที่บังคับให้ทำ จะมีสินเชื่อ ชพค.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 07:56:36 »

สำหรับคำตอบข้างบนนะครับ  ผมเข้าใจดีครับเรื่องประกันวงเงินกู้ ย้ำนะครับ เรื่องประกันวงเงินกู้ผมเข้าใจว่ามันต้องมีอยู่แล้ว  แต่ที่ผมถาม หมายถึงประกันที่เพิ่มขึ้นมา ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นประกันที่เกี่ยวกับประเภทเบี้ยสะสมทรัพย์ ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลย
   สรุปก็คือ นอกจากเราต้องทำประกันตัวหลัก ซึ่งก็คือประกันวงเงินกู้แล้ว  เราต้องทำประกันอีกตัวเพิ่มด้วยหรือครับ  เพราะผมไปถามธนาคาร เค้าบอกว่าต้องทำ
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 08:04:09 »

เราปฏิเสธการทำ"ประกันชีวิต"ได้ครับ .... แต่ถ้าเอาบ้านเข้าธนาคาร ต้องทำประกันไฟใหม้

ที่บังคับให้ทำ จะมีสินเชื่อ ชพค.

เอาบ้านเข้าธนาคาร เพื่อเอาเงินออกจากธนาคาร ใช่ไหมครับ ? (แซวเล่นนะ  ยิ้มกว้างๆ)

ไม่ว่าธนาคารไหนต้องบังคับทำประกันเพลิงไหม้ทั้งนั้นครับ แต่บังคับทำประกันชีวิตไม่เคยเจอ เคยเจอ
แต่คนข้างบ้านเอารถเข้าไฟแนนซ์ แล้วไฟแนนซ์บังคับทำประกันชีวิต
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 15:56:30 »

ผู้รู้ตอบผมด้วยครับ  ร้องไห้
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 19:50:53 »

.

เคยคุยกับพนักงานที่ทำงานธนาคารเอกชน เค้าบอกว่าประกันชีวิตนี่บังคับทำนะครับ แต่เป็นประกันแบบจ่ายครั้งเดียว ...

แต่ในเรื่องของประกันแบบสะสมทรัพย์นี่ ไม่แน่ใจ ...

รอคนทำงานธนาคารเอกชนมาตอบนะครับ

capricorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 14:21:40 »

สำหรับคำตอบข้างบนนะครับ  ผมเข้าใจดีครับเรื่องประกันวงเงินกู้ ย้ำนะครับ เรื่องประกันวงเงินกู้ผมเข้าใจว่ามันต้องมีอยู่แล้ว  แต่ที่ผมถาม หมายถึงประกันที่เพิ่มขึ้นมา ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นประกันที่เกี่ยวกับประเภทเบี้ยสะสมทรัพย์ ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรเลย
   สรุปก็คือ นอกจากเราต้องทำประกันตัวหลัก ซึ่งก็คือประกันวงเงินกู้แล้ว  เราต้องทำประกันอีกตัวเพิ่มด้วยหรือครับ  เพราะผมไปถามธนาคาร เค้าบอกว่าต้องทำ

กรณีนี้ เป็นการพ่วงขายผลิตภัณฑ์ของทางธนาคาร
ซึ่งไม่น่าจะอยู่ในเงื่อนไขการทำสินเชื่อ (แต่เป็นบริหารงานในสาขา)
ลูกค้าในฐานะผู้บริโภคสามารถปฏิเสธได้
ตัวอย่าง ผมได้เปิดบัญชีใหม่กับธนาคารแห่งหนึ่ง พนักงานแจ้งว่า
1. เงินเปิดบัญชี
2. ค่าธรรมเนียม ATM
3. ค่าประกันชีวิต (หักผ่านบัญชีปีละ 1 ครั้ง ประมาณ 900 บาท)
ผมไม่ทำประกัน พนักงานแจ้งว่าไม่ทำไม่ได้ พอคุยไปคุยมา (พูดประมาณว่ารู้ทัน) ผมก็ไม่ต้องทำประกัน

บัตร ATM ก็ไม่สามารถบังคับให้ทำได้นะครับ

Why so serious?
nong_katoon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 22:20:24 »

สามาถปฏิเสธได้ครับ  เพราะที่ผมเข้าใจคือพนักงานBank ท่านนั้นต้องการทำยอดของตัวเองครับ  ในความเป็นจริงต้องทำประกันวงเงินกู้เท่านั้น

ติดตามโปรโมชันได้ที่ https://www.facebook.com/karmartsclub.chiangrai
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 12:31:13 »

เรื่องประกันหลักน่ะ ก็เข้าใจอยู่นะว่าต้องทำ เพราะเกิดอะไรขึ้นมาคนที่อยู่ข้างหลังจะได้ไม่เดือดร้อน
แต่สัญญาเพิ่มเติมเราสามารถปฏิเสธได้ค่ะ ไม่เอาอะไรซักอย่าง แบบว่าคุ้มครองอย่างเดียว คือ "ตาย"
ถ้าเจ็บไข้ได้ป่วย หรือเกิดอุบัติเหตุก็ไม่คุ้มครอง อะไรประมาณนี้แหละค่ะ
.
.
.
รอ คห.ต่อไป

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2012, 22:26:47 »

เรื่องประกันแบบสะสมทรัพย์  ไม่ทำก็ได้ค่ะ  เพราะเราทำประกันเงินกู้ไว้แล้ว  ถ้าพนักงานให้ทำบอกขอพบ ผู้จัดการเลยค่ะ  ไม่ต้องกลัว  เพราะมีเพื่อนเป็นปลัด เขาก็ปฏิเสธไม่ทำประกันชีวิต  ที่สะสมทรัพย์นั่นแหละ  เขาก็กู้ได้ ไม่เห็นมีปัญหา อะไร  เพราะพนักงานเขาต้องการยอดเท่านั้นเองค่ะ
kartae
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 23:38:48 »

เรื่องประกันนี้โดนตลอดเลยค่ะ บางทีลูกค้ามาโวยว่าเราแอบเอารายชื่อไปขายจากที่หลังลูกค้าทำบัตรกับเราที่จริงเป็นแต่ละธนาคารเองที่อยากหายอดเพิ่ม ซึ่งตรงนี้เราปฎิเสธได้นะค่ะ บางทีก็หักเงินจากบัตรเครดิตเราเลยก็มี
buth922
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 16:26:54 »

ขอออกความคิดเห็นส่วนตัวนิดหนึ่งนะครับ

ระบบสถาบันการเงิน ไม่สามารถที่จะทำธุระกรรมใดๆ ของลูกค้าได้เอง
นอกเสียจาก จะได้รับความยินยอมจากลูกค้าเป็นลายลักษณ์อักษร

*****หมายความว่า การที่จะมาหักเงินออกจากบัญชีใดๆ โดยไม่ได้รับ
ความยินยอมจากลูกค้า นั้นถือว่าผิดกฏหมายแน่นอน และระเบียบธนาคาร
คิดว่าก็ไม่มีธนาคารไหนทำด้วย

การทำประกันชีวิตไม่ว่าจะกรณีใดนั้น ธนาคารไม่มีสิทธิที่จะไปบังคับให้ลูกค้าทำได้
ถ้าหากมีการบังคับลูกค้ามีสิทธิประเสธได้เลย และสามารถร้องเรียนไปยังหน่วยงานของรัฐ
ที่เกี่ยวข้อง หรือที่สำนักงาน คปภ.(สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิ
ประกันภัย)

ที่กล่าวมาข้างต้นไม่ได้มีจุดประสงค์ที่ไม่ดีเกี่ยวกับการประกันชีวิตของสถาบันใดนะครับ
การทำประกันชีวิตเป็นสิ่งดี แต่ก็ต้องดูความสามารถในการชำระเพื่อผลประโยชน์ในอนาคต
ควบไปด้วย เพราะไม่งั้นเงินที่เสียไปอาจเป็นการเสียโดยเปล่า

buth922
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 17:05:14 »

ถ้าตอนแรกเรายอมรับเงื่อนไข แต่ตอนที่ทางแบงค์อนุมัติแล้ว เราไม่ทำได้หรือปล่าวครับ ย้ำ เป็นประกันที่เสริมขึ้นมานะครับ  ไม่ใช้ตัวประกันหลักซึ่งถ้าเราไปกู้เงินต้องทำอยู่แล้ว

คุณมีสิทธิทำได้แน่นอน เพราะธนาคารได้อนุมัติวงเงินกู้คุณมาแล้ว แต่ถ้าหากจะยกเลิกวงเงินกู้ของคุณผมคิดว่า
ยากแล้วล่ะ เพราะการอนุมัติเครดิตลูกค้าเป็นหนังสือจาก สนญ. ที่สำคัญหากลูกค้าไม่พอใจสามารถยกเลิก
กรรมธรรมได้ (กรณีได้ทำไปแล้ว)แต่จะได้เงินคืนไม่เท่าเดิม(เบี้ยประกัน)

เพื่อความเข้าใจแก่บุคคลทั่วไปนะครับ
การขอวงเงินกู้ธนาคาร ลูกค้าประสงค์ไม่ทำประกันชีวิตก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิตแบบใด
(แต่อาจมีผลกับการอนุมัิติวงเงินกู้)

ในสิ่งดีของการทำประกันชีวิต เพื่อวงเงินกู้ (ขอคิดเห็นส่วนตัวเพิ่มเติม)
หมายความว่า การทำประกันชีวิตรูปแบบนี้จะได้ประโยชน์ทั้ง ลูกหนี้ และเ้จ้าหนี้ ในอนาคต
***ลูกหนี้ กู้ซื้อบ้าน ความคาดหวังเพื่อครอบครัว เพื่อคนที่ท่านรัก ลูก เมีย พ่อแม่ที่แก่ชรา
     หากในอนาคตหลังจากที่ท่านได้กู้เงินธนาคารไปซื้อแล้ว ได้ไม่นาน
     เกิดท่านลูกหนี้ตาย (ทะเลาะกับ ออกซิเจน แล้วไม่ยอมให้ ออกซิเจน เข้ามายุ่มย่ามในร่างการท่านอีกต่อไป)
นาทีนี้แหล่ะท่านลูกหนี้จะเห็นความสำคัญของ ประกันชีวิตรูปแบบนี้ทันที (รายละเอียดเพิ่มเติมวันหลังนะครับ)
p-o-o-h
ชั้นประถม
*

Don't kiss my ass !!

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 21:13:22 »

ถ้าตอนแรกเรายอมรับเงื่อนไข แต่ตอนที่ทางแบงค์อนุมัติแล้ว เราไม่ทำได้หรือปล่าวครับ ย้ำ เป็นประกันที่เสริมขึ้นมานะครับ  ไม่ใช้ตัวประกันหลักซึ่งถ้าเราไปกู้เงินต้องทำอยู่แล้ว

คุณมีสิทธิทำได้แน่นอน เพราะธนาคารได้อนุมัติวงเงินกู้คุณมาแล้ว แต่ถ้าหากจะยกเลิกวงเงินกู้ของคุณผมคิดว่า
ยากแล้วล่ะ เพราะการอนุมัติเครดิตลูกค้าเป็นหนังสือจาก สนญ. ที่สำคัญหากลูกค้าไม่พอใจสามารถยกเลิก
กรรมธรรมได้ (กรณีได้ทำไปแล้ว)แต่จะได้เงินคืนไม่เท่าเดิม(เบี้ยประกัน)

เพื่อความเข้าใจแก่บุคคลทั่วไปนะครับ
การขอวงเงินกู้ธนาคาร ลูกค้าประสงค์ไม่ทำประกันชีวิตก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิตแบบใด
(แต่อาจมีผลกับการอนุมัิติวงเงินกู้)

ในสิ่งดีของการทำประกันชีวิต เพื่อวงเงินกู้ (ขอคิดเห็นส่วนตัวเพิ่มเติม)
หมายความว่า การทำประกันชีวิตรูปแบบนี้จะได้ประโยชน์ทั้ง ลูกหนี้ และเ้จ้าหนี้ ในอนาคต
***ลูกหนี้ กู้ซื้อบ้าน ความคาดหวังเพื่อครอบครัว เพื่อคนที่ท่านรัก ลูก เมีย พ่อแม่ที่แก่ชรา
     หากในอนาคตหลังจากที่ท่านได้กู้เงินธนาคารไปซื้อแล้ว ได้ไม่นาน
     เกิดท่านลูกหนี้ตาย (ทะเลาะกับ ออกซิเจน แล้วไม่ยอมให้ ออกซิเจน เข้ามายุ่มย่ามในร่างการท่านอีกต่อไป)
นาทีนี้แหล่ะท่านลูกหนี้จะเห็นความสำคัญของ ประกันชีวิตรูปแบบนี้ทันที (รายละเอียดเพิ่มเติมวันหลังนะครับ)

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ความรัก...ต้องใช้เวลา--->รักแท้...ต้องใช้เวลายิ่งกว่า
jeabjen
กว่าจะหาใครซักคนจนเจอ.....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 19:57:03 »

ขอฟันธงค่ะ ว่าประกันชีวิตหรือประกันที่ทางแบงค์เสนอมาให้นอกเหนือจาก (ประกันการกู้เงินที่ต้องทำอยู่แล้ว) ประกันอื่นๆ เรามีสิทธิ์ที่จะไม่ทำก็ได้ค่ะ เพราะหากว่าเป็นไรไปประกันการกู้ก็จ่ายหนี้แทนเราอยู่แล้วค่ะ ยกเว้นว่าอยากช่วยเค้าทำยอดก็แค่นั้น  ซึ่งมันเป็นสิทธิ์ของลูกค้าที่จะทำหรือไม่ก็ได้ แบงค์ไม่มีสิทธิ์บังคับค่ะ เพราะพี่สาวเคยโดนอยู่เหมือนกัน ก็เลยโทรฟ้อง คปภ.ค่ะ ฟ้องก็เพราะบังคับลูกค้าทำน่ะแหละ  พนักงานแบงค์เค้ารู้ดีค่ะว่าเรามีสิทธิ์จะปฏิเสธก็แล้วแต่จิตใต้สำนึกของพนักงานแบงค์แต่ละที่นะคะ เพราะบางที่ก็ไม่บังคับ  แหมทำการกู้เค้าก็ได้ยอดอยู่แล้วยังอยากได้ผลงานจากการขายประกันอีกนิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

เอาใจช่วยค่ะ (เพราะก็กะลังเริ่มเป็นหนี้เหมือนกันค่ะ อิอิ) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สนใจสินค้าต่อต่อ เจี๊ยบ 093-297-9195 , 081-694-5589
Kontae_ki
อนาคต..เราสร้างเองได้
ชั้นประถม
*

ลูกชาวนา 100%

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 14:31:31 »

กรณีนี้ เป็นการพ่วงขายผลิตภัณฑ์ของทางธนาคาร
ซึ่งไม่น่าจะอยู่ในเงื่อนไขการทำสินเชื่อ (แต่เป็นบริหารงานในสาขา)
ลูกค้าในฐานะผู้บริโภคสามารถปฏิเสธได้
ตัวอย่าง ผมได้เปิดบัญชีใหม่กับธนาคารแห่งหนึ่ง พนักงานแจ้งว่า
1. เงินเปิดบัญชี
2. ค่าธรรมเนียม ATM
3. ค่าประกันชีวิต (หักผ่านบัญชีปีละ 1 ครั้ง ประมาณ 900 บาท)
ผมไม่ทำประกัน พนักงานแจ้งว่าไม่ทำไม่ได้ พอคุยไปคุยมา (พูดประมาณว่ารู้ทัน) ผมก็ไม่ต้องทำประกัน

บัตร ATM ก็ไม่สามารถบังคับให้ทำได้นะครับ

ความจริงน่าจะเ็ป็นอย่างนี้นะ

เปรียบไป เหมือนที่เขาพูดถึงกู้เงินนอกระบบเลยเนาะ

ขอกู้เงิน ก็หักดอกเบี้ยไปก่อนเลย ทำให้ทุนที่ตั้งใจไว้ ขาดหายไปพอสมควร

การทำประกันนี่ ทำให้คนที่รู้จักคนหนึ่ง ตกลงไม่กู้เงินจากธนาคารเลย เพราะทำให้เราเกิดมีรายจ่ายเพิ่มเติมโดยใช้เหตุ

หน้า: [1] 2 พิมพ์