เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 20:40:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  มีรถ vios ปี2552 ติดแก๊สที่ไหนดีและติดแก๊สอะไรดี ที่ไม่มีปัญหา ช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีรถ vios ปี2552 ติดแก๊สที่ไหนดีและติดแก๊สอะไรดี ที่ไม่มีปัญหา ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3636 ครั้ง)
trirat
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:30:09 »

รบกวนถามเพื่อนๆ รถ vios ปี 2552 อยากไปติดแก๊ซ ใช้แก๊ซอะไรดี และที่ไหนดีครับ แล้วจะติดดีไม๊ครับ

เคยมีประสบการที่ไม่ค่อยดี ผมติดแก๊ซ lpg กับรถ mazda cronoz และ รถตู้ vogswagen ใช้มา 2 ปีแล้วมีปัญหามอเตอร์ เดินเบา บ่าวาวก็สึก ต้องซ่อมอยู่บ่อยๆ ตอนหลังเลยกลับมาใช้น้ำมัน อาการหายเป็นปลิดทิ้ง ตอนนี้ มีรถ vios ปี 2552 อยากเอาไปติดแก๊ซจะติดอย่างไรดี ไม่ให้มีปัญหาครับ ช่างอู่วีพีแนะนำว่าไม่ต้องติดแก๊ส เพราะรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ติดแก๊สสุดท้ายก็มีอาการเครื่องร้อน สึกเร็ว เสื่อมเร็วเหมือนกัน และใช้ไปซัก5 ปีก็ต้องยกเครื่องใหม่ ค่าใช้จ่ายซ่อมก็สูง รวมๆแล้วค่าใช้จ่ายก็ไม่ได้ประหยัดไปกว่ากัน แบบนี้จะติดดีไม๊ครับ หรือจะโทรมาแนะนำก็ยินดีครับ ผมตรัยรัตน์ โทร 085-9198123

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:33:46 โดย trirat » IP : บันทึกการเข้า
sayhi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 14:50:42 »

อยากรวยมีเงินเหลือเก็บก้ติดครับแต่ถ้าอยากมีเงินใช่ไปวันๆๆหรือขัดสนบางครั่งก็อย่าไปติดส่วนตัวผมออกป้ายแดงมา5000โลติดไปเรียบร้อยแล้วรถซื้อมาใช้7ปีก้ขายสิครับไปคิดไรมาก(อู่บักเลยครับสุดยอดจิงๆๆๆๆตรงแยกหนองบัว)
tongdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 14:55:36 »

SV การาจ (อู่บั๊ก) เยี่ยมครับ ที่สุดแล้วครับในเชียงรายอู่นี้ หายห่วง
trirat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 22:47:27 »

ตอนนี้ทางอู่แนะนำ มี omvl obd กับ energy reform obd จะเลือกอันไหนดีครับ
maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 15:48:54 »

ระวังให้ดีน่ะครับ ถ้าจะติดแก๊สผมอยากให้หาข้อมูลร้านดีๆสักนิด ไม่อยากให้เสียใจครับ
หลังจากเลือกมานานหลายๆอู่ครับ
ยกตัวอย่างอู่นึง ที่ผมไม่อยากเอ่ยนาม

พอขับรถเข้าไปสิ่งที่ประทับใจที่สุด คือ
ทั้งเจ้าของและลูกน้อง อัธยาศัย ดีมากๆยิ้มตลอดเวลา
เวลาคุยหรือตกลงอะไรกัน ได้ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับท่าน ยังงั้นเลย

แต่สิ่งที่ผมไม่ประทับใจก็คือ
ตอนแรกคุยถึงตำแหน่งการวางหม้อต้ม รายละเอียดในการติดตั้ง การติดตั้งหัวฉีดแก๊ส การเดินสายไม่เรียบร้อย ไม่เป็นตามที่คุยตกลงกันไว้เลย
สรุปว่า....
-การติดตั้ง เป็นไปตามขั้นตอนของทางอู่ ชอบแบบไหน ติดแบบนั้น เราจะขอเปลี่ยนตำแหน่งหม้อต้มหรือแนะนำอะไรให้แก้ไข จะมีข้อมูล(ทฤษฏี)มาหักล้างตลอด
-เกิดการผิดพลาดในการเจาะwirring สายหัวฉีดแก๊ส จะทำเนียนไม่พูดถึง ซึ่งปัจจุบันรถ
ของผมก็มีรอยโหว่นั้นอยู่
-การติดตั้งถังแก๊สโดนัท ใช้น๊อตตลาดเป็นสนิมทั่วไป และไม่ได้ทำรูระบายแก๊สเมื่อรั่วด้วย
-สายยึดติดโดยใช้สายรัดพลาสติก ซึ่งมีโอกาสชำรุดง่ายๆ
ผมยังเจอปัญหาอีกหลายอย่างครับ
ก่อนจะติดตั้งแก๊ส ผมนำรถเข้าเช็คศูนย์ฯ ประมาณ หมื่นโล ปรากฏว่าทุกอย่างปกติก็เลยนำรถเข้ามาติดตั้งแก๊ส

ล่าสุด รถผมเกิดอาการสั่นที่รอบเดินเบาตอนใช้แก๊ส แต่ถ้าใช้น้ำมันรอบเดินเบาปกติ
นำรถเข้าไปตรวจเช็คกับทางอู่ที่ติดตั้งแก๊ส บอกว่าระบบไฟผมไม่ปกติ ให้ไปให้ศูนย์วัดค่าไฟBatteryผ่านกล่องECU อาการสั่นก็น่าจะปกติ
จากนั้นผมได้นำรถเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คระบบไฟฟ้าดังกล่าวก็ปกติ
และปัจจุบันรถผมก็ยังสั่นอยู่แบบนั้น

ตอนนี้เห็นว่ามีอู่นึงที่ว่าสามารถแก้ปัญหาพวกนี้ได้
ผมกำลังจะเข้าไปคุยกับพี่เค้าดูครับ
ถ้าแก้ปัญหาดังกล่าวได้ ผมจะมาเล่าต่อครับ

automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2012, 17:30:10 »

รถผมวีโก้2700เกียรออโต้ ติดเมื่อ3ปีที่แล้ว วิ่ง200000(สองแสน)กินแก๊ส8.6กม/ลิตร ติดตั้งแต่ขับออกมาจากศูนย์ ถ้าใช้น้ำมัน9กม/ลิตร (35หาร9เกือบ4บาท)ที่ความเร็ว100 ถ้าเหยียบก็โลละ5บาท ใช้แก๊สตก1.50 ประหยัดไป300000แล้ว ดูแลถึงๆใช้น้ำมันเครื่องซินเซติ100% ถ่ายที่15000 ปัจุบันยังไม่เคยมีปัญหา รถใครไม่รู้แต่ผมติดAGหัวฉีดครับ ก่อนหน้านี้ใช้ดีแมค ดีเซล3000 กมละ3บาทกว่าขับแล้วเหนื่อยใช้ตัวนี้เหมือนเก๋ง เหมือนได้รถฟรีครับ คุ้ม

การเมืองไม่ยุ่ง การมุ้งไม่เกี่ยว เฮฮาลูกเดียวสบายใจ
savedeeauto
รับติดตั้งแก๊สรถยนต์ดีเซล แบบเชื้อเพลิงร่วม TDF (น้ำมันดีเซล + LPG + O3)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 14:44:42 »

เซฟดี ออโต้ ขอเสนอด้วยครับ

หากรถยนต์รุ่นเก่านอกจากรถจะกินน้ำมันมากแล้ว กำลังเครื่องยนต์ก็ยังตกลงตามอายุการใช้งาน ดังนั้นการติดแก๊สเสริมนอกจากจะช่วยประหยัดน้ำมัน แล้วยังเพิ่มกำลังเครื่องยนต์อีกด้วย เรามีวิธีแก้แล้ว
ด้วยนวัตกรรมใหม่ ในการติดตั้งแก๊สรถยนต์ดีเซล แบบเชื้อเพลิงร่วม TDF (Triple Diesel Fuel) ด้วยระบบ 3 เชื้อเพลิง น้ำมันดีเซล + LPG + O3

1.   ประหยัดน้ำมันและแก๊สได้มากกว่า 30-70%
2.   เครื่องแรงขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น ควันดำลดลง
3.   เครื่องเดินเรียบ ไม่เขก ไม่ร้อน
4.   O3 คือก๊าซออกซิเจนกลั่นได้ฟรี ๆ จากอากาศ

*ราคาอุปกรณ์พร้อมติดตั้ง โดยทีมช่างชำนาญการจากสำนักงานใหญ่ จากสำนักงานใหญ่เท่านั้น*มีให้เลือก    
1. ถังแค๊ปซูล    32,000.00 บาท
2. ถังโดนัท    34,000.00 บาท
3. ด้วยบริการรถของท่านพร้อมอุปกรณ์ที่มาตรฐาน
5.   อุปกรณ์รักษาความปลอดภัย มากกว่า 20 รายการ
6.   ทุกรายการเป็นของใหม่หมดทุกชิ้น
7.   ถังแก๊ส ตามมาตรฐานอุตสาหกรรมไทย  มอก.370-2525 มาตรฐานยุโรป
8.   ใบรับรองวิศวกรเพื่อจดทะเบียนรถติดแก๊ส

*รับประกันอุปกรณ์และการติดตั้ง*
*1 ปี หรือ 20,000 กม.*

ข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
http://www.taradplaza.com/savedee/
http://www.gasthai.com/boardsale/html/2707.html
http://th.88db.com/thailand/Central-Region+Nonthaburi/Automotive/Gas-LPG-NGV/ad-522133/

หรือ เขียนคำว่า “เซฟดีออโต้” ความจริงที่เราทำ ก็จะปรากฏให้ท่านก่อนตัดสิจเลือกเราให้เป็นผู้บริการท่าน

สำนักงานใหญ่
โทรศัพท์-แฟกซ์:     02-9241012
มือถือ:          086-5441012

สาขา เชียงราย (สถานที่ติดตั้งแก๊สภาคเหนือ พม่า และลาว) ที่บ้านห้วยปลากั้ง ต.ริมกก อ.เมืองเชียงราย
โทรศัพท์-แฟกซ์:     053-150044
มือถือ:          081-4459185

* ติดแก๊สระบบ 3 เชื้อเพลิง TDF ประหยัด 30-70%.doc (97 KB - ดาวน์โหลด 52 ครั้ง.)

* โตโยต้า วีโก้.jpg (58.27 KB, 665x547 - ดู 1770 ครั้ง.)

* ฟอร์ด.jpg (52.07 KB, 665x546 - ดู 1599 ครั้ง.)

* มิตซู.jpg (67.65 KB, 665x500 - ดู 1604 ครั้ง.)

* อีซูซุ.jpg (58.66 KB, 665x548 - ดู 1590 ครั้ง.)

facebook: Savedee Chiangrai
dang55
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2014, 13:01:43 »

แนะนำที่ อู่โป่งสลีการช่าง ติดตั้งแก๊ส ตั้งอยู่ที่  26 ม. 3 ต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย โทร.081 2872727,0818811817,053700377 อยู่ติดเชียงรายเครน ห่างจากวัดร่องขุ่น  2 กม. ตรวจสอบการติดตั้งโดยวิศวกร
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2014, 16:16:37 »

โตโยต้า แนะนำ AG  หรือ อะไรก็ได้ ราคาใกล้เคียงกัน ขอเป็นยี่ห้อที่คุ้นหูหน่อย แต่ไม่แนะนำ EURO GAS เพราะใช้อยู่ ไม่ประทับใจครับ... เศร้า 
   ... เห็นที่อู่ SV การาจ มีแท็กซี่ TOYOTA ไปติดกันเพียบ ลองเข้าไปสอบถามดูก่อนก็ได้ครับ... ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์