เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:17:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ++++ ขอเรียนถามท่านผู้รู้เรื่อง ....พระทำฟาร์มขายสุนัข.....
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ++++ ขอเรียนถามท่านผู้รู้เรื่อง ....พระทำฟาร์มขายสุนัข.....  (อ่าน 2502 ครั้ง)
BaanNongMaa
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 15:13:28 »

สวัสดีค่ะ...ท่านผู้รู้ทั้งหลาย เราอยู่จังหวัดพะเยา เลี้ยงหมา ปอมและชิสุห์ มาได้หลายปี จนกระทั่งเดือนนี้ได้ตัดสินใจขายน้องหมาปอมที่เกิดใหม่ส่วนหนึ่ง หน้าบ้านเราติดป้ายว่า ที่มีลูกสุนัขขาย ติดต่อ โทร......

วันนี้มีพระจำนวน 3-4 รูป มาขอซื้อหมาตัวเมียจากเรา....

เรา:  ไม่ขายค่ะท่านเพราะว่าท่านเป็นพระ ไม่ผิดศีลเหรอ
พระ: ไม่เป็นไรหรอกโยม เพราะอาตมาจะเอาไปเป็นแม่พันธุ์ เพราะหมาชิสุห์ที่อาตมามีมันคลอดลูกออกมาไม่พอขาย อยากจะลองตลาด ขายปอมบ้าง
เรา:  ........เงียบ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม  อึ้ง

พระชี้นิ้วมาที่หมาน้อยของเราสองตัว

พระ: เอาคู่หนึ่ง ลดได้มั๊ย
เรา:  ...เอ่อ ท่านคะ หนูไม่ขายค่ะ
พระ: (ทำท่าหงุดหงิด).....น้อง เงินเป็นหมื่นนะไม่เอาเหรอะ...เอ หรือว่ากลัวอาตมาขายแข่ง

หลังจากจบประโยคนี้ เราไม่เหลือความเกรงใจ ให้คนในคราบผ้าเหลืองอีกต่อไป

เราตะโกนใส่หน้ามัน " I here ....เป็นพระ แล้วมาเพาะหมาขายเนี่ยนะ เมริงไม่รู้สึกอะไรเลยเหรอะ....

พระ: E ha นี่ มันถ้าจะบ้าหว่ะ ไปกันเถอะพวกเรา

แ้ล้วพวกพระ ๆ ก็พากันขึ้นรถขับออกไป

....อยากเรียนถามท่านผู้รู้เรื่องศาสนา ว่า

. พระเพาะหมาขายผิดมั๊ย

. เราด่าพระ(พวกนี้) อย่างนี้บาปมั๊ย

ขอบคุณค่ะ

รัตนาภรณ์

ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 15:36:40 »

เหนื่อยเน้อ.....ถามว่าผิดใหมที่พระเพาะหมาขาย การขายชีวิตพระสงฆ์ไม่ควรอยู่แล้วครับ แต่เดี๋ยวนี้เห้นมีบ้างครับ ไม่รู้จะพูดยังไงดี อึ้งครับ กับข้อความที่โพสไว้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 15:41:13 โดย ap.41 » IP : บันทึกการเข้า

ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 15:40:42 »

ส่วนมากที่เจอก้พระชอบเลี้ยงหมาแต่พออกลูกมามากเข้าศัทธามักมาขอบูชาไปเลี้ยงต่อ แต่ที่แบบทำฟาร์มนี่ยังไม่เคยเห้นนะครับ

ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 16:11:27 »

ถ้าเลี้ยงด้วยเมตตา ไม่ผิดครับ
ถ้าเพาะขายผิด 1,000,000 เปอร์เซ็นต์ เป็นโลกวัชชะครับ (ชาวโลกติเตียน)
เพราะว่าภิกษุในพระธรรมวินัยนี้ อาศัยก้อนข้าวของชาวบ้านเลี้ยงชีวิต
ไม่ทำพานิชย์กรรม ไม่ทำเกษตรกรรม ไม่ทำโครักขกรรม, สรุปว่าผิด

ถามว่าด่าแล้วผิดบาปไหม....บาปครับ แต่จะมากจะน้อยอยู่ที่เจตนา
(บาปก็คือ ผลของความชั่ว การด่าคนเป็นการกล่าววาจาชั่ว และที่คุณกำลังร้อนใจอยู่นี่แหละ คือผลของมันเรียกว่า บาป)

..............
BaanNongMaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 16:23:08 »

ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาคอมเม้นต์ .....รู้อยู่เต็มอกว่ามันบาปนะที่ว่าพระไปอย่างนั้น ....
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 16:56:28 »

ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาคอมเม้นต์ .....รู้อยู่เต็มอกว่ามันบาปนะที่ว่าพระไปอย่างนั้น ....

ทำใจให้สบายนะครับ อย่าเครียด
อย่างที่บอกนะครับ จะมากจะน้อยอยู่ที่เจตนา
ปากร้ายใจดี ยังดีกว่า ปากดีใจร้าย นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............
bass_nu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 17:52:29 »

ทำใจให้สบายนะครับ อย่าเครียด
อย่างที่บอกนะครับ จะมากจะน้อยอยู่ที่เจตนา
ปากร้ายใจดี ยังดีกว่า ปากดีใจร้าย นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายเหตุผล
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2010, 18:02:26 »

สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม  ผู้ทำกรรมดี  ได้รับผลดี  ผู้ทำกรรมชั่ว  ได้รับผลชั่ว

พระพุทธองค์ตรัสว่า "เจตนาคือกรรม" ...
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2010, 15:11:55 »

สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม  ผู้ทำกรรมดี  ได้รับผลดี  ผู้ทำกรรมชั่ว  ได้รับผลชั่ว

พระพุทธองค์ตรัสว่า "เจตนาคือกรรม" ...
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2010, 12:03:37 »

ตกใจ ตกใจ :oสงสัยค่าทำบุญจากกิจนิมนต์ไม่พอใช้..อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2010, 23:22:22 »

ขอตอบแบบทางโลก หรือทางธรรมครับผม

หากตอบแบบทางโลกคือคุณด่านะดีแล้ว สะใจด้วย และคุณเป็นคนที่กล้าพูดผมขอชมเพราะการทำอย่างคุณเป็นทางหนึ่งในทางปกป้องพระศาสนา เพราะพระพวกนี้ไม่สนใจอยู่ในธรรมวินัย พระแม้แต่จะทำอะไรก็แล้วแต่เพื่อธุรกิจย่อมไม่เหมาะที่จะเป็นพระเพราะชาวพุทธใส่บาตรให้กิน น่าจะเอาเวลาไว้ศึกษาพระวินัยหรือธรรมะเพื่อจะได้มาสั่งสอนพวกเราที่ไม่มีเวลาในการศึกษา แต่กลับหมกหมุ่นอยู่กับโลกเสียเองพวกนี้เลี้ยงเสียข้าวสุข

ตอบแบบทางธรรม การที่คุณด่าไม่ว่าใครทั้งนั้นก็ผิดเพราะเป็นคำพูดที่ไม่ดี ใครฟังก็ไม่บันเทิงใจเป็นบาปอย่างหนึ่ง แต่หากคุณคิดว่ามันเหมาะสมแล้วกับคนประเภทนั้นก็เพราะคุณเป็นคนคิดเองว่าเหมาะคำพูดใดก็แล้วแต่หากทำร้ายผู้อื่น และเป็นการทำให้คนอื่นเดือดร้อนไม่ควรจะพูดครับผม และท่านก็เป็นพระด้วยถึงแม้จะเป็นพระไม่มีศีลก็ตามแต่ก็เป็นสัญญาลักษณ์แห่งพระสงฆ์หรือพุทธศาสนา จึงถือว่าไม่ควรครับผม
  ขอโทษนะครับผมที่ตอบแบบ 2 อย่าง อาจจะไม่ถูกใจแต่ความจริงก็เป็นเช่นนั้นครับผม
นู๋นิดออนไลน์
ชั้นประถม
*

สนใจแฟรนไชส์ชาลาลา 0956936986

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 15:19:42 »

อย่างงี้ก้อมี

สนใจติดต่อ  0956936986
แคคตัสคาเฟ่
palomoji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 15:22:58 »

วัด....อยู่แถวไหนละครับ  ผิดศีลชัดๆ  จะได้ไปหาได้ถูก 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 15:45:12 โดย ละอ่อนโบราณ » IP : บันทึกการเข้า
คนปีมะ
ชั้นประถม
*

ฝันหื้อใกล๋ ไปหื้อเถิง คือลูกป่อจายตัวจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 21:29:18 »

พระพุทธศาสนา สอนให้เชื่องเร่องกรรมเป็นเครื่องกำหนด กรรมจะแก้ได้ ก็ต้องใช้กรรม เพราะฉะนั้นเราไม่ควรยึดมั่นถือมั่น อันนี้เขา อันนี้เรา กรรมจะเป็นเครื่องตัดสินเองเมื่อเวลามาถึงนะครับ ส่วนพระที่ทำนั้นก็คงจะทุกข์ใจละครับเพราะว่าโดนคุณให้พรไปละครับ อิอิอิ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 01:00:10 »

ส่วนมากที่เจอก้พระชอบเลี้ยงหมาแต่พออกลูกมามากเข้าศัทธามักมาขอบูชาไปเลี้ยงต่อ แต่ที่แบบทำฟาร์มนี่ยังไม่เคยเห้นนะครับ
เคยเอามาโพสต์ขายในบอร์ดนี้ด้วยนะคะ เป็นพระ แต่เพาะหมาขาย

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 20:45:14 »

โลกะ วัชชะ  โลกติเตือน ไม่เหมาะสม ไม่สมควร ฯ
วันนี้..ต้องดีกว่าเมื่อวาน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 22:55:04 »

พี่ไม่ได้ด่าพระนะค่ะ

ด่าแค่ คนใส่ผ้าเหลือง เท่านั้นเอง ยิ้มเท่ห์
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 22:58:28 »

พระท่านอาจจะได้ของที่ต้องการด้วยการซื้อแต่จะไม่ได้อีกเลยคือศรัทธา ศรัทธาที่เงินตราซื้อไม่ได้ ศรัทธาของพุทธศาสนิกชนอย่างเราๆท่านๆ อายจัง

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
pandapu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 23:45:29 »

หนูว่าพระผิดที่เพาะหมาขาย
แถมพระยังด่าพี่หน่อยอีกผิดเต็มๆอ่ะ
หน้า: [1] พิมพ์