เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:20:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ช่วยหน่อยค่ะ เรื่องการคิด คำนวณดอกเบี้ยเงินกู้บ้าน --
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยหน่อยค่ะ เรื่องการคิด คำนวณดอกเบี้ยเงินกู้บ้าน --  (อ่าน 1447 ครั้ง)
saohuaihok
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 18:03:22 »

ซื้อบ้านกับโครงการไว้ค่ะบ้านราคา 1,373,500 จ่ายแล้ว 10 % และที่เหลือยื่นกู้กับธนาคาร
ยื่นกู้ธนาคารทั้งหมด 1ล้าน 2แสน 4 หมื่นถ้วน แล้วทางธนาคารก็อนุมัติวงเงินเต็มตามนั้นค่ะ ทีนี้ทางธนาคารเค้าอธิบายวิธีการคำนวณให้แล้ว แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยค่ะ แถมยังรู้สึกว่าทำไมมันแพงขานดนี้
--ขอท่านผู้รู้ช่วยแจงหน่อยได้ไหมค่ะ ว่ามันถูกต้องตามนั้นแล้ว

วงเงิน 1,240,000 จำนวน 20 ปี เท่ากับ 240 งวด
จ่ายเดือนละ 9,000

โดยเงื่อนไขคือ
ปีแรก ฟรีดอกเบี้ย
ปีที่สอง ML-0.5%
ปีที่สาม-จนหมด ML-1.1 %

พอคิดออกมาแล้วทำไมมันแพงมาก ๆ เพราะคิดว่ามันน่าจะจ่ายต่อเดือน ต่ำกว่า 9,000
มีใครพอจะอธิบายวิธีคำนวณให้ได้ 9,000 ไหมค่ะ

----- เป็นความกรุณาอย่างสูงเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้า  ยิ้มกว้างๆ

" รักแท้ก็เหมือน ผี ที่หลายคนว่ามีจริง แต่ น้อยคนนัก ที่ได้เจอ "
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 21:01:50 »

.

แล้วขอถามว่า MLR ของธนาคารที่คุณใช้บริการ เค้าประกาศออกมาที่เท่าไหร่ครับ ....

แล้วขอถามอีกข้อว่า คิดยังไงถึงคิดว่าควรจะต่ำกว่า 9,000 ละครับ

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
saohuaihok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 08:34:23 »

MLR อยู่ที่ 7.25 ค่ะ

ความจริงไม่มีความรู้เรื่องเลขเลยค่ะ ไม่รู้อะไรเลย..!!  ลังเล

พอลองเอา 9000 X 240 ผลลัพธ์ที่ได้มันน่าตกใจ.!
ก็เลยสงสัยว่า ดอกมันงอกเงยงดงามขนาดนั้นจริง ๆ หรือค่ะ  โกรธ ฮืม

" รักแท้ก็เหมือน ผี ที่หลายคนว่ามีจริง แต่ น้อยคนนัก ที่ได้เจอ "
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 22:19:46 »

.

ดอกเบี้ยแต่ละเดือน จะคิดตามเงินต้นคงเหลือนะครับ ....

เป็นระบบทบต้น .... เลขยกกำลังเยอะด้วย - -*

.

คิดเป็นเลขกลมๆ ง่ายๆ ....

MLR = 7.25%

MLR-1.1% = 6.15% ต่อปี หรือ 0.5125% ต่อเดือน ....

กู้ 1,240,000.- บาท .....

--------------------

เดือนแรก ดอกเบี้ย = 1,240,000 x 0.5125%  = 6,355.- บาท  << นี่แค่ดอกเบี้ยต่อเดือนนะครับ ...

แล้วต้องใส่เงินเพิ่มเข้าไปอีก ถึงจะลดเงินต้นได้ (ไม่งั้นเงินต้นก็ไม่หมดซักทีสิครับ ใช่มั้ย) ....

ต้องใส่เงินเข้าไป เดือนละ เก้าพันบาท ถึงจะเข้าต้น และหมดภายใน 20 ปี....

ช่วงปีแรกๆ ดอกเบี้ยอาจจะเยอะหน่อย....

เช่น ผ่อนเดือนละ 9 พัน เดือนแรก อาจจะเป็น ดอก 6 พัน แล้วเข้า ต้น 3 พัน ....

แต่ส่งไปเรื่อยๆ พอซักปีที่ สิบกว่าๆ เงินงวด 9พัน อาจจะเป็นดอกแค่ 3พัน แล้วเป็นต้น 6พัน ครับ ...

.

อย่าให้แสดงเป็นตัวเลขนะครับ (ขี้เกียจ มันเยอะ)

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
หน้า: [1] พิมพ์