เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 02 พฤษภาคม 2024, 03:31:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  นกพิราบ กับการ ควบคุม
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน นกพิราบ กับการ ควบคุม  (อ่าน 3672 ครั้ง)
CHAYON
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:19:53 »

นกพิราบบางที่ มีไว้เพื่อแข่ง บางที่มีไว้เพื่อ กิน บางที่มีไว้เพื่อเป็นพาหะนำโรคครับ ในสายตาคุณ คิดว่า นกพิราบเป็น อะไรครับ ช่วยกันเล่นเกมส์หน่อยนะครับ ขอสามคำ ครับ แล้วผมจะไม่เขียนให้ต่อนะครับ ว่า พิราบเป็นพาหะอะไรบ้างครับ แล้วเราควรปฏิบัติตนอย่างไร

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:24:35 »

ปรสิต ที่อยู่ในตัวของนกพิราบท่านว่าน่ากลัวไหม แล้วในขึ้ของนกพิราบล่ะ แล้วลองคิดดูว่า ในเขต ตลาดสดเทศบาล ตอนเย็น ๆ แล้ว สมมติ ว่า มีขี้นกพิราบตกลงในแกง หรืออาหารล่ะ จะเป็นอย่างไร
  ปรสิต ไม่ตายครับ แช่แข็งก็ไม่ตาย ความร้อน ถ้าไม่ร้อนสุด ๆ ก็ไม่ตาย แล้วท่านคิดว่าถ้าท่านกินอาหาร ที่มี สิ่งปนเปื้อน ในขี้ นกพิราบ แล้วท่านคิดว่าตัวท่านจะเป็นอย่างไร อื๋ยยยย ไม่อยากจะคิด

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:26:36 »

และสิ่งนี้แหละที่เมืองนอกเร่งในการกำจัดและลดปริมาณ นกพิราบให้เร็วที่สุด ในไทยก็มีงานเกี่ยวกับ การควบคุมปริมาณนก แต่เราไม่ได้กำจัดให้นกลดปริมาณลง เพราะอะไรหรือครับ เพราะเราสงสาร และในใจเราคิดว่าบาป คิดเอานะครับ ระหว่างบาป กับ โรคที่เราจะต้องติดจากนก

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:28:21 »

ผมได้รับโทรศัพท์จากยักษ์ใหญ่วงการ อาหาร ให้เข้าไปนำเสนองาน ทำใบเสนอราคาในวันที่ 7 และนำเสนอ วิธีการทำงาน ให้กับ ผู้บริหาร ผมคิดว่า งานลดปริมาณ เริ่มสนุกแล้วครับ ผมต้องนำเสนอให้กับ บริษัทฯ ยักษ์ใหญ่ สองบริษัทครับในอาทิตย์หน้านี้ ครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:29:22 »

ผมไม่จำเป็น ต้องหาพรรรคพวกเพื่อทำให้ผม เป็นคนถูก หรือ บ่ายเบี่ยงว่าผมไม่ได้ทำกรรมครับ แต่ผม อยากให้คนบ้านเราตื่นตัวและระวังภัยที่จะเกิดจากนกพิราบครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 07:36:34 »

หน้างานที่เข้าไปดู และติดต่อ ขี้นกพิราบเยอะมาก ๆ ส่องดู ดี ๆ พยาธิ ยั๊วะเยี๊ยะ ครับ น่ากลัวสุด ๆ

apichan2513
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 21:51:20 »

นกพิราบบางที่ มีไว้เพื่อแข่ง บางที่มีไว้เพื่อ กิน บางที่มีไว้เพื่อเป็นพาหะนำโรคครับ ในสายตาคุณ คิดว่า นกพิราบเป็น อะไรครับ ช่วยกันเล่นเกมส์หน่อยนะครับ ขอสามคำ ครับ แล้วผมจะไม่เขียนให้ต่อนะครับ ว่า พิราบเป็นพาหะอะไรบ้างครับ แล้วเราควรปฏิบัติตนอย่างไร
จริงครับตามวัด ตามตลาดสด มีแต่พาหะนำโรค แต่นกที่เลี้ยงในกรงแล้วปล่อยให้บินก็ไม่เห็นจะมีโรคนะครับ ผมเลี้ยงมาตั้งแต่เด็กๆสมัยอยู่ที่กรุงเทพมุดเข้ามุดออกกรงก็ไม่เห็นเป็นอะไรจนมาอยู่เชียงรายก็ยังเลี้ยงสาระพัดนก ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:02:02 »

นกพิราบตัวที่มีปัญหาคือนกพิราบที่อยู่ตามชุมชน หรือวัดนี้แหละ ตัวสำคัญ สำหรับนกแข่ง ทั้งถ่ายยา ทั้งอาหารเสริม แต่ก็อย่าวางใจ นะครับหมั่นตรวจโรคให้บ่อย นะครับ โอกาศ ติดเชื้อค่อนข้างสูง ผมได้รับการติดต่อจาก บริษ้ทยักษ์ใหญ่ด้านอาหาร มาให้เข้าไปดูหน้างานและประเมินการทำงาน ว่าจะใช้เครื่องมืออะไรในการจัดการ เป็นเรื่องยากครับ สถานที่ จะให้เข้าควบคุมเป็นสถานที่ ที่มีปัญหามากที่สุดคืออยู่ใกล้ตัวเมืองครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:03:50 »

ตลาดในเชียงรายนะครับ สมควรที่จะทำการขับไล่ หรือกำจัดได้แล้วครับ ลองสอบถามแม่ค้าดูว่า จริงหรือไม่ ที่มี ขี้นกตกใส่อาหาร ถ้าเค้ามองหน้า แล้วก็บอกว่า ไม่มี๊ ไม่มี นั่นแหละ ชัวร์ ตกใส่แน่นอน ไม่ก็ถามคนกวาดถนนดูครับ เค้าบอกความจริง แน่นอน

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:05:54 »

อยากให้สัตวแพทย์เข้าทำการควบคุมหรือถ้าอยากให้ช่วยติดต่อกลุ่นนกล่าเหยื่อที่กำลัง เห่อเลี้ยงนกกันอยู่ เขาคงอยากช่วยนะครับ งานได้หน้าแบบนี้ชอบ แต่ถ้าจ้างบริษัทฯ มาทำงานค่าใช้จ่ายก็หลายอยู่ ลองสอบถามกันนะครับ เดี๋ยวผมจะเอาคลิป พยาธิในขี้นกมาให้ดู ผมอยากให้ทุกคนได้ตระหนักถึงความน่ากลัว ของโรคที่มาจากนกพิราบ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:09:35 »

โรคจากนกพิราบจะมีดังนี้

เชื้อพยาธิที่อยู่ในขี้และลำไส้นกพิราบ  โรคพยาธิ
นกทุกชนิดมีพยาธิอยู่ในตับ  สืบเนื่องมาจากอาหารการกิน   นกกินอาหารธัญพืชต่างๆ ที่เกิดจากพื้นดิน  ไข่พยาธิจึงติดมาจากเมล็ดพืช ธัญพืช   โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  หากนำธัญพืชที่ไม่ได้ผ่านกระบวนการทำความสะอาดมาให้เป็นอาหารสำหรับนก   เมื่อนกกินเมล็ดพืชที่ติดไข่พยาธิเข้าไป   ไข่พยาธิจะเข้าไปเพาะตัวนนก    จึงพบว่านกที่กินเมล็ดพืชที่ติดไข่พยาธิจะเกิดตัวอ่อนพยาธิในลำไส้   พยาธิที่พบมีทุกชนิด  ทั้งพยาธิตัวแบน  ตัวกลม  เส้นด้าย  ต้วเข็ม  แส้ม้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:37:24 โดย CHAYON » IP : บันทึกการเข้า

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:16:07 »

ก่อนที่คุณจะลดฐานะให้นกพิราบเป็นแค่ “หนูยักษ์ที่มีปีก” ให้ลองพิจารณาดูว่า ทำไมนกพิราบป่า (ชื่อทางวิทยาศาสตร์คือ Columba livia) ซึ่งมีต้นกำเนิดอยู่ในแถบออสตราเลเซียเมื่อ 25 ล้านปีก่อน และยังคงมีชีวิตอย่างสุขสันต์ในทุกวันนี้บนแถบหน้าผาริมทะเลบางแห่ง ถึงสามารถปรับเปลี่ยนตัวเองอย่างสิ้นเชิงมาสู่ชีวิตในเมืองได้ ทำไมถึงมีพวกมันอยู่เกลื่อนไปหมด เมืองนั้นเต็มไปด้วยหน้าผาจำลองมากมาย (ซึ่งเราเรียกว่า “อาคารสูง”) และผู้คนที่ชอบโยนขนมปังชืดๆ หรือเศษเคบับที่กินไปแค่ครึ่งเดียวไว้เกลื่อนกลาด โชคร้ายที่อาหารกระตุ้นการขยายพันธุ์ของสัตว์ชนิดนี้ ผลที่เกิดขึ้นคือ นกพิราบขยายพันธุ์ไม่หยุด โดยตัวเมียอาจวางไข่มากถึงหกครั้งต่อปี และเลี้ยงดูฟูมฟักลูกนกเกิดใหม่มากถึง 12 ตัวต่อปี

ชาวอียิปต์โบราณนำนกพิราบป่ามาเลี้ยงเป็นครั้งแรกเพื่อเป็นอาหารและเอาไว้ส่งสาร ประชากรของนกพิราบในเมืองก่อตัวขึ้นเมื่อนกพิราบเลี้ยงบินหนีไปจากบ้านและไม่เคยหวนกลับมา มีการประเมินความเสียหายที่เกิดจากมูลของนกพิราบในสหรัฐอเมริกาประเทศเดียวไว้ที่ประมาณ 1,100 ล้านดอลลาร์ แต่อย่าเพิ่งตื่นตระหนกเกินไป แทบไม่มีหลักฐานใดๆ ที่ชี้ว่านกพิราบสร้างความเสี่ยงร้ายแรงต่อสุขภาพของมนุษย์ โรคที่ร้ายแรงที่สุดที่เชื่อมโยงกับนกพิราบคือ โรคชิททาโคซิส (psittacosis) หรือโรคไข้นกแก้ว ในนิวยอร์ก (ซึ่งเป็นบ้านของนกพิราบถึง 100,000 ตัว) จะพบผู้ป่วยด้วยโรคนี้ปีละหนึ่งราย และนกพิราบได้พิสูจน์ด้วยตัวเองแล้วว่ามีภูมิต้านทานต่อเชื้อไวรัสไข้หวัดนกสายพันธุ์ H5N1

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:38:01 »

พรสวรรค์ของนกพิราบสร้างความประหลาดใจให้เรามาก การใช้ชีวิตในป่าทำให้นกพิราบจำเป็นต้องเปิดตาเอาไว้ตลอดเวลาเพื่อเฝ้าระวังนักล่า ตำแหน่งดวงตาทั้งสองที่อยู่ข้างหัวให้ภาพในมุมมองที่กว้างถึง 340 องศา และในการบิน นกพิราบสามารถประมวลข้อมูลภาพที่ได้รับเร็วกว่ามนุษย์ถึง 3 เท่า นั่นหมายความว่า ถ้านกพิราบดูหนังในโรงภาพยนตร์ ความเร็วภาพที่ 24 เฟรมต่อวินาทีจะเหมือนกับการฉายภาพสไลด์ให้มันดู มันต้องการความเร็วภาพอย่างน้อย 75 เฟรมต่อวินาทีเพื่อให้เห็นภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่องบนจอหนัง (นั่นคือเหตุผลที่ทำไมนกพิราบจึงมักจะบินหนีไปจากบริเวณที่มีรถพุ่งตรงเข้ามาในวินาทีสุดท้ายได้ เพราะในสายตาของมัน รถคันนั้นพุ่งมาช้ามากนั่นเอง)

กองทัพสหรัฐได้พยายามใช้สายตาที่ฉับไวของมันให้เป็นประโยชน์ โดยฝึกนกพิราบให้หาตำแหน่งของลูกเรือที่สูญหายไปในทะเล มันสามารถจับภาพเสื้อชูชีพสีส้มที่ลอยอยู่ไกลออกไปได้ดีกว่ามนุษย์มาก นอกจากนี้ ยังมีการนำนกพิราบไปตรวจสอบความบกพร่องของแคปซูลบรรจุยา สายตาของนกพิราบนั้นทั้งเฉลียวฉลาดและเฉียบคม มันแยกแยะความแตกต่างระหว่างภาพสามมิติของปิกัสโซกับภาพอิมเพรสชันนิสต์บนผืนผ้าใบของโมเนต์ได้ และบอกได้ด้วยซ้ำว่าภาพของโมเนต์ถูกแขวนกับหัวอยู่ นอกจากนี้ นกพิราบยังสามารถนำทางได้อย่างแม่นยำ โดยอาศัยข้อมูลที่เป็นส่วนผสมระหว่างร่องรอยของกลิ่น ตำแหน่งของดวงอาทิตย์ ที่สนามแม่เหล็กโลก และ (เมื่อใกล้จะถึงบ้าน) จุดสังเกตทางกายภาพอย่างเช่นระบบถนน

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:38:59 »

นกพิราบเป็นนกที่จับคู่กันไปตลอดชีวิต ตัวที่เป็นหม้ายจะยอมรับคู่ใหม่ช้ามาก นอกจากนี้ นกพิราบยังเป็นพ่อแม่ตัวอย่างด้วย ตัวผู้และตัวเมียจะแบ่งหน้าที่ในการกกไข่และดูแลลูกน้อยที่อยู่ในรัง ทั้งพ่อและแม่สามารถผลิต “น้ำนมนกพิราบ” ในกระเพาะอาหารของมัน ซึ่งไม่ใช่นมจริงๆ (เพราะไม่มีน้ำตาลแล็กโทสอยู่) แต่ดูเหมือนเนยแข็งคอทเทจตามบ้านมากกว่า นกพิราบจะป้อนนมให้ลูกนกในช่วง 10 วันแรก นั่นคือเหตุผลที่ว่าทำไมคุณจึงไม่เคยเห็นลูกนกพิราบเลย เพราะมันเติบโตอย่างรวดเร็ว เมื่อถึงเวลาที่ต้องออกจากรัง มันก็จะมีขนาดเกือบเท่าๆ กับตัวที่โตเต็มวัยแล้วนั่นเอง

ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:40:36 »

พยาธิแต่ละตัวดูแล้วเสียวจริงๆๆคับแบบนี้ต้องกำจัดให้สิ้นซากคับ
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:41:13 »

เป็นคู่ต่อสู้ที่เก่งมาก ๆ ต้องเตรียมวิธีการ การไล่ล่า และการกำจัดใหม่เสียแล้ว ประมาทไม่ได้จริงๆ บินเร็ว ลืมตาตลอดมีน่าเข้าถึงตัวยากมาก ๆ มีทั้งไร พยาธิ จับต้องตัวก็ไม่ได้ เฮ้อออแล้วจะทำอย่างไรดีละครับ นอกจากใช้ปืนแล้วต้องมีกับดักเจ๋ง ๆ กับยาเบื่อขั้นสุดยอด

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:43:00 »

ในตลาดสดใครยังคิดว่าเอ็นดูอยู่อีกเชิญเลยครับผมคนนึงละที่ไม่เอาด้วย ต้องให้สัตวแพทย์คนสวยมาช่วยซะแล้ว ติดต่อสัตวแพทย์คนสวยด่วน ครับ ช่วยมาแจ้งแถลงไข ให้กระจ่างเลยครับ ยังไง ก็ช่วย ๆ พี่น้องชาวเชียงรายด้วย ให้ความรู้ แยกแยะความเอ็นดู บาป ออกจากคำว่าป่วยครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:44:28 »

ลำพังกำลังของผมทำคนเดียวคงยากครับ ต้องได้รับความช่วยเหลือและสนับสนุน จากพี่น้องชาวเชียงราย หรือว่าพวกท่าน ไม่ห่วงสุขภาพตัวเอง ก็สุดแล้วแต่นะครับ เมื่ออ่านแล้วช่วย กระจายข่าวให้ทราบ ทั่วกันด้วยนะครับ เราจะได้ช่วยกันป้องกันตัวเราเอง ครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:46:57 »

ที่สำคัญผมต้องเข้าไปรับงานในสิ่งที่น่ากลัวผมต้องป้องกันตนเองอย่างมาก ๆ ครับ อาชีพเสี่ยงประเภทนึงเลยครับ จับต้องไม่ได้ กำจัดยาก แต่ทำไมคนไทยเราไม่ให้ความสำคัญเลยครับ เป็นห่วงแต่โรคพิษสุนัขบ้า โรควัวบ้า แต่ตายไม่รู้สาเหตุ อาจเกิดขึ้นจากนกพิราบก็ได้ครับ ช่วยกันหน่อยนะครับ ช่วงห่วงใยสุขภาพและป้องกันตนเองด้วยนะครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 15:03:20 »

ทุกสิ่กทุกอย่างผมให้ได้แค่ความรู้นะครับผมแปลกใจในความคิดคนบ้านเราไม่ค่อยให้ความสนใจและตอบรับในเรื่องนี้เท่ากลับมองเห็นความสงสารความเอ็นดู มากกว่า สิ่งที่จะเกิดขึ้น สนามหลวงยัง ทำกับดักเลยครับ แล้วคนบ้านแค่เข้ามาอ่าน แล้ว ก็บอก อี๋ น่าเกลียดน่ากลัว สองตัวห้าบาท แล้วก็ลืม ไม่ก็ลือแค่ข้างโต๊ะทำงาน แล้วก็ลืม เย็นก็ไปซื้ออาหารเหมือนเดิม เพราะ ไม่มีเวลามาคิด ความหิวเหนือความกลัวครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์