เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 02:16:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สอบถามเรื่องสุขภาพจิตครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องสุขภาพจิตครับ  (อ่าน 2227 ครั้ง)
©ด้วยรักและปลาทู©
ถ้าเดินถอยหลังมันยาก ก็เดินไปข้างหน้าซะสิ
ชั้นประถม
*

人が希望を持ちえるのは 死が目に見えぬものであるからだ

« เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2012, 18:56:57 »

ผมมีปัญหากับเรื่องสองบุคลิกครับ
เวลาที่อยู่กับคนอื่นๆ หรืออยู่กับสังคม ผมจะเป็นคนที่เงียบๆ เรียบร้อย
แต่เวลาที่อยู่คนเดียว ผมมักจะแสดงอารมณ์ค่อนข้างรุนแรงครับ บางครั้งหงุดหงิดจนทำลายข้าวของ

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ เคยมีนิสัยชอบเล่น ชอบพูดกับคนอื่นๆ แต่พอเข้ามาเรียนชั้นมัธยมก็ถูกรังแกแทบทุกวัน เลยทำให้กลายเป็นคนเงียบๆ

ทุกวันนี้ผมสับสนมากครับ ไม่รุ้ว่าพฤติกรรมไหนคือตัวตนที่แท้จริงของตัวเอง แล้วไม่รู้ว่าถ้าวันไหนอีกบุคลิกหนึ่งที่อยู่ด้านในจะแสดงออกมาแล้วมันจะรุนแรงมากไปกว่านี้ครับ

ผมควรจะทำยังไงดีครับ

降り頻る太陽の鬣が
薄氷に残る足跡を消してゆく
欺かれるを恐れるな
世界は既に欺きの上にある

แผงคอแห่งสุริยันที่โปรยปราย
ลบเลือนรอยเท้าบนพื้นน้ำแข็งเรื่อยไป
อย่าได้หวั่นกลัวคำหลอกลวงใดๆ
เพราะโลกเราไซร้ตั้งอยู่บนคำหลอกลวง
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 08:31:44 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไม่น่าจะแปลก เพราะมันเป็นอาการป่วย อย่างหนึ่ง
จาลองถามเพื่อนก่อนนะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยังไงจะแวะเข้ามาคุยค๊า

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
ถ้าเดินถอยหลังมันยาก ก็เดินไปข้างหน้าซะสิ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 14:33:20 »

รบกวนด้วยครับ

降り頻る太陽の鬣が
欺かれるを恐れるな

ลบเลือนรอยเท้าบนพื้นน้ำแข็งเรื่อยไป
เพราะโลกเราไซร้ตั้งอยู่บนคำหลอกลวง
Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 20:24:46 »

ผมว่าหาคลีนิคพบจิตแพทย์ หรือไม่ก็ไปโรงพยาบาล

หาคลีนิคจิตเวช หมอท่านมีวิธีแนะนำใ้ห้เราได้ สละ

เวลา เสียเวลาไปพบแพทย์สักนิด

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 17:19:18 »

ง่ายนิดเดียวอย่ากลัวครับ อย่าคิดว่าป่วย ถ้าคิดว่าป่วยก็จะป่วย ถ้าคิดว่าไม่ป่วยก็ไม่ป่วย ในโลกนี้นอกจากองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและผู้มีบุญทั้งหลายแล้ว ใครบ้างหล่ะที่ไม่เคยโกรธ  เท่าที่อ่านมาเวลาคุณอยู่คนเดียวแล้วจะหงุดหงิดเพราะคุณต้องการเพื่อนและส่วนหนึ่งเกิดจากความกลัวในจิตใจคุณ อย่าไปกดมันครับปล่อยมันออกไปทิ้งมันไปเสียไม่ต้องเก็บสะสมหมักหมมไว้ เทมันออกไปให้หมด คิดว่าเอาหละวะมันจะซักแค่ไหนกันเชียว พอมันออกไปหมดแล้วก็มานั่งพิจารณาหาความดีหาสิ่งดีๆใส่ตัว ไม่ต้องไปกลัวไม่ต้องกังวลไดๆทั้งสิ้น ถ้าในเมื่อความทุกข์มันหมดไปจากใจคุณแล้วมันจะมาจากไหนได้อีก อย่าได้กังวลเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:02:34 »

ง่ายนิดเดียวอย่ากลัวครับ อย่าคิดว่าป่วย ถ้าคิดว่าป่วยก็จะป่วย ถ้าคิดว่าไม่ป่วยก็ไม่ป่วย ในโลกนี้นอกจากองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและผู้มีบุญทั้งหลายแล้ว ใครบ้างหล่ะที่ไม่เคยโกรธ  เท่าที่อ่านมาเวลาคุณอยู่คนเดียวแล้วจะหงุดหงิดเพราะคุณต้องการเพื่อนและส่วนหนึ่งเกิดจากความกลัวในจิตใจคุณ อย่าไปกดมันครับปล่อยมันออกไปทิ้งมันไปเสียไม่ต้องเก็บสะสมหมักหมมไว้ เทมันออกไปให้หมด คิดว่าเอาหละวะมันจะซักแค่ไหนกันเชียว พอมันออกไปหมดแล้วก็มานั่งพิจารณาหาความดีหาสิ่งดีๆใส่ตัว ไม่ต้องไปกลัวไม่ต้องกังวลไดๆทั้งสิ้น ถ้าในเมื่อความทุกข์มันหมดไปจากใจคุณแล้วมันจะมาจากไหนได้อีก อย่าได้กังวลเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากๆ ครับ

降り頻る太陽の鬣が
欺かれるを恐れるな

Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 08:13:59 »

ทุกคนมีความทุกข์ อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ และต้องจัดการกับความทุกข์นั้นอย่างมีสติ

แต่การมี 2 บุคคลิก สาเหตุหนึ่งก็มาจากความทุกข์ แต่ไม่ใชทั้งหมดมั้งคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 12:01:18 »

หากิจกรรมที่สร้างสรรค์ทำครับอย่างเช่นฟังเพลง ฟังดนตรีพื้นเมือง ดนตรีจะช่วยขัดเกลาจิตใจให้อ่อนโยนลงได้ครับ ลองเปลี่ยนแนวการใช้ชีวิตดู แล้วคุณจะรู้ว่าในโลกนี้ยังมีสิ่งที่เราไม่เคยรู้จักอีกหลายอย่าง แต่ก่อนผมก็ชอบ เรื่องการต่อสู้ ชอบดูไก่ชน ชอบดูมวย ใจร้อน พอลองปรับปรุงตัวเองรู้สึกว่ามีเหตุผลรู้จักคิดมากขึ้น มีความเป็นมิตรมากขึ้น มีความสุขใจและรู้ได้ว่าเราพัฒนาขึ้นในทางที่ดีครับ ยิงฟันยิ้ม
นางสาวพยาบาล
มาได้ไกลแค่นี้ก็ดีแล้วววว....แป้งแคร์
มัธยม
**

เธอยังคิดถึงฉันมั้ย???

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 21:49:38 »

หากิจกรรมที่สร้างสรรค์ทำครับอย่างเช่นฟังเพลง ฟังดนตรีพื้นเมือง ดนตรีจะช่วยขัดเกลาจิตใจให้อ่อนโยนลงได้ครับ ลองเปลี่ยนแนวการใช้ชีวิตดู แล้วคุณจะรู้ว่าในโลกนี้ยังมีสิ่งที่เราไม่เคยรู้จักอีกหลายอย่าง แต่ก่อนผมก็ชอบ เรื่องการต่อสู้ ชอบดูไก่ชน ชอบดูมวย ใจร้อน พอลองปรับปรุงตัวเองรู้สึกว่ามีเหตุผลรู้จักคิดมากขึ้น มีความเป็นมิตรมากขึ้น มีความสุขใจและรู้ได้ว่าเราพัฒนาขึ้นในทางที่ดีครับ ยิงฟันยิ้ม

+1 เห็นด้วยตามท่านพี่เลยคร้า

^____^
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 21:56:11 »

ผมมีปัญหากับเรื่องสองบุคลิกครับ
เวลาที่อยู่กับคนอื่นๆ หรืออยู่กับสังคม ผมจะเป็นคนที่เงียบๆ เรียบร้อย
แต่เวลาที่อยู่คนเดียว ผมมักจะแสดงอารมณ์ค่อนข้างรุนแรงครับ บางครั้งหงุดหงิดจนทำลายข้าวของ

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ เคยมีนิสัยชอบเล่น ชอบพูดกับคนอื่นๆ แต่พอเข้ามาเรียนชั้นมัธยมก็ถูกรังแกแทบทุกวัน เลยทำให้กลายเป็นคนเงียบๆ

ทุกวันนี้ผมสับสนมากครับ ไม่รุ้ว่าพฤติกรรมไหนคือตัวตนที่แท้จริงของตัวเอง แล้วไม่รู้ว่าถ้าวันไหนอีกบุคลิกหนึ่งที่อยู่ด้านในจะแสดงออกมาแล้วมันจะรุนแรงมากไปกว่านี้ครับ

ผมควรจะทำยังไงดีครับ

...เวลาโกรธ เวลาหงุดหงิด หายใจเข้าลึก ๆ ครับ ลึก ๆ ลึก ๆ ซักพัก ทำบ่อย ๆ ให้ชิน...ดีขึ้นแน่นอนครับ หมั่นฝึก อย่าไปตามอารมณ์ความคิดในขณะที่เป็น...คนที่เคยเรียนด้านสมาธิ จะรู้ คือให้อยู่กับปัจจุบันขณะนั้น คือ รู้ว่ากำลังหงุดหงิด หายใจเข้า ลึก ๆ ลึก ๆ  บ่อย ๆ ครับ...ลองทำดูนะครับ
kittipong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 14:16:17 »

คุณไม่ต้องคิดมากครับ คิดบวกเข้าไว้ คุณไม่เป็นอะไรมากหรอกครับ คุณอาจคิดไปเองว่ารุนแรง ถ้าคุณไม่ทำ ไม่คิดเรื่องเครียด คุณก็ปกติดีครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

อยากบอกนะคุณบ้าพลัง..
unspecialGift
ชั้นประถม
*

Have nothing brings Happiness

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 08:52:34 »

ลองไปทำแบบทดสอบที่นี่ดูนะคะ เป็นแบบทดสอบจิตวิทยาค่ะ^^
http://www.astrosimple.com/enneagram/
warwhere
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 10:17:30 »

ไปพบจิตแพทย์เลยค่ะ เราเป็นแค่โรคเครียดยังต้องรักษาเลย บางโรคมันไม่ใช่ว่าเป็นที่จิตนะคะ มันเป็นที่ระบบเส้นประสาทด้วย คลินิค หมอประเสริฐ อยู่สันโค้งน้อยก่อนถึงแยกเด่น5 ค่ะ

<<Tel. "085-7195955">>.  ID line : my.phanu
หน้า: [1] พิมพ์