เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 04:50:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  แนะนำสินเชื่อ ....... ธนาคารออมสิน...... ครับผม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 53 พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำสินเชื่อ ....... ธนาคารออมสิน...... ครับผม  (อ่าน 261666 ครั้ง)
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 07:19:30 »

แล้วถ้าเป็นเจ้าของร้านเน็ต แต่ไม่มีบัญชีรายรับรายจ่ายหล่ะครับ

ต้องการถามว่าอะไรครับ??

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
hunsaza
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 10:49:39 »

แล้วถ้าเป็นเจ้าของร้านเน็ต แต่ไม่มีบัญชีรายรับรายจ่ายหล่ะครับ

ก้อถามเรื่องการกู้เงินนี่แหละครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
อยากได้เงินมาต่อยอดกิจการ
uomyim
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:03:49 »

กู้เงินกับธนาคารออมสินเพื่อประชาชนแต่มีหน้รถยนต์และบัตรเครดิตอื่น ๆ ไม่ติดเครดิตบูโร จะกู้ได้ไหมคะ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 12:26:17 »

ก้อถามเรื่องการกู้เงินนี่แหละครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
อยากได้เงินมาต่อยอดกิจการ

------------------------------

-ขอรายละเอียดเพิ่มครับ

วงเงินที่ขอ

ใช้อะไรค้ำประกัน

ถ้าไม่มีบัญชีรับจ่าย อาจจะพิจารณารูปถ่ายร้าน หรือเดินบัญชีธนาคารครับ

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 12:27:54 »

กู้เงินกับธนาคารออมสินเพื่อประชาชนแต่มีหน้รถยนต์และบัตรเครดิตอื่น ๆ ไม่ติดเครดิตบูโร จะกู้ได้ไหมคะ

-----------------------

ดูรายได้คงเหลือ และปรวัติครับ ....

เอาเอกสารมายื่นดู จะได้ให้คำแนะนำได้คร่าวๆครับ

.

ิฺฺBODY-PAINT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 13:06:51 »

ถ้าเอาบ้านหลังนี้เข้าธนาคาร แล้วผ่อนกับธนาคาร ทำได้มั้ยคับ

ขอรายละเอียดด้วยคับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=237609.0
uomyim
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 14:31:36 »

ถึงคุณแมงมุม  รายได้คงเหลือ และปรวัติครับ ....

เอาเอกสารมายื่นดู จะได้ให้คำแนะนำได้คร่าวๆครับ

รายได้8000บาท+ot.ประมาณ 3000บาท แต่ot ไม่ได้เข้าบัญชีรับเป็นเงินสด ส่วนบัตรเครดิต 2ใบก็จะจ่ายขั้นต่ำอยู่ที่ 3300กว่าบาทค่ะ อ้อผ่อนรถยนต์จะอยู่ที่เดือนละ 7300บาทค่ะ พอดีมีรายได้จากแฟนช่วย ๆกันและก็ที่บ้านด้วยเพียงแต่รายได้ต่าง ๆ ไม่ได้โชว์ในบัญชีธนาคาร กะว่าจะกู้มาเป็นค่าใช้จ่ายดำรงชีพและใช้หนี้บัตรที่มีเพื่อให้ความเป็นอยู่ดีขึ้น แต่ค่างวดรถยนต์ก็ผ่อนช้าบ่างไม่เกิน2 งวด แต่ก็มีเจ้าหน้าที่เขาโทรมาทวงบ้าง แต่คิดว่าไม่น่าจะติดบูโรเพราะปัจจุบันยังจ่ายอยู่ อยากทราบว่าถ้าเป็นเหตุผลประมานนี้ทางธนาคารออมสินจะอนุมัตให้ใหมถ้าถ้ากูเต็มวงเงินคือ 200000 บาท พอดีเป็นลูกจ้างโครงการในหน่วยงานของรัฐแต่ไม่ได้รับราชการ มีเพื่อนกู้ด้วยกันและค้ำประกันกันด้วย 2 คน  ถ้ายังไงจะได้ไม่ต้องเสียเวลาในการยื่นกู้เพราะทางออมสินพิจารณาเกือบเดือน หรือคุณแมงมุมมีอะไรแนะนำได้ก็บอกนะคะยินดีรับฟัง
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 14:36:42 »

สอบถามคุณแมงมุมครับ

ถ้าผมประกอบอาชีพอิสระ (พ่อค้า) ต้องการกู้เงินสัก 2 แสน มีหลักฐานเพียงสมุดบัญชี ที่มีเงินหมุนแต่ละเดือนมากกว่าแสนบาท ซึ่งเป็นของผู้กู้เอง และมีผู้ค้ำประกัน เป็นข้าราชการ 2 คน

จะสามารถกู้ได้มั้ยครับ ระดับความยาก/ง่าย

ปล. ไม่ได้จดทะเบียนกิจการครับ มีเพียงบันทึกรับจ่าย และสมุดบัญชี

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 22:56:13 »

ถ้าเอาบ้านหลังนี้เข้าธนาคาร แล้วผ่อนกับธนาคาร ทำได้มั้ยคับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=237609.0

ได้ไม่เกิน 90% ของราคาประเมินของธนาคารครับ ขึ้นอยู่กับประวัติ และความสามารถในการชำระหนี้ด้วย

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 23:00:07 »

ถึงคุณแมงมุม  รายได้คงเหลือ และปรวัติครับ ....

รายได้8000บาท+ot.ประมาณ 3000บาท แต่ot ไม่ได้เข้าบัญชีรับเป็นเงินสด ส่วนบัตรเครดิต 2ใบก็จะจ่ายขั้นต่ำอยู่ที่ 3300กว่าบาทค่ะ อ้อผ่อนรถยนต์จะอยู่ที่เดือนละ 7300บาทค่ะ พอดีมีรายได้จากแฟนช่วย ๆกันและก็ที่บ้านด้วยเพียงแต่รายได้ต่าง ๆ ไม่ได้โชว์ในบัญชีธนาคาร กะว่าจะกู้มาเป็นค่าใช้จ่ายดำรงชีพและใช้หนี้บัตรที่มีเพื่อให้ความเป็นอยู่ดีขึ้น แต่ค่างวดรถยนต์ก็ผ่อนช้าบ่างไม่เกิน2 งวด แต่ก็มีเจ้าหน้าที่เขาโทรมาทวงบ้าง แต่คิดว่าไม่น่าจะติดบูโรเพราะปัจจุบันยังจ่ายอยู่ อยากทราบว่าถ้าเป็นเหตุผลประมานนี้ทางธนาคารออมสินจะอนุมัตให้ใหมถ้าถ้ากูเต็มวงเงินคือ 200000 บาท พอดีเป็นลูกจ้างโครงการในหน่วยงานของรัฐแต่ไม่ได้รับราชการ มีเพื่อนกู้ด้วยกันและค้ำประกันกันด้วย 2 คน  ถ้ายังไงจะได้ไม่ต้องเสียเวลาในการยื่นกู้เพราะทางออมสินพิจารณาเกือบเดือน หรือคุณแมงมุมมีอะไรแนะนำได้ก็บอกนะคะยินดีรับฟัง

ถือว่ามีประวัติชำระหนี้ล่าช้าครับ รายได้ไม่มาก ถ้าต้องการขอสินเชื่อ แนะนำให้สร้างประวัติการชำระหนี้ให้ดีก่อน เป็นเวลาไม่น้อยกว่า 1ปี ครับ

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 23:01:55 »

สอบถามคุณแมงมุมครับ

ถ้าผมประกอบอาชีพอิสระ (พ่อค้า) ต้องการกู้เงินสัก 2 แสน มีหลักฐานเพียงสมุดบัญชี ที่มีเงินหมุนแต่ละเดือนมากกว่าแสนบาท ซึ่งเป็นของผู้กู้เอง และมีผู้ค้ำประกัน เป็นข้าราชการ 2 คน

จะสามารถกู้ได้มั้ยครับ ระดับความยาก/ง่าย

ปล. ไม่ได้จดทะเบียนกิจการครับ มีเพียงบันทึกรับจ่าย และสมุดบัญชี

กู้ครั้งแรกอาจได้ไม่ถึงสองแสนครับ

ยากง่าย ต้องดูเอกสารประกอบอีกครั้งครับ

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 08:34:39 »

ขอสอบถามคุณแมงมุมครับ
ถ้าเราอยากรู้วงเงินอนุมัตเบื้องต้นในการขอสินเชื่อ (ต้องการซื้อที่ดิน)
เราสามารถตรวจสอบได้อย่างไรครับ โดยที่เรายังไม่ได้ทำเรื่องกู้ครับ
คือผมอยากรู้คราวๆจะได้ดูราคาที่ดินที่จะซื้อถูกครับ ไม่เคยมีประวัติ
เสียเรื่องการผ่อนชำระหนี้ทุกประเภทครับ....ขอบคุณครับ

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 14:59:38 »

ถ้าเราอยากรู้วงเงินอนุมัตเบื้องต้นในการขอสินเชื่อ (ต้องการซื้อที่ดิน)
เราสามารถตรวจสอบได้อย่างไรครับ โดยที่เรายังไม่ได้ทำเรื่องกู้ครับ
คือผมอยากรู้คราวๆจะได้ดูราคาที่ดินที่จะซื้อถูกครับ ไม่เคยมีประวัติ
เสียเรื่องการผ่อนชำระหนี้ทุกประเภทครับ....ขอบคุณครับ

ซื้อที่ดินเปล่าเฉยๆ ไม่มีนโยบายปล่อยสินเชื่อครับ

ต้องซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง

หรือ ที่ซื้อที่และจะปลูกสร้างอาคารบนที่ดิน

ครับ

.

ิฺฺBODY-PAINT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 08:39:43 »

ได้ไม่เกิน 90% ของราคาประเมินของธนาคารครับ ขึ้นอยู่กับประวัติ และความสามารถในการชำระหนี้ด้วย

ผมอยากให้ท่านแมงมุม คำนวณการผ่อนคราวๆๆให้หน่อยครับ
ผ่่อนเดือนละเท่าไหร่ กี่ปี ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ประมาณนี้ละคับ
ผมจะได้เตรียมเอกสาร ยื่นกู้
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 13:00:25 »

ผมอยากให้ท่านแมงมุม คำนวณการผ่อนคราวๆๆให้หน่อยครับ
ผ่่อนเดือนละเท่าไหร่ กี่ปี ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ประมาณนี้ละคับ
ผมจะได้เตรียมเอกสาร ยื่นกู้

กู้ได้ไม่เกิน 90% ของราคาประเมินของธนาคาร อัตราดอกเบี้ย ปีที่ 1-3 = 3.45% ปีที่4 เป็นต้นไป MLR-0.50% นะครับ (ปัจจุบัน MLR = 7.125% )

ระยะเวลากู้ ไม่เกิน 25 ปี แต่รวมกับอายุผู้กู้แล้วต้องไม่เกิน 65 ปี

**เช่น ถ้า อายุ 30ปี ก็สามารถกู้ได้สูงสุดถึง 25ปี // รวมแล้วส่งหมดตอนอายุ 55 (ไม่เกิน 65ปี)
แต่ถ้าอายุ 50 แล้ว ก็จะกู้ได้ไม่เกิน 15 ปี // รวมแล้วส่งหมดตอนอายุ 65 (ไม่เกิน 65ปี)

พูดง่ายๆคือ ระยะเวลาให้กู้ ก็คือ ให้ส่งหมดก่อนอายุเกิน 65 นั่นแหละครับ

---------------------------------------

ส่วนการคำนวณเงินงวด ผมทำไฟล์คำนวณมาให้ที่หน้าแรกของกระทู้นี้แล้ว โหลดเอาเลยนะครับ

ในช่องของอัตราดอกเบี้ย ให้ใส่ 7.125% นะครับ

.

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 17:36:39 »

ซื้อที่ดินเปล่าเฉยๆ ไม่มีนโยบายปล่อยสินเชื่อครับ

ต้องซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง

หรือ ที่ซื้อที่และจะปลูกสร้างอาคารบนที่ดิน

ครับ

.
ขอบคุณครับ..
999
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 15:59:13 »

รบกวนพี่ๆหน่อยครับ
คือว่าอยากจะกู้เงินธนาคารออมสิน สักสามหมื่นมาลงทุน  มีโฉดที่ดินแต่เป็นเจ้าของร่วมกับพีสาว
ในกรณีนี้จะต้องใช้คนค้ำด้วยรึเปล่าครับ และถ้าโฉนดใช้ได้พี่สาวจะต้องไปธนาคารด้วยรึเปล่า
แล้วต้องใช้โฉนดจริงรึเปล่าครับ
ขอบคุณ
กำเมือง ถ้าคนเมืองบ่อู้ แล้วใผ๋จะอู้ละคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 19:53:04 »

คือว่าอยากจะกู้เงินธนาคารออมสิน สักสามหมื่นมาลงทุน  มีโฉนดที่ดินแต่เป็นเจ้าของร่วมกับพีสาว
ในกรณีนี้จะต้องใช้คนค้ำด้วยรึเปล่าครับ และถ้าโฉนดใช้ได้พี่สาวจะต้องไปธนาคารด้วยรึเปล่า
แล้วต้องใช้โฉนดจริงรึเปล่าครับ

ขอตอบแทนเลยนะครับ ต้องโอนโฉนดเป็นชื่อธนาคารระหว่างที่เรากู้เงินครับ ถ้าผ่อนหมดธนาคารก็จะคืนโฉนดแล้วโอนโฉนดกลับให้เป็นชื่อเราครับ ดังนั้นถ้าโฉนดเป็นชื่อ 2 คน ต้องไปเซ็นโอนที่ที่ดินทั้ง 2 คน ครับ

เตือนตัวเอง ว่าเก่งได้...แต่อย่ากร่าง
รู้รับฟัง...ไม่ใช่พร่ามเป็นน้ำไหล
อย่างหลงตน...ให้คนเขาเหนื่อยหน่ายใจ
เจอบันได...ถ้าขึ้นได้--ต้องลงเป็น
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 23:11:37 »

คือว่าอยากจะกู้เงินธนาคารออมสิน สักสามหมื่นมาลงทุน  มีโฉดที่ดินแต่เป็นเจ้าของร่วมกับพีสาว

ให้พี่สาวเซ็นต์ค้ำ และจำนองร่วมกันครับ (จำนองร่วม แต่กู้คนเดียว)

ตอนกู้ไม่ต้องใช้ของจริงครับ ....

แต่ตอนจำนองต้องใช้ของจริง ....

กู้สามหมื่น หาบุคคลค้ำดีกว่าครับ ....

.

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 23:13:41 »

คือว่าอยากจะกู้เงินธนาคารออมสิน สักสามหมื่นมาลงทุน  มีโฉนดที่ดินแต่เป็นเจ้าของร่วมกับพีสาว

ขอตอบแทนเลยนะครับ ต้องโอนโฉนดเป็นชื่อธนาคารระหว่างที่เรากู้เงินครับ ถ้าผ่อนหมดธนาคารก็จะคืนโฉนดแล้วโอนโฉนดกลับให้เป็นชื่อเราครับ ดังนั้นถ้าโฉนดเป็นชื่อ 2 คน ต้องไปเซ็นโอนที่ที่ดินทั้ง 2 คน ครับ

ไม่เรียกว่าการโอนครับ .....

การโอน แปลว่ากรรมสิทธิ์ในที่ดินตกเป็นของธนาคาร ....

แค่จำนองเฉยๆครับ ....

การจำนอง คือการใช้ที่ดินมา"ค้ำประกัน"เงินกู้ ....

กรรมสิทธิ์ยังตกเป็นของเข้าของที่ดินเหมือนเดิม ....

แค่ขายไม่ได้ เพราะติดจำนองเฉยๆ ถ้าจะขายก็แค่เอาเงินมาไถ่ถอนก่อนครับ ....

.

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 53 พิมพ์