เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:42:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  กำลังจะซื้อรถ แนะนำหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะซื้อรถ แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1135 ครั้ง)
chavasaki
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 10:02:56 »

ตั้งใจจะซื้อรถครับ อยากให้ทันกับโครงการรถคันแรก ตอนแรกดูฮอนด้า แจ๊ส แต่เท่าที่ถามผู้รู้บอกว่าอาจจะได้รถไม่ทันกับโครงการเพราะต้องรอนาน เลยมาดูของโตโยต้า ระหว่าง ยารีส กับ วีออส แต่ไม่รู้ว่าแบบไหนจะดีกว่า เพราะแฟนชอบทั้งสองแบบ แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถ เลยไม่รู้ต้องดูสเปคอะไรบ้าง จะเข้าไปดูและจองรถวันอาทิตย์นี้ แต่ยังไม่รู้ว่าต้องสอบถามรายละเอียดอะไรบ้างช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่า ควรถามอะไรบ้าง หรือถ้าใครมีความคิดเห็นอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมเป็นข้าราชการ เงินน้อย เลยต้องผ่อนเอา ใครมีความรู้เรื่องการผ่อนว่าต้องผ่อนเท่าไหร่อะไรอย่างไร ควรซื้อที่ไหนดี มีสิทธิพิเศษสำหรับข้าราชการบ้างหรือเปล่า พอดีจะดาวน์ สองแสนอะครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นในประเด็นที่ท่านรู้หน่อยนะครับ    ขอบคุณครับ
MarkGclass
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 11:04:10 »

ผมว่าซื้อวีออส ดูมีอนาคตกว่ายาริสครับ คนนิยมกว่า ราคาขายต่อดีกว่า ถ้าเชียงรายแถมน้อย ลองที่เชียงใหม่ดูนะครับ เพื่อนผมเพิ่งซื้อวีออส รุ่นอี เกียร์ออโต้ ราคา 605,000 ศูนย์เชียงใหม่ ได้ของแถม ป.1 พรบ. ค่าจดทะเบียน สเกิร์ต สปอยเลอร์ ฟิล์ม ฯลฯ เซลล์ขับมาส่งให้ที่เชียงรายครับ
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 09:03:50 »

ดาวส์สองแสนไม่น้อยเลยครับ ส่วนเรื่องรถชอบแบบไหนเลือกแบบนั้นครับ เพราะบางทีถูกใจคนอื่นอาจจะไม่ถูกใจเรา เอาใจเราว่าครับ ถ้าคิดจะซื้อไว้ใช้นาน ๆ สำหรับข้าราชการลองสอบถามต้นสังกัดดูครับว่า มีสวัสดิการสำหรับข้าราชการไหม เพราะเคยเห็นส่วนใหญ่จะมีมาให้ สำหรับดอกเบี้ยแล้วแต่ว่าไฟแนนท์จะให้เท่าไหร ส่วนใหญ่จะประมาณ 1.5-5 บาทแล้วแต่ครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เครื่องยนต์ทั้งสองตัว ทั้งวีออสและยารีสเหมือนกัน แล้วแต่ละครับว่าชอบแบบไหน
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 13:19:05 »

จากประสบการณ์ ที่เคยใช้ รถทั้ง 2 รุ่น พอแนะนำได้นิดหน่อย ครับ.... ยิ้มเท่ห์
  - วีออส ช่วงล่าง จะนุ่มกว่า ยาริส ครับ
  - ยาริส คล่องตัวในเมืองกว่า วีออส
  - พื้นที่เก็บของ ด้านหลัง ยาริส เอนกประสงค์กว่า วีออส
  - อนาคต ถ้าจะติดแก็ส LPG วีออส จะเหลือพื้นที่เก็บของมากกว่า ยาริส
  - เลือกตัว J หรือ E ก็พอครับ มีทั้งเกียร์ ธรรมดา และ ออโต ให้เลือก( ไม่ต้องเอาตัวที่มีคำว่า Limited ต่อท้าย เพราะช่วงล่างจะปรับเซ็ตมาให้ออกแนวแข็งกระด้างกว่า ตัวธรรมดา  คุณผู้หญิง ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยชอบ )
    แนะนำให้ ลองขับทั้งสองรุ่น ด้วยตัวเองดูก่อนครับ ว่าชอบแบบไหน ( เซลล์เขายินดีให้เราทดลองขับ จนกว่าจะพอใจอยู่แล้วครับ ) เพื่อให้ได้สัมผัสทั้งเรื่อง  อัตราเร่ง การทรงตัว  มุมมองรอบคันขณะขับขี่  ฯลฯ เพราะ 2 รุ่นนี้ ใช้พื้นฐานเดียวกัน  แต่อรรถรส ในการขับขี่ และใช้งาน ก็ไม่ได้เหมือนกันซะทุกเรื่องนะครับ และ ลองโทรเช็คโปรโมชั่น ของแถม ดูหลาย ๆ ที่ครับ 
   ถ้าเป็นผม ( ความเห็นส่วนตัว ) จะซื้อ ยาริส ไม่ตัว J abs ก็ตัว E อาจเป็นเกียร์ auto  เพราะอนาคต ให้แฟนใช้ด้วย จะได้ขับง่ายขึ้น ครับ.....ซื้อรถทั้งที ไม่ต้องรีบครับ...ค่อย ๆ คิด สงสัยอะไร ถามเพิ่มเติมได้ ยินดีให้คำปรึกษา ...... ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์