เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 05:33:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 1174 ครั้ง)
P-RAPA
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 10:20:51 »

อยากได้กล่องเล็ก ๆ ซักเครื่อง เอาไว้เก็บภาพประทับใจ
ราคาไม่ต้องแพงมาก รบกวนโปรฯ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ฝันไว้ไกล เลยยังไปไม่ถึง
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 10:24:44 »

อยากได้มือสอง หรือ ของใหม่ค่ะ

หากเป็นมือสอง ที่เห็นประกาศขายในเว็บนี้ ก็น่าจะมีอยู่นะ

หากสนใจ  เจอแล้วจะแนะนำให้นะคะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 10:32:12 »

เจ้าของกระทู้มีงบประมาณ เท่าไหร่ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
P-RAPA
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 10:36:29 »

ไม่น่าจะเกินหมื่นเนอะ
เดี๋ยวจะไม่มีตังค์กินข้าว  ยิ้มเท่ห์

WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 11:18:05 »

ไม่น่าจะเกินหมื่นเนอะ
เดี๋ยวจะไม่มีตังค์กินข้าว  ยิ้มเท่ห์

ถ้าราคาไม่เกินหมื่น ต้องเป็นกล้องคอมแพ็ค หรือกล้องเล็กครับ ถ่ายภาพง่ายสะดวกต่อการใช้งานทุกสถานะการณ์   ทีนี้ก็ต้องมาดูว่าจะเอามือหนึ่ง หรือมือสอง ถ้าจะเอามือสองในเว็บนี้มีประกาศขายเยอะแยะหรือไปดูของที่หลุดจำนำก็ได้

ถ้าของใหม่ อันนี้เลือกยากนิดนึงครับ เพราะแต่ละยี่ห้อ ต่างก็มีข้อดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- ถ้าชอบกล้องเล็กๆรูปทรงสวยงาม ให้เลือกกล้องที่ใช้ที่ใช้แบต แต่ราคาแพง กว่าที่ใช้ถ่าน
- ถ้าชอบถ่ายวีดีโอด้วย ก็เลือกกล้องที่สามารถบันทึกวีโอได้
- หากจะถ่ายภาพแล้วเอาไปพิมพ์เก็บไว้หรือทำโปสเตอร์ ก็เลือกกล้องที่มีความละเอียดมากหน่อย แต่ปัจจุบันกล้องคอมแพค ความละเอียดก็มากพอสมควร
- หากชอบถ่ายภาพบนรถ ก็เลือกที่มีระบบกันสั่น
- ของแถม อย่าให้ความสำคัญมาก เพราะของที่แถมบริษัทที่ผลิตกล้องเขาแถมให้อยู่แล้วเช่น กระเป๋ากล้อง เมมโมรี่ แบตเตอรี่ หากไม่แถม 3 อย่างนี้ก็ไม่ต้องซื้อแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
- บริการหลังการขายและการรับประกัน อันนี้ควรให้ความสำคัญ เผื่อบางทีซื้อมาได้ 3 วันเสีย ดูว่าเขาส่งซ่อมที่ไหน เอาที่เราสะดวกที่สุด

พนักงานขาย บางร้านรู้จริง บางร้านก็บอกมั่วๆ อย่าเชื่อ 100% ทางที่ดีหาข้อมูลไปก่อนดีที่สุดครับ

ทั้งหมดนี้กล้องบางยี่ห้อมีครบทุก option  อาจจะมีอย่างอื่นเพิ่มขึ้นมาอีก ลองถามคนขายก็แล้วกัน...ผมก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้วย เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว อาจจะถูกหรือไม่ถูกต้องทั้งหมด ก็รอดูความเห็นท่านอื่นๆประกอบด้วยครับ

...ขอให้โชคดีกับการใช้กล้องใหม่ครับ...

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
P-RAPA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 12:14:30 »

รวมทุกอย่างอยู่ในเครื่องเดียวเลยมีมั้ยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังรอคำแนะนำจากท่านอื่น ๆ อยู่นะคะ
จะเก็บไว้เป็นทางเลือกน่ะค่ะ
ขอบคุณท่านเว็บมาสเตอร์มาก ๆ ค่ะ

WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 15:19:20 »

รวมทุกอย่างอยู่ในเครื่องเดียวเลยมีมั้ยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังรอคำแนะนำจากท่านอื่น ๆ อยู่นะคะ
จะเก็บไว้เป็นทางเลือกน่ะค่ะ
ขอบคุณท่านเว็บมาสเตอร์มาก ๆ ค่ะ

ด้วยความยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

จริงๆปัจจุบันนี้กล้องเกือบทุกยี่ห้อ มีทุกอย่างในเครื่องเดียวกันหมดครับ

..เนื่องจากไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญหรือมืออาชีพ จึงไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

hs5spc
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 15:31:19 »

ไปลองจับ เล่น ดูืั้ร้านเลยครับ บางรุ่นออบชั่นดีแต่ไม่เหมาะกะมือเรา บางยี่ห้อ กล้องดี แต่เมนูภาษาอังกฤษ จะให้ดีก็ตั้งคำถามไว้ในใจก่อนครับ
1.งบประมาณ
2.กล้องคอมแพค จะเลือกออบชั่นไรบ้าง ที่น่าจะต้องมี เช่น กันสั่น ซูมมากหรือน้อย บอกระดับแบตไหม ใช้ถ่าน2aหรือแบต ใช้เมมแบบไหน sd card ถุกกว่า xd card .....
3.จะพกกล้องตลอดหรือจะนำไปใช้ในที่ๆไม่มีไฟฟ้าหรือไม่ อย่างผมต้องไปนอนป่าบ่อย ต้องซื้อแบตสำรองหรือใช้กล้องที่ใส่ถ่าน2aครับ กล้องคอมแพคนี่มีหลายขนาดนะครับ ตั้งแต่ขนาดเท่าซองบุหรี่ไปจนถึงขนาดเดียวกับกล้องรุ่นใหญ่หรือ dslr เลย
4.บริการหลังการขาย
5.ยี่ห้อที่เราสนใจ แคนนอนสีจืด นิคอลสีแจ๋น โอลิมปัสสีจ้า พานาสีสด ฯลฯ

ย้ำว่าลองหาข้อมูลแล้วไปลองจับที่ร้านดูครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 16:27:44 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...เห็นมีคอมแพคอยู่ตัวหนึ่งครับ..

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=2673.0

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 17:27:41 »

ไปลองจับ เล่น ดูืั้ร้านเลยครับ บางรุ่นออบชั่นดีแต่ไม่เหมาะกะมือเรา บางยี่ห้อ กล้องดี แต่เมนูภาษาอังกฤษ จะให้ดีก็ตั้งคำถามไว้ในใจก่อนครับ
1.งบประมาณ
2.กล้องคอมแพค จะเลือกออบชั่นไรบ้าง ที่น่าจะต้องมี เช่น กันสั่น ซูมมากหรือน้อย บอกระดับแบตไหม ใช้ถ่าน2aหรือแบต ใช้เมมแบบไหน sd card ถุกกว่า xd card .....
3.จะพกกล้องตลอดหรือจะนำไปใช้ในที่ๆไม่มีไฟฟ้าหรือไม่ อย่างผมต้องไปนอนป่าบ่อย ต้องซื้อแบตสำรองหรือใช้กล้องที่ใส่ถ่าน2aครับ กล้องคอมแพคนี่มีหลายขนาดนะครับ ตั้งแต่ขนาดเท่าซองบุหรี่ไปจนถึงขนาดเดียวกับกล้องรุ่นใหญ่หรือ dslr เลย
5.ยี่ห้อที่เราสนใจ แคนนอนสีจืด นิคอลสีแจ๋น โอลิมปัสสีจ้า พานาสีสด ฯลฯ

ย้ำว่าลองหาข้อมูลแล้วไปลองจับที่ร้านดูครับ
ตามนั้นเลยครับ

tongnakrub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 18:20:59 »

1.งบประมาณ

ตามนั้นเลยคับ แล้วเลือกรุ่นที่คุณสนใจมาให้ช่วยตัดสินใจดีกว่าคับผม

แพ้เป็นถ่าน ผ่านจึงเป็นเพชร
xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม
ระดับ :ป.โท

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 21:24:41 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...เห็นมีคอมแพคอยู่ตัวหนึ่งครับ..

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=2673.0

ตามนั้นเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์