เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 01 พฤษภาคม 2024, 11:20:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  มีวิธีลดผมร่วงหลังคลอดมั๊ยคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีวิธีลดผมร่วงหลังคลอดมั๊ยคะ  (อ่าน 866 ครั้ง)
MissJira
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 20:38:53 »

ใครมีวิธีลดจำนวนผมที่จะร่วงหลังคลอดให้ร่วงน้อยลงบ้างมั๊ยคะ ตอนนี้ผมยังไม่ร่วง แต่คาดว่าอีก 2 เดือนนี้ไม่พลาดแน่ๆ ^_^
kanjang
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 18:50:22 »

หลังคลอดโบราณเค้าว่า  ถ้าลูกจำหน้าได้ผมมักจะล่วงค่ะ
แก้ง่าย  ให้เราตัดผมของเราแก้เคล็ดคะ เ
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 12:41:30 »

ม่ายทราบเช่นกันค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แต่เท่าที่ทราบคือ

หลังจากที่คุณแม่คลอดน้องได้ประมาณ 3 เดือน เส้นผมของคุณแม่ก็จะหลุดและร่วงออกเป็นจำนวนมากกว่าปกติ ซึ่งเป็นภาวะที่เป็นปกติ และเกิดขึ้นชั่วคราว ดังนั้นจึงไม่ต้องตกใจ โดยทั่วไปแล้ว จะหายไปภายในเวลาประมาณ 6 – 12 เดือนหลังคลอด  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
ฮานะจัง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:33:59 »

ตอนนี้ลูก 4 เดือนค่ะ ผมร่วงเยอะจริงๆค่ะ
jubjaeng
ชั้นประถม
*

กำลังใจที่ดีที่สุดของแม่ คือลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 22:28:34 »

ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกันค่ะตอนนี้น้อง5เดือนกว่าร่วงเยอะมากๆในห้อง1วันต้องกวาดหลายครั้งเลยอะเวลาหวีผมนะไม่ยากจะคิดเลยค่ะคุณแม่ทั้งหลายเสียดายผมที่หลุดอะเพราะผมเรายาวถึงสะเอวเลยนะเริ่มร่วงมาตั้งแต่น้องได้สัก3เดือนมั้งค่ะแต่มันก็ขึ้นใหม่นะไม่ต้องกังวลค่ะเป็นกันทุกคน
บ้านจันทาสมุนไพร
บ้านจันทาสมุนไพร อยู่ไฟหลังคลอด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2012, 12:06:22 »

ภาวะผมร่วงหลังคลอดนี้จะมีลักษณะ คือ ภายหลังจากที่คุณแม่คลอดน้องได้ประมาณ 3 เดือน เส้นผมของคุณแม่ก็จะหลุดและร่วงออกเป็นจำนวนมากกว่าปกติ ซึ่งถือว่าเป็นภาวะที่เป็นปกติ และเป็นภาวะที่เกิดขึ้นชั่วคราว ดังนั้นคุณแม่จึงไม่ต้องตกใจ โดยทั่วไปแล้วอาการจะหายไปภายในเวลาประมาณ 6 – 12 เดือนหลังคลอด
ทำไมถึงต้องผมร่วงหลังคลอด
         ในระหว่างที่ตั้งครรภ์ ฮอร์โมนเอสโตรเจน (Estrogen hormone) จะอยู่ในระดับที่สูงต่อเนื่องเป็นระยะเวลานาน ซึ่งมีผลทำให้เส้นผมอยู่ในช่วงเติบโตเป็นจำนวนมาก เส้นผมอยู่ในช่วงพักมีเป็นจำนวนน้อย ดังนั้นคุณแม่อาจสังเกตได้ว่าระหว่างตั้งครรภ์ จะมีผมที่ดกดำขึ้น และหลุดร่วงน้อย
         แต่เมื่อคุณแม่ได้คลอดทารกออกมาแล้ว ระดับฮอร์โมนเอสโตรเจนจะตกลงมา ทำให้เส้นผมที่เคยอยู่ในช่วงเติบโตเป็นจำนวนมาก ค่อยๆเปลี่ยนไปอยู่ในช่วงพักและหลุดร่วงออกไปจากศีรษะพร้อมๆกัน ซึ่งระยะการเปลี่ยนแปลงนี้กินเวลาประมาณ 1 - 6 เดือนแล้วแต่บุคคล (เฉลี่ยอยู่ที่ 3 เดือน) ทำให้คุณแม่หลายคนมีอาการผมร่วงหลังคลอดเกิดขึ้นเมื่อทารกอายุได้ 3 เดือน ซึ่งอาจร่วงได้ถึงวันละ 400 - 500 เส้นเลยทีเดียว โดยจะสังเกตได้ชัดเจนตอนหวีผมหรือสระผมว่าผมร่วงมากขึ้น แต่อย่างไรก็ตามไม่จำเป็นต้องวิตก เพราะผมเส้นใหม่จะขึ้นมาแทนที่และกลับสู่ภาวะปกติในเวลาประมาณ 6 – 12 เดือนหลังคลอด
กรณีใดบ้างที่ต้องพบแพทย์
         ถ้าคุณแม่รู้สึกว่าอาการผมร่วงนี้เป็นมากกว่าปกติมากๆ หรือผมร่วงโดยไม่กลับสู่ภาวะปกติในเวลา 12 เดือนหลังคลอด หรือ เมื่อลูกอายุได้ครบขวบปีพอดี ให้ไปปรึกษาแพทย์ เพราะอาจเป็นได้ว่ามีการขาดธาตุเหล็ก (ซึ่งอาจเกิดจาก ระหว่างตั้งครรภ์อาจได้รับธาตุเหล็กทดแทน เช่น FBC, Obimin AF ไม่เพียงพอ หรือ เกิดจากเสียเลือดระหว่างคลอดจำนวนมาก หรือ อื่นๆ) หรือ มีภาวะไธรอยด์ฮอร์โมนต่ำ หรือ ภาวะอื่นๆ ก็เป็นได้
ระหว่างที่ผมร่วงคุณแม่ทำอะไรได้บ้าง
         ในระหว่างที่มีภาวะผมร่วงหลังคลอด เราไม่มีวิธีที่จะหยุดไม่ให้ผมร่วงได้ ดังนั้นคุณแม่อาจถือโอกาสนี้ในการเปลี่ยนทรงผม โดยอาจตัดผมสั้น ซึ่งเป็นทรงที่ต้องการการดูแลน้อย ทำให้ไม่ต้องหวีผมบ่อย เพราะการหวีผมหรือแปรงผมแรงๆและบ่อยๆจะทำให้ผมร่วงมากขึ้น อีกทั้งยังช่วยให้เศษเส้นผมที่ตกตามพื้นลดน้อยลงไปด้วย การกินอาหารจำพวกโปรตีนก็อย่าให้ขาด ให้กินให้เพียงพอ
         อีกเรื่องที่ต้องระวัง คือ เส้นผมของคุณแม่ที่ร่วงอาจไปพันอยู่ที่ ข้อมือ, นิ้วมือ, ข้อเท้า, นิ้วเท้า, ข้อศอก, อวัยวะเพศชาย หรือ ข้อพับอื่นๆ ของลูกน้อยได้ โดยมันจะรัดแน่นและเสียดสี เกิดภาวะที่เรียกว่า แฮร์ ทูนิเก้ (Hair Torniquet) ซึ่งทำให้ลูกน้อยเจ็บอย่างมาก ถ้าคุณแม่พบว่าลูกร้องโดยไม่มีสาเหตุ อาจต้องตรวจดูให้ดีว่าเกิดภาวะนี้หรือไม่

บ้านจันทาสมุนไพร บริการอยู่ไฟหลังคลอดถึงบ้าน จำหน่ายสมุนไพรอบตัว กระโจม ยาต้มอาบหลังคลอด ชุดสปาผิวหลังคลอด โทร.089 759 7290 http://www.facebook.com/?ref=logo#!/profile.php?id=100003298240469
หน้า: [1] พิมพ์