เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:12:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  นักศึกษา-ขอคำปรึกษา อยากลงทุนขายหมูปิ้งหน้ามหาลัย จะดีรึป่าวค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน นักศึกษา-ขอคำปรึกษา อยากลงทุนขายหมูปิ้งหน้ามหาลัย จะดีรึป่าวค่ะ  (อ่าน 4297 ครั้ง)
nanapopo
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2012, 09:07:51 »

ตามหัวข้อเรย  อยากลงทุนขายหมูปิ้งตอนเช้า เพราะเห็นว่าหน้ามหาลัยแม่ฟ้าหลวงไม่ค่อยมีอะไรขาย
อยากจะจ้างคนมาให้ช่วยขายค่ะ  เพราะตัวเองก็ต้องเรียนกลัวจะไม่มีเวลา อยากปรึกษาว่า

- ถ้าจ้างคนมาขายจะคุ้มกันไหมค่ะ   ควรจะให้ค่าจ้างเท่าไหร่
- การขายหมูปิ้งนี้ ลงทุนประมาณเท่าไหร่ค่ะ 
- ควรจะเอาเงินส่วนหนึ่งที่มี มาลงทุนหรือเก็บไว้เฉยๆดีค่ะ

ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะค่ะ  ไม่รู้ว่าจะปรึกษาใครดีค่ะ   ^_^
nanapopo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2012, 09:20:58 »

ใครมีคำแนะนำดีๆ พร้อมจะรับฟังนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ ^^
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 18:30:17 »

หมูปิ้ง ข้าวเหนียว ที่ไหนก็ดีครับ

แถวบ้านผม (ปทุม) มีอยู่ร้านนึง เป็นรถ มอไซด์ แต่จอดประจำทุกวัน จนคนรู้ 2-3 คน ไม่ทันขายทุกเช้า

แต่ว่า เขามีการแต่ง รดชาติด้วยนะ ก็ผงปรุงอาหารแบบมาม่านะแหละ  มีหลายรด หลายกลิ่น  พวกผงปรุงรสนี่  เห็นมีขายเป็นโลๆๆ   ส่งถึงบ้านในเน็ต  น่าสนใจ (ระวังนะ ทาครีมป้องกันใบหน้ามั่ง  เป็นฝ้าแล้วรักษายาก ครีมมันแพง)
nanapopo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 10:41:43 »

หมูปิ้ง ข้าวเหนียว ที่ไหนก็ดีครับ

แถวบ้านผม (ปทุม) มีอยู่ร้านนึง เป็นรถ มอไซด์ แต่จอดประจำทุกวัน จนคนรู้ 2-3 คน ไม่ทันขายทุกเช้า

แต่ว่า เขามีการแต่ง รดชาติด้วยนะ ก็ผงปรุงอาหารแบบมาม่านะแหละ  มีหลายรด หลายกลิ่น  พวกผงปรุงรสนี่  เห็นมีขายเป็นโลๆๆ   ส่งถึงบ้านในเน็ต  น่าสนใจ (ระวังนะ ทาครีมป้องกันใบหน้ามั่ง  เป็นฝ้าแล้วรักษายาก ครีมมันแพง)

ขอบคุณมากค่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ    กะว่าจะจ้างคนมาขายค่ะ   ขายเองคงไม่มีเวลา แต่คิดว่าน่าจะขายดีแหละค่ะ  ตอนเช้าๆ หน้ามอ ไม่มีไรเลยค่ะ  นอกจากเซเว่น  ถ้ามีหมูปิ้ง ข้าวเหนียว  น่าจะซะดวกกับวัยเรียนวัยทำงาน ^^   ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีนะค่ะ   จะเก็บเอาข้อคิดดีๆ มาใช้ค่ะ  ^___^ 
nanapopo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 13:32:49 »

เอ่.....   มันต้องใช้งบเท่าไหร่ถึงจะพอค่ะ   แล้วหากเราจ้างคนมาขาย  ควรจะจ้างเค้ายังไงดีค่ะ  วันละเท่าไหร่ หรือควรจ้างเป็นชั่วรายชั่วโมง     อายจัง     

aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 18:44:43 »

งั้นมาตอบต่อ

หน้าโรงงานสแตนเล่ย์ ปทุม ขายดีมาก เขาจ้าง 2 คน คนละ 150 ทั้งขายทั้งปิ้ง แค่ช่วงเช้าไม่รู้เลิกไปยัง เห็นว่าทำไม่ไหว  เพราะต้องตื่นมาเตรียมของเอง ก่อนไก่โห่  ยกขึ้นรถ ลูกจ้างไปรอหน้าโรงงาน (เป็นผู้หญิง เหมือนกัน แต่อาจขี้เหล่กว่านิ)  555+
nanapopo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 19:37:35 »

หน้าโรงงานสแตนเล่ย์ ปทุม ขายดีมาก เขาจ้าง 2 คน คนละ 150 ทั้งขายทั้งปิ้ง แค่ช่วงเช้าไม่รู้เลิกไปยัง เห็นว่าทำไม่ไหว  เพราะต้องตื่นมาเตรียมของเอง ก่อนไก่โห่  ยกขึ้นรถ ลูกจ้างไปรอหน้าโรงงาน (เป็นผู้หญิง เหมือนกัน แต่อาจขี้เหล่กว่านิ)  555+

ขายช่วงเช้า  คนละร้อยห้าสิบ  เตรียมของเอง  ยังงี้จ้างแบบให้เค้าเตรียมให้เลย  ขายเอง จ้างแพงหน่อย แต่ถ้าขายดีก็คุ้มแหะ  ^_^    (ว่าแต่  รู้ได้งัยว่าขี้เหล่กว่าา     ว๊ากกกกกกกกกกก  แซวเล่นขำๆค๊า)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค๊าา      สนใจขายหมูปิ้งบ้างไหมค่ะ 5555+
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2012, 12:40:20 »

ขายช่วงเช้า  คนละร้อยห้าสิบ  เตรียมของเอง  ยังงี้จ้างแบบให้เค้าเตรียมให้เลย  ขายเอง จ้างแพงหน่อย แต่ถ้าขายดีก็คุ้มแหะ  ^_^    (ว่าแต่  รู้ได้งัยว่าขี้เหล่กว่าา     ว๊ากกกกกกกกกกก  แซวเล่นขำๆค๊า)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค๊าา      สนใจขายหมูปิ้งบ้างไหมค่ะ 5555+

ผิดหลักการแล้วครับ  ถ้าอย่างนั้น ระวังโดนลูกจ้างยึดกิจการ 555+

ลูกจ้างลาออกจากเรา ไปขายเอง บอกเจ้าเก่าค้าาา  คนซื้อจำหน้าคนขายได้ เออ เจ้าเก่า

อยู่ที่บ้าน ถ้าไม่ทำเอง ก็จ้างอีกคน มาเตรียมของให้ แล้วเลิกกัน
เอาไปขาย จ้างอีกชุดหนึ่ง  ขายอย่างเดียว

กิจการอะไร ก็ทำแบบนี้ละครับ  จะได้ไม่เกิดผู้ค้า รายใหม่ มาขายแข่งกับเรา ไมได้เห็นแก่ตัว แต่เพื่อความอยู่รอด ของเรา

....หมูปิ้ง 2 ไม้  ส่งปทุม  ยิงฟันยิ้ม
nanapopo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2012, 16:33:05 »

5555555555555555+  ฮามากกกกกกก   จริงด้วย   งั้นยังต้องศึกษาอีกนานนนนน  ><

ใช่ๆ  ถ้าทำงั้นเค้าก็เอาสูตรเราไปหมด  หือออ  ยังไม่ทันเริ่ม จะเจ้งซะแระเรา 55+   

เด๋วรวยเมื่อไหร่  จะเอาหมูปิ้งไปให้ทานถึงที่เลยนะค่ะ  …^__________^" 
Bsiriluk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2012, 17:12:13 »

มีสูตรหรือเปล่าครับ รบกวนแบ่งปัน
ได้หรือเปล่าครับผม ขอบคุณมักมาก
rakwit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 23:16:46 »

ก้ออยากทำเหมือนกานนะคับ ขายมหาลัยที่ไหนเหรอคับ ผมมีสูตรหมูปิ้งนมอะคับ ความลับ
chanphone
ชั้นประถม
*

ล่าฝัน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 00:57:13 »

อยากรู้เกี่ยวกับการขายหมูปิ้ง   ถ้าว่างก็แวะมาดูตัวอย่างหน้ามอพะเยาตอนเย็นๆครับ เป็นนักศึกษาขายเองตอนเย็น  เขาจะขายเป็นล้อเข็นอยู่หน้าร้านวีซีดีที่หน้ามอพะเยาครับ

วิธีที่ดีที่สุด ในการทำนายอนาคต คือ การสร้างมันขึ้นมา
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 12:25:49 »

เข้าท่าดีครับ ลงทุนไม่มาก แต่กำไรงาม

เนื่องจากจะขายให้วัยรุ่นทั่วไป

การประชาสัมพันธุ์ก็ต้องให้น่ารัก ทันสมัย ถูกใจด้วย

รับรอง หน้าตาดี มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วนะฮ๊าฟฟฟฟ

ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:26:06 »

แนะนำวางขายสินค้าตามร้าน ขยายช่องทางการขาย

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
หน้า: [1] พิมพ์