เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:43:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  คุณคิดว่าValentino Rossi ขับไม่ดีหรือว่ารถไม่แรงคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คุณคิดว่าValentino Rossi ขับไม่ดีหรือว่ารถไม่แรงคับ  (อ่าน 9522 ครั้ง)
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 15:24:33 »

ตามหัวข้อคับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
BenzRacing
m | moto
ระดับ ป.ตรี

Mangology| moto

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 16:02:01 »

ในความคิดของผม คิดว่าอาจจะเป็นเพราะพี่แกเปลี่ยนค่ายมาอยู่ Ducati ซึ่งก่อนหน้านี้อยู่ Yamaha Fait มาก่อน

จึงอาจจะยังปรับตัวเข้าหารถไม่ได้ เพราะลักษณะขับรถ ญี่ปุ่นอย่าง Yamaha กับรถ อิตาลี่ อย่าง Ducati มันคนละสไตล์กัน (รอสซี่ก้เปนคนอิตาลี่ 555 ) พี่แกอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัวค่อนข้างหลายเรซอยู่

อีกอย่างนึงที่น่าคิด หากเป็นที่รถ ทำไมเมื่อ Stoner นักแข่งสังกัด Repsol Honda ในตอนนี้เปลี่ยนค่ายจาก Ducati มาอยู่ Honda ทำให้ฝีมือดีขึ้นมามาก ซึ่งสนามล่าสุดที่เพิ่งเปิดตัวไปที่กาตาร์ ก้เข้าเส้นชัยอันดับ 2 รองจาก ลอเรนโซ่

อันนี้ก้แล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละคนนะครับ แต่ผมคิดว่า "น่าจะ" เป็นแบบนี้   รอกูรูมาตอบอีกทีครับ

Mangology Moto เชียงราย
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 16:13:30 »

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ปีที่แล้วผมว่าพี่แกคงปรับตัวไม่ได้คิดว่าปีนี้มาแรงแน่เอาที่ใหนได้ดูสนามที่กาต้าพี่แกขี่เหมือนปีที่แล้วเลยเลยอยากถามผู้รู้ซักหน่อย เหอๆๆแต่ผมเป็นแฟนพันแท้พี่แกเลยนะ

80808
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 22:21:10 »

น่าจะรถไม่แรงมั้งครับ
ไม่ได้ดูนานล่ะ ล่าสุดที่จำได้ รู้จักแต่ michael doohan ครับ

ยินดีคับ www.auto2cars.com

aoyeve
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 08:51:04 »

เดอะ ด็อกเตอร์" วาเลนติโน รอสซี ยอดแชมป์โลกเวิลด์จีพี 9 สมัย ออกอาการฉุนขาดรถแข่งดูคาติ GP12 ของตัวเอง ว่าเป็นรถที่ห่วยที่สุดตั้งแต่ตนเองเคยบิดมา พร้อมยอมรับว่าผลงานในปี 2012 อาจจะย่ำแย่ลงจากปี 2011

ซูเปอร์สตาร์แห่งศึกโมโตจีพีวัย 33 ปี ยังไม่สามารถคว้าแชมป์ให้กับต้นสังกัดใหม่ได้เลยนับจากทีมยามาฮ่า มาร่วมทีมดูคาติ ในปี 2011 โดยผลงานที่ดีที่สุดคือการยืนแป้นโพเดียมอันดับที่ 3 ในศึกเฟรนช์ กรังด์ปรีซ์ เมื่อเดือนพฤษภาคมปีก่อน ขณะที่สุดก็ประเดิมฤดูกาล 2012 ได้อย่างย่ำแย่ด้วยการนำรถหมายเลข 46 เข้าป้ายเพียงอันดับที่ 10 ในศึกกาตาร์ จีพี เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา

ซึ่ง "เดอะ ด็อกเตอร์" ออกมาเผยหลังจบการแข่งขันที่สนามโลไซอัล เซอร์กิต ถึงสถานการณ์ในทีมว่า "ปัญหาใหญ่ของผมคือรถแข่งดูตาติ GP12 ที่ผมไม่สามารถขับขี่มันได้เลย โดยเฉพาะการทำความเร็ว ทีมงานพยายามแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนยางชุดใหม่ ซึ่งแทนที่มันจะทำให้เร็วขึ้นแต่ผลที่ออกมากลับตรงกันข้าม"

พร้อมกันนี้อดีตนักบิดทีมฮอนด้าและยามาฮ่า ยังมองถึงโอกาสของตัวเองและทีมงานในฤดูกาล 2012 นี้ว่า "หลังจากจบฤดูกาลที่แล้ว เรายังมองโลกในแง่ดีว่าทุกอย่างน่าจะดีขึ้น แต่หากสถานการณ์ยังเป็นเช่นนี้ต่อไป บางทีผลงานในปีนี้อาจจะแย่ลงจากปีที่ผ่านมาอีกก็เป็นได้"

สำหรับในปี 2011 ที่ผ่านมานับเป็นครั้งแรกในรอบ 16 ปี ที่ยอดนักบิดระดับรอสซีไม่มีแชมป์ติดมือแม้แต่สนามเดียว หลังจากเจ้าตัวประเดิมการแข่งขันระดับเวิลด์ จีพี รุ่น 125 ซีซี มาตั้งแต่ปี 1996 เป็นต้นมา

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์

Rating ( ให้คะแนน )

* ValentinoRoulotte[1].jpg (51 KB, 586x388 - ดู 6509 ครั้ง.)

* 555000004728301[1].jpg (35.18 KB, 320x220 - ดู 8609 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2012, 08:58:21 โดย aoyeve » IP : บันทึกการเข้า
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 10:05:05 »

ต้องยอมรับคับ ว่า ดูคาติ เป็นรถที่ขี่ยาก เหมือน เอาแต่ใจ เล็กๆ

ส่วนทีมงานนั้น ก็ ยังปวดหัวอยู่คับ การเซตรถ ให้เข้า กะสไตล์ การขับของรอสซี่

ซึ่งเทพมากกก ใช้ เบรคน้อยในแต่ละโค้ง ความเร็วในโค้ง สูงกว่าคันอื่น

ดูจากการขับ ยามาฮ่า และ ฮอนด้าที่ผ่านๆมา 

ส่วนตัว คาดว่า น่าจะเป็นที่รถคับ ที่สวนทางกะ สไตล์การขับของรอสซี่

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Benzram
ชั้นประถม
*

หนุ่มน้อย ไร้ร้อยตีนกา

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 19:33:33 »

รถดูคาติแรงนะครับ โดยเฉพาะตีนต้นแต่อย่างว่านะครับ รถแรงอย่างเดียวไม่ได้ มันมีองค์ประกอบหลายอย่างทั้งระบบเบรค การออกแบบตัวรถ ตัวผู้ขับขี่เองปีก่อนๆ รถดูคาติจะได้เปรียบตอนที่สนามโค้งกว้างๆ โค้งน้อยๆ เพราะความแรงของตัวรถ แต่ถ้าเจอสนามสั้นๆโค้งเยอะๆพวกรถญี่ปุ่นจะได้เปรียบกว่า แ่ผมว่ารอสซี่2ปีมานี้เขาไม่คุ้นกะรถดูคาติมากกว่า เพราะขับรถณญี่ปุ่นมาหลายปี และอยู่ช่วงขาลงของเขาด้วยนะผมว่า
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 17:15:15 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมเอาใจช่วยทุกสนามแต่ลุ้นไม่ขึ้นเลย เหอๆๆ ยิงฟันยิ้ม

คฑาวุธ@TOT
ไม่ต้องมีคำบรรยายใดๆ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 12:58:27 »

ผมว่า ทั้งคนทั้งรถครับ อย่างเเรก รถ..เซ็ตให้ดี เเรง เเละควบคุมง่ายสู้พวกทีมญี่ปุ่นไม่ได้
 อย่างที่สอง ...คน  รอสซี่เก่งก็จริงครับ เเต่เฒ่าเเล้ว กระดูผ่อยละ สู้ละอ่อนหนุ่มเริ่มไม่ไหวละครับ ที่ยังขับยังเเข่งอยู่ได้เพราะความเก๋า เเละประสบการณ์ล้วนๆ นะ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 16:03:23 »

ตอบจากประสบการณ์ตรงครับ....

ดูคาติ เป็นรถที่ดี ยี่ห้อนึงครับแต่

การที่จะควบ ดูคาติ ให้ได้ดีเป็นเรื่อง

ที่ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ....

ผมเป็นคนขี่ ดูคาติ มอนสเตอร์ เอ็ม 796

เป็น สปอร์ตแน๊กเก็ต ครับเครื่อง 800 ซีซี

ต้องมาไล่บี้พี่น้องในกลุ่ม ที่เป็นรถ สปอร์ต 1000

เป็นส่วนใหญ่

ไม่ว่าโค้งแคบ หรือโค้งกว้าง ไม่เป็นปัญหาครับ

หากว่า ฝีมือ ไม่ห่างกันเท่าไหร่ ผมก็แซง พี่น้องไม่ได้

เค้าก็หนีผมไม่ออก ยกเว้นทางตรง ที่ผมขอยอมแพ้ เนื่อง

จากใจไม่ถึงในทางตรงๆ แต่ถ้าทางโค้ง ความสามารถของ

ผมมีเท่าไหร่ใส่หมดครับ บางครั้ง ผมก็ แซง สปอร์ต 1000

ญี่ปุ่น ได้ในโค้งเลยครับ

ผมว่าน่าจะอยู่ที่ คนมากกว่าครับ ที่ไม่สามารถปรับตัวให้เข้า

กับรถได้มากกว่าครับ....

จากสูงสุด สู่สามัญ
BenzRacing
m | moto
ระดับ ป.ตรี

Mangology| moto

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 17:22:48 »

ดูคาติ เป็นรถที่ดี ยี่ห้อนึงครับแต่

การที่จะควบ ดูคาติ ให้ได้ดีเป็นเรื่อง

ผมเป็นคนขี่ ดูคาติ มอนสเตอร์ เอ็ม 796

เป็น สปอร์ตแน๊กเก็ต ครับเครื่อง 800 ซีซี

ต้องมาไล่บี้พี่น้องในกลุ่ม ที่เป็นรถ สปอร์ต 1000

ไม่ว่าโค้งแคบ หรือโค้งกว้าง ไม่เป็นปัญหาครับ

หากว่า ฝีมือ ไม่ห่างกันเท่าไหร่ ผมก็แซง พี่น้องไม่ได้

เค้าก็หนีผมไม่ออก ยกเว้นทางตรง ที่ผมขอยอมแพ้ เนื่อง

จากใจไม่ถึงในทางตรงๆ แต่ถ้าทางโค้ง ความสามารถของ

ผมมีเท่าไหร่ใส่หมดครับ บางครั้ง ผมก็ แซง สปอร์ต 1000

ผมว่าน่าจะอยู่ที่ คนมากกว่าครับ ที่ไม่สามารถปรับตัวให้เข้า

ตามนั้นครับ คนขับมาตอบเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Mangology Moto เชียงราย
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2012, 22:35:31 »

ผมว่าต่างฝ่ายต้องปรับเข้าหากันครับ

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 11:07:44 »

ขอบคุณมากครับคุณพี่

UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 14:23:45 »

http://livetv.ru/en/eventinfo/111075_spanish_grand_prix/
อีก2วันดูผลงานของพี่เขากันครับ

jirapongtor007
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 08:29:37 »

ต้องจูนทั้งสองฝ่ายเข้าหากันคับ
aoyeve
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2012, 11:59:45 »

motogp le mans สนามที่ 4  Valentino Rossi ที่ 2
 http://www.youtube.com/watch?v=L3CXXdnU0YM
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2012, 17:46:26 »

จัดเต็มคับ

รอบสองรอบสุดท้าย ใช้ฝีมือจริงๆๆ

เพราะ สังเกตุได้ว่า ฮอนด้า เครื่องยนต์ของสโตเนอร์ ยังแรงกว่าเช่นเคย

แต่ ด้วยยางใกล้หมด จึงขับได้แค่ ประคองเวลาคับ

ผิดกะ รอสซี่ ที่ ไล่ มาตั้ง แต่ ตอนช่วงที่ แซง โดวิซิโอโซ่ได้ ก็ ไล่ยาวเลย

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 09:29:43 »

สุดยอกดเลยครับใจเต้นตึกๆๆกลัวลูกพี่จะล้มสุดท้ายเอาที่2ไปเลย แย้ๆๆแล้วเจอกันอาทิตหน้าที่ Catalunya วันอาทิตย์ที่3น่ะครับ

หน้า: [1] พิมพ์