เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 15:42:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยวิจารณ์ net แต่ละยี่ห้อหน่อยครับ tot 3BB cat ขอความเห็นครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยวิจารณ์ net แต่ละยี่ห้อหน่อยครับ tot 3BB cat ขอความเห็นครับ  (อ่าน 6834 ครั้ง)
บีบีเซอร์วิส 26/1ม.12 ต.ท่าสาย อ.เมือง จ.เชียงราย084-1774121
benz
มัธยม
**

ซ่อม-คอมฯ-ปริ้นเตอร์-ดาวเทียม-หมึกเลเซอร์,อิงเจ็ท

« เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 21:21:14 »

ขอความเห็นครับ

เบนซ์  0841774121
287 หมู่ 4 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย084-1774121
undetect
Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 21:24:56 »

เอาเฉพาะเชียงราย ผมว่า 3bb เน็ตเร็ว เรื่องแจ้งเสีย เมื่อก่อนดีมาก เพราะแก้ ณ ตอนเสียได้เลย แต่ตอนนี้แก้ช้าลง โอนกันไปตามจังหวัด
cat พอใช้ บางทีเร็ว บางที่ช้า ผมยังไม่เคยใช้ ได้ยินแต่เพื่อนๆบอกมา
tot ห่วยสุด แต่บางที่ก็เร็ว ผมเคยใช้ก็เร็วเท่า 3bb แต่พอเสียกว่าจะมาซ่อมให้บางทีเป็นอาทิตย์ ไม่มีเน็ตใช้

Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย เชียงราย o๘๕-๑o๖๘๕๕๕
รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับ IT
สินค้ามือสองรับประกัน 1 เดือน
สินค้ามือหนึ่งรับประกันตามชิ้นส่วน
TheAug28
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 22:24:31 »

ใช้ครับผมใช้อยู่ TOT ซ่อมช้ามากๆๆๆ โครตๆ
ตอนนั้นเน็ตเสียเป็นอาทิตย์ไม่มาซ่อม ผมก็ลยจะตัดสินใจเปลี่ยนเป็น 3bb แต่เขาบอกแถวบ้านผมมันเต็มอะไรไม่รู้เลย ก็เลยจำใจใช้ไป

ฝันให้ไกล-ไปให้ถึง:
บ้านโน๊คบุ๊ค....
ระดับ ป.ตรี

Toy..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 22:31:32 »

โดยส่วนตัวแล้วผมก็ใช้ 3bb มาตลอดก็ไม่เคยปัญหาอะไรน่ะครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
uphigher
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 22:46:39 »

เอาเฉพาะเชียงราย ผมว่า 3bb เน็ตเร็ว เรื่องแจ้งเสีย เมื่อก่อนดีมาก เพราะแก้ ณ ตอนเสียได้เลย แต่ตอนนี้แก้ช้าลง โอนกันไปตามจังหวัด
cat พอใช้ บางทีเร็ว บางที่ช้า ผมยังไม่เคยใช้ ได้ยินแต่เพื่อนๆบอกมา
tot ห่วยสุด แต่บางที่ก็เร็ว ผมเคยใช้ก็เร็วเท่า 3bb แต่พอเสียกว่าจะมาซ่อมให้บางทีเป็นอาทิตย์ ไม่มีเน็ตใช้

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 22:48:25 »

TOT ดีสุด...เพราะที่ผมอยู่อีกสองค่าย...มาไม่ถึง.. ยิงฟันยิ้ม

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
palmtingshop
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 22:57:05 »

GPRS ไปเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม

"จงรักเพื่อนบ้าน เหมือนรักตนเอง"."
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 23:07:14 »

3BB ดีที่สุดแล้วครับ สั้นไปไหมนี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Snowblower
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 23:08:35 »

^
^
ยาวให้ครับ

tot เนี่ย ตัดออกไปจาก choice ทั่วประเทศเลย มันไม่น่าจะเรียกว่า hispeed internet
น่าจะเป็น shape speed internet มากกว่า

เหลือ 3bb กับ cat
3bb ก็ กลางๆ
cat ไม่เคยใช้ แต่เห็นหลายคนบอกช้ากว่า 3bb

สรุปเลือก 3bb ครับ
รอ true มาเชียงรายก่อน น่าจะไม่นานนี้แหละ ค่อยเปลี่ยนเป็น true
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 เมษายน 2012, 23:11:02 โดย Snowblower » IP : บันทึกการเข้า

Snowblower
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 23:43:07 »

มีแต่คนไม่เคยใช้ CAT เลยพูดถึงสักหน่อย ...

CAT ไม่เน้นแรงครับ Mbp ต่อราคา ถือว่า เสียเปรียบค่าอื่น เพราะค่ายอื่น 6m 590 แต่ของเขา 4m 800 กว่าบาท (ตอนผมใช้) พูดได้เต็มปากครับ เขาไม่ได้ขายเม๊ก แต่เค้าขายคุณภาพครับ ตรงไหนสัญญาณไปไม่ถึง เค้าไม่ดันทุรังติดให้แน่นอน ผมเล่นมา ไม่เคยหลุดเลย แม้ช่วงเวลาที่คนเล่นเยอะ ก็ไม่มีอืดให้เห็น เสียนิดหน่อยตรง fiber optic ยังมีหลุดให้เห็นบ้างเป็นประปลายอยู่

ส่วน 3bb ถือว่ารองลงมาครับ สัญญาณเค้าดีจริง มีหลุดบ้าง แต่ไม่มาก ความเร็วสม่ำๆเสมอ แต่ช่วงเวลาเร่งด่วน กลางคืน เน็ตจะอืดๆ เพราะอัตราแชร์กันในแต่ละโหนด เยอะมาก แต่ก็ไม่ได้วอรี่อะไร มีให้ใช้ก็บุญละ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ เปิดทิ้งไว้มาเป็นเดือนเหมือนกันครับ ไม่เคยดับ

tot นี่ หลุดบ้าง เป็นประปลาย แต่ในเมืองก็สัญญาณถือว่าใช้ได้เลย  เสียอย่างเดียว เขาชอบดันทุรังไปติดในที่ๆสัญญาณอ่อน ทำให้มีฟีตแบคว่าเน่า พอสมควร (ก็ค่ายอื่นเข้าไปติดไม่ได้ ลูกค้าเลยมีให้เลือกแค่จ้าวเดียว) แต่ส่วนตัวแล้วประทับใจครับ ที่เชียงใหม่ไปเดินเน็ตมาเมื่อวาน ไปติดต่อขอเน็ต จ่ายเงินค่าลงทะเบียนไป ไม่เกิน 5 ชั่วโมง เค้ามาติดตั้งให้ใช้ได้เลย ปกติค่ายอื่นต้อง 7 วัน 10 วัน อันนี้ประทับใจมากครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 23:51:44 »

มีแต่คนไม่เคยใช้ CAT เลยพูดถึงสักหน่อย ...

CAT ไม่เน้นแรงครับ Mbp ต่อราคา ถือว่า เสียเปรียบค่าอื่น เพราะค่ายอื่น 6m 590 แต่ของเขา 4m 800 กว่าบาท (ตอนผมใช้) พูดได้เต็มปากครับ เขาไม่ได้ขายเม๊ก แต่เค้าขายคุณภาพครับ ตรงไหนสัญญาณไปไม่ถึง เค้าไม่ดันทุรังติดให้แน่นอน ผมเล่นมา ไม่เคยหลุดเลย แม้ช่วงเวลาที่คนเล่นเยอะ ก็ไม่มีอืดให้เห็น เสียนิดหน่อยตรง fiber optic ยังมีหลุดให้เห็นบ้างเป็นประปลายอยู่

ส่วน 3bb ถือว่ารองลงมาครับ สัญญาณเค้าดีจริง มีหลุดบ้าง แต่ไม่มาก ความเร็วสม่ำๆเสมอ แต่ช่วงเวลาเร่งด่วน กลางคืน เน็ตจะอืดๆ เพราะอัตราแชร์กันในแต่ละโหนด เยอะมาก แต่ก็ไม่ได้วอรี่อะไร มีให้ใช้ก็บุญละ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ เปิดทิ้งไว้มาเป็นเดือนเหมือนกันครับ ไม่เคยดับ

tot นี่ หลุดบ้าง เป็นประปลาย แต่ในเมืองก็สัญญาณถือว่าใช้ได้เลย  เสียอย่างเดียว เขาชอบดันทุรังไปติดในที่ๆสัญญาณอ่อน ทำให้มีฟีตแบคว่าเน่า พอสมควร (ก็ค่ายอื่นเข้าไปติดไม่ได้ ลูกค้าเลยมีให้เลือกแค่จ้าวเดียว) แต่ส่วนตัวแล้วประทับใจครับ ที่เชียงใหม่ไปเดินเน็ตมาเมื่อวาน ไปติดต่อขอเน็ต จ่ายเงินค่าลงทะเบียนไป ไม่เกิน 5 ชั่วโมง เค้ามาติดตั้งให้ใช้ได้เลย ปกติค่ายอื่นต้อง 7 วัน 10 วัน อันนี้ประทับใจมากครับ

CAT เคยใช้แล้วแต่ไม่พูดถึงครับ ไม่ใช่ไม่เคย node ก็ใกล้บ้าน แต่สัญญาณไม่ดีเหมือนที่คิด ส่วน TOT ไปขอมาหลายรอบ จนผิดหวัง แต่ตอนหลังเริ่มดีใจที่ไม่ได้ใช้เพราะหอแถวบ้านก็เลิกใช้ไปไม่นาน เปลี่ยนมา 3BB กันหมด

kimsaki
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 23:55:23 »

TOT  พี่ดูหน้ามันสิครับ ก็เหมือนหน้าผมนะแหละ 5555

น้ำหอมดอกไม้ + ครีม สมุนไพรชัญกาญน์
เบ้น 089-237-7706
Line Benzce2
iPandora
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 20:28:28 »

เชียร์ 3bb ครับ เน็ตหลุดแก้ประมาณ 3-5 ชม ก็เถอะ เดือนนึงหลุด ครั้งสองครั้ง

TOT หลุดทุกวัน เน็ตไม่เต็มสปีด

อยากเปลี่ยนเปน 3BB อยู่แหละ ต้องจ่ายค่าสายเอง 4พันกว่าบาท เลยจำใจใช้

ไม่มีตังค์จ่าย
jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 00:22:22 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 17:42:05 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
cake mahy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 10:58:19 »

ก้ดีนิค่ะไม่เห็นมีอะไรเสียเลย
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 23:24:14 »

ใช้อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ TOT

ห่วยตั้งแต่บริการ ยัน คอลเซ็นเตอร์ ยันพนักงาน  ...

เพราะมันเป็นของกึ่งหลวง มั๊ง ห่วยยังไงก็โบนัส บานนนน

อ้าวลืมไป..หนูอยู่ปทุม  ไม่เกี่ยวนี่หว่า   ยิงฟันยิ้ม
AMP_PT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2012, 00:53:47 »

ใช้อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ TOT

ห่วยตั้งแต่บริการ ยัน คอลเซ็นเตอร์ ยันพนักงาน  ...

เพราะมันเป็นของกึ่งหลวง มั๊ง ห่วยยังไงก็โบนัส บานนนน

อ้าวลืมไป..หนูอยู่ปทุม  ไม่เกี่ยวนี่หว่า   ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Narongrid Panti ริมกก อ.เมือง จ.เชียงราย 57000
084-4935165 e-mail:tasnee_am@hotmail.com
ติดต่อดูสินค้าหรือรับของได้เวลา 17.30 น.- 20.30 น.ครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 12:35:57 »

ส่วนผม *บ้านเล็กใช้ 3bb -เล่นเกมส์ออนไลน์ชอบหลุด อาจจะเป็นที่ คอม หรือ เกมด้วย แต่เนตไม่หลุด
 * บ้านใหญ่ ใช้ TOT - สปีดไม่ถึง แต่ก็เล่นเกมออนไลน์ลื่นหัวแตกอยู่ เล่นเกมไม่หลุด นานๆเนตจะเน่าที ตั้งแต่โทรไปว่า เนตก็ไม่หลุดอีกเลย  ยิงฟันยิ้ม แต่ TOT ติดต่อเจ้าหน้าที่ยากไหนจะ เสียงตอบรับอัติโนมัติ รอคิวงานช่างกว่าจะติดต่อกลับ  TOT
 * ที่ทำงาน ใช้ CAT Adsl+Fiber Optic - หลุดประมาณหกโมงเย็น ค่อนข้างบ่อย แต่ตอนนี้ไม่หลุดเลย
     สรุปแว้ ขึ้นอยู่กับชุมสายหรือตู้โหนด ในพื้นที่ที่แต่ละคนใช้ซะมากกว่าครับ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 11:35:01 »

อันใหนก็ดีหมดครับดีกว่าใช้56Kเหมือนเมื่อก่อน  ยิงฟันยิ้ม ส่วนบ้านผมทีโอทีครับถึงจะหลุดบ่อยก็ต้องทนเอาครับเพราะไม่มีตัวเลือกอืนเหอๆๆ ยิงฟันยิ้ม

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
ToRDef
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:14:53 »

ที่ผมเคยใช้มา
TOT - ปัญหาเน็ตหลุดบ่อย การให้บริการแย่มาก โทรไปกว่าพนักงานจะมาซ่อมให้ 2-3วัน
3BB - เน็ตเร็วดี การให้บริการดีมาก เน็ตมีปัญหาโทรไปอีกวันตอนเช้ามาเรย +100ให้
หน้า: [1] พิมพ์