เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:39:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เป็นแผลในช่องปากครับ ช่วยด้วยครับ !!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เป็นแผลในช่องปากครับ ช่วยด้วยครับ !!  (อ่าน 23754 ครั้ง)
qrabooza
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:10:49 »

คือว่าเป็นแผลในช่องปากแล้วทำไงดีล่ะ
หรือว่าเกิดจากร้อนใน
แล้ว สาเหตุไรอีกครับ
บอกผมที
ตอนนี้กินไรก็รำบากครับ
 ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
monaka
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:15:19 »

จัดคาโนโล เลยคับ หายๆๆ
kruFleurs
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:21:07 »

กินน้ำเยอะๆ อย่านอนดึก พักผ่อนให้เพียงพอ ยิงฟันยิ้ม

www.facebook.com/Maliwanphulae
สับปะรด"มลิวัลย์ภูแล" OTOP 5 ดาว
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:24:13 »

อากาศร้อน นอนน้อย กินน้ำน้อย พวกนี้สาเหตุทั้งนั้นค่ะ
วิธีแก้ก็กินน้ำเยอะๆ
เราก็เป็นบ่อย พอเริ่มปากพองก็จะไปซื้อน้ำเก๊กฮวยผสมหล่อฮังก๊วยของไอวี่มากิน
ได้ผลจริงๆค่ะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
qrabooza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:25:41 »

อากาศร้อน นอนน้อย กินน้ำน้อย พวกนี้สาเหตุทั้งนั้นค่ะ
วิธีแก้ก็กินน้ำเยอะๆ
เราก็เป็นบ่อย พอเริ่มปากพองก็จะไปซื้อน้ำเก๊กฮวยผสมหล่อฮังก๊วยของไอวี่มากิน
ได้ผลจริงๆค่ะ
ขอบคุณสำหลับคำแนะนำครับ
เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:32:03 »

ถ้าซื้อตามร้่านขายยา "ไตโนโลน" Trinolone  เป็นยาสำหรับป้ายแผลในปาก

ที่ชอบก็เพราะว่าเวลาเป็นร้อนในแล้วมันเริ่มเป็นไตแข็งๆ  พอเอายาป้ายตอนกลางคืนเช้ามายุบเลย  แต่ถ้าแผลมันแตกแล้วก็ต้องใช้เวลา 3 - 4 วันถึงจะดีขึ้น

คนนอนดึกชอบเป็นร้อนในบ่อย  (รวมถึงตัวเราเองด้วย ^^ อิ อิ)

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
Me My Self
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:49:12 »

ในแต่ละวัน ดื่มน้ำให้เยอะๆค่ะ อาจจะช่วยแก้ได้ในส่วนหนึ่ง ยิ้มกว้างๆ
Fary_dotta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 23:56:11 »

ที่ใช้มา คาโนโลน ดีสุดล่ะ ดื่มน้ำเยอะๆ นอนหลับให้เพียงพอ จร้า
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 22:44:19 »

...คาโนโลน ซอง 10 บาท ทาก่อนนอนครับ พรุ่งนี้เช้าหาย...

GM
ชั้นประถม
*

Just Smile

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 14:55:58 »

ถ้าเป็นข้างในปากใช้ คาโนโลน ก็เคค่ะ
แต่ถ้าเป็นที่ริมฝีปากเรียกว่า เริม ต้องใช้ยาทาเริมเท่านั้นนะค่ะ
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 15:23:03 »

พักผ่อน อย่านอนดึก  อย่าคึกมาก ยิงฟันยิ้ม 
อย่าเครียด อย่าจน เอ๊ะไม่ใช่ ทานน้ำมากๆๆ นะคะ จะช่วยได้เยอะเลย ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 20:41:46 »

...คาโนโลน ซอง 10 บาท ทาก่อนนอนครับ พรุ่งนี้เช้าหาย...

ถูกต้องที่สุด

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 12:28:06 »

พักผ่อน อย่านอนดึก  อย่าคึกมาก ยิงฟันยิ้ม 
อย่าเครียด อย่าจน เอ๊ะไม่ใช่ ทานน้ำมากๆๆ นะคะ จะช่วยได้เยอะเลย ยิงฟันยิ้ม
   มีอย่าคึก ด้วยหรอ ถึงว่าเราเป็นบ่อยจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
noynae
ชั้นประถม
*

บ้านแมวเหมียว

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 19:08:47 »

ใช้ "คาโนโลน" โลด ท้องผูก ร้อนใน ก็เป็นสาเหตุให้เกิดแผลได้คะ

Next to The Future>>>>>
http://www.facebook.com/BanMaewHemiyw
บ้านแมวเหมียว แมวเปอร์เซียน่ารัก
084-8073447, 086-1896539
Tiam
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2012, 06:45:15 »

ให้หมอฟันตรวจดีกว่า
Usagi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 16:08:18 »

แนะนำให้รับประทายวิตามินซี 1000 มล ทุกวันค่ะ นอกจากจะช่วยเรื่องผิวสวยแล้วยังช่วยเสริมภูมิคุมกันให้เราไม่เป็นแผลในปากดได้ด้วยค่ะ ขนาดแฟนเราเคยเป็นแผลตรงลิ้นไก่อะ (จริงๆนะไม่โกหก เห็นมากะตาตัวเองเลยค่ะ) ยังหายเลยอะ ตอนแรกนึกว่าจะให้กินแค่เสริมภูมิคุ้มกันแค่นั้นล่ะ แต่ลองสังเกตุว่าตั้งแต่กินวิตามินซีมานิ เค้าไม่เป็นแผลในปากอีกเลยอะ ลองดูนะคะ กระปุกไม่แพงค่ะ ไม่น่าจะเกิน 300 บาทค่ะ กินคนเดียวกินได้ตั้ง 3 เดือนอะค่ะ
yuan lanna
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 14:24:47 »

แผลในช่องปาก อาจเกิดจากร้อนใน เห็นภรรยาผมเป็นบ่อย และก็ใช้ยาในกระทู้นี้แหละครับทา ส่วนผมไม่ใช้ยาครับ ปล่อยให้หายเอง มีวิธีหลีกเลี่ยงการเพิ่มอาหารร้อนใน คืออย่าทานของทอด ๆ ทั้งหลาย หน้านี้ทุเรียน ลิ้นจี่ พึงระวัง ทานมากปากเป็นแผลแน่นอนและวิธีการป้องกันระยะยาว ทานวิตามินบีรวมครับ แต่อย่าทานบ่อยแพราะโรคอ้วนจะตามมา (ทำให้ทานอาหารได้เยอะ มากวิตามินนี้)
❦♡เอิงเอย♡❦
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 18:43:15 »

ลองทานยาขมตราใบห่อร่วมกับยาทาอื่นๆดูค่ะ แผลที่เป็นอาจเพราะร้อนในแล้วก็อย่าลืมดื่มน้ำเยอะๆด้วยค่ะ
m@yZaR
ชั้นประถม
*

ดีที่สุดของคนเราไม่เท่ากัน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2012, 23:36:53 »

ฝานมังคุดทั้งเปลือกเป็นแผ่นบางๆ อมไว้จนกว่าจะจืด รับรองว่าดีขึ้นแน่นอน นอกจากช่วยรักษาแผลในช่องปากและลำคอแล้วยังสามารถยับยั้งเชื้อแบคทีเรียได้อีกด้วย ที่สำคัญอย่าลืมล้างมังคุดให้สะอาดนะคะ หายไวๆนะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตเราใช้ซะั ไม่ต้องรอเกษียณ
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 18:16:36 »

ผมค้นพบด้วยตัวเองว่า  ถ้าอดนอนและไม่ค่อยได้กินอาหารกลุ่มโปรตีนจะเป็นปากเปื่อยทันที  ยาทาเป็นแค่การรักษาปลายเหตุ  วิธีรักษาคือดื่มนมสดหลังอาหารมื้อละ 1 กล่องหรือ 1 แก้ว (ถ้ากินตอนท้องว่างจะถ่ายเหลวเพราะนมสดจะย่อยยาก  แต่ไม่ใช่ท้องเสียแบบมีเชื้อโรคนะ) และต้องนอนหลับมากๆ  มากกว่าปกติ ทำแบบนี้ซัก 1 วัน บางครั้งก็ 2 วัน(ถ้าขาดโปรตีนนานๆ)  หลังจากนั้นแผลในปากจะตื้นขึ้น ไม่แสบ  แผลแคบลงๆ และหายอย่างรวดเร็วไม่เกิน 2 วัน  มันก็หลักการธรรมดานี่แหละครับ คือวิชาสุขศึกษา  โปรตีนมีหน้าที่ซ่อมแซมร่างกายส่วนที่สึกหรอ  ผู้ที่อ่านข้อความนี้แล้วกังขา ขอให้ลองเปรียบเทียบวิธีของผมกับวิธีอื่นดู เช่น กินยาเขียว  ใช้ยาทายาเคลือบแผล  ฯลฯ ดูว่าวิธีไหนหายเร็ว 
    ถ้าอยู่ในสถานะที่หานมสดไม่ได้หรือดื่มนมสดไม่ได้ให้กินอาหารพวกปลาเยอะๆ เพราะปลาย่อยง่าย  แล้วนอนให้อิ่มๆ   อ้อ!  อีกอย่างอย่าให้ท้องผูกนะครับ  กินผลไม้ด้วย มะละกอ สับปะรด ส้ม เอาให้เต็มที่  มีข้อสังเกตุอีกอย่างหนึ่งคือเวลาเป็นแผลร้อนใน ปากจะเหม็นมีกลิ่นปาก  แต่ถ้าได้รับโปรตีนมากๆ แผลหายแล้วกลิ่นปากจะหายไป หมายถึงว่าแปรงฟันปกติแล้วนะครับ  ไม่ใช่ไม่แปรงฟัน  โชคดีครับ  หายไวๆ

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
หน้า: [1] พิมพ์