เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:14:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ไก่เบตงเป็นไก่ไข่หรือไก่เนื้อครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไก่เบตงเป็นไก่ไข่หรือไก่เนื้อครับ  (อ่าน 2500 ครั้ง)
Chakkaphat
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 09:01:50 »

ผมอยากจะลองเลี้ยงดูขอคำแนะนำหน่อยครับมือใหม่อยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 09:41:29 »

ไก่เบตงเป็นไก่เนื้อครับ เป็นไก่ที่เนื้ออร่อยระดับต้นๆของไก่ไทยครับ การไข่ก็ให้ไข่ดก สูงสุดประมาณ 18 ฟอง / ครั้ง แต่ขนาดของไข่จะเล็ก ระดับเบอร์สี่ หรือ จะเล็กกว่าเล็กน้อย ผมทดลองเลี้ยงดู เห็นขนมันไม่ค่อยมีจะทนอากาศบ้านเราได้มั๊ย เทียบกับไก่เมืองแล้วทนกว่า แข็งแรงกว่า ไก่เบตงวิ่งอย่างเดียว ไม่บิน ผมกำลังจะจำหน่ายไก่รุ่นเดือนกว่า สนใจโทรหาผมได้ 081-8463359 ดูรูปนะครับ
รุ่นนี้ประกาศขายครับ เดือนกว่าตัวเท่ากำปั้น มี ยี่สิบกว่าตัว

และนี่รุ่นเล็กขอเลี้ยงดูก่อนให้แข็งแรงและโตกว่านี้ก็จะจำหน่ายเหมือนกัน
ลูกสามเหลืองก็มีสนใจแบ่งปันได้ มีอยู่หกตัว
Chakkaphat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 15:37:56 »

ตัวละเท่าไหร่ครับ แล้วอยู่ที่ไหนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Chakkaphat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 15:42:02 »

แล้วไก่เบตงขายตอนโตเต็มที่ตอนอายุได้กี่เดือนครับ และขายโลละกี่บาทครับ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 05:29:23 »

ผมอยู่ป่ารวกเหนือหลังกาดแม่ลาว ขายตั๋วละ 150 บาท ตัวไก่ก็โตขึ้นเรื่อยๆ แต่ขนจะค่อยๆขึ้น จะเริ่มที่หัว หลัง ปีก จะมีเต็มตัวคลุมขา ก็ 5 - 6 เดือน ผสมพันธุ์ได้เลย ตอนนี้แถวบ้านเราขายและที่อื่นเป็นกิโลไม่มี มีแต่ขายเป็นตัว ไก่อายุที่พร้อมผสมพันธุ์ตกตัวละ 500 - 1,000 ครับผม ดูที่กระทู้ขายไก่เบตงของอ้าย Man U , ของ tukamol แล้วก็ เว็ปเกษตรพอเพียง จะมีบอก

ราคาของอ้าย Man U
ลูกไก่แรกเกิดถึง 10 วัน ตัวละ 100
ไก่เบตง 1 เดือน ตัวละ 150
ไก่เบตง 2 เดือน คู่ละ 500
ไก่เบตง 5 เดือน คู่ละ 1000
ไก่เบตงใกล้ไข่ คู่ละ 1500
พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ คู่ละ 1800
ไข่ไก่สำหรับเอาไปฟักเองใบละ 50 บาท (ขายเฉพาะคนที่มาเก็บไข่เองในเล้าเท่านั้น..อิอิ)

ราคาของอ้ายธวัธ จากแปดริ้ว ( tukamol )
ราคา ลูกไก่แรกเกิด-7วันตัวละ 100บาท, 30-45วัน ตัวละ180บาท , พ่อแม่พันธุ์พร้อมที่จะไข่ ตัวละ 800บาท (ไม่ต้องกลัวเลือดชิด)

อยากได้ตางใดเลือกซื้อเลือกหาได้เลยครับ ต๋อนนี้มีคนขายอยู่เท่านี้แหละครับ

มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 05:48:49 »

update ราคาไก่อีกแห่ง ที่กำแพงเพชร ของเนตรดาว

จำหน่ายไก่เบตงค่ะ  อยู่จ.กำแพงเพชร
สายพันธุ์แท้ค่ะ พ่อ-แม่พันธุ์ มาจากยะลา+นครศรีธรรมราช
 **ปรับราคาค่ะ**
*** พ่อ-แม่พันธุ์*** ราคา  คู่ละ 2000  บาท
  ไก่รุ่น อีประมาณ เดือนกว่าๆๆ ให้ไข่ คู่ละ 1500  บาท
  ลูกไก่ 60 วัน   ราคา คู่ละ 500
  ลูกไก่  90 วัน ราคา   คู่ละ 900
สนใจติดต่อ 080-9985729 เนตรดาวค่ะ
tukamol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 09:34:28 »

ไก่เบตงจัดว่าเป็นไก่เนื้อแต่เรื่องไข่ก็ไม่แพ้ใครไข่ดกครับ ขนาดแม่พันธุ์ขณะเดินทางมาเชียงรายยังไข่ระหว่างทางเลย ถามคุณศุภกรดู... เรื่องอาหารกินได้ทุกอย่างใบมะขามร่วงยังกินเลย เลี้ยงง่าย ทนต่อโรค สนใจโทรติดต่อสอบถามเร่องการเลี้ยงได้ครับ เมื่อวานก็ส่งขึ้นเชียงรายอายุ30-45วันไป60ตัวครับ อย่างที่คุณศุภกรบอกไม่ต้องกลัวเลือดชิดครับ ลองดูกระทู้ซื้อขายไก่เบตงผมได้ครับ
Chakkaphat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 14:14:13 »

แล้วเวลาขายเข้าสู่ตลาดจะขายเป็นตัวหรือเป็นโลครับ แล้วโลเท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tukamol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 14:45:53 »

แล้วเวลาขายเข้าสู่ตลาดจะขายเป็นตัวหรือเป็นโลครับ แล้วโลเท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ได้ทั้งตัวและเป็นโล ครับ อยู่ที่ตลาดนั้นๆ ไก่เบตงแท้ๆราคาจะอยู่ที่200กว่าขึ้นไปจนถึง300หรือ400บาทครับ ก็อยู่ที่ตลาดนั้นๆเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆราคาจะดีกว่าไก่เนื้ออื่นๆทั่วๆไป บางคนช่วงแรกๆเลี้ยงเป็นไก่ไข่ก็จะขายไข่ พออายุเริ่มมากก็ปลดเป็นไก่เนื้อที่ราคาดี       
Elisa Coffee House
เอลิซ่า คอฟฟี่ เฮาส์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2023, 11:22:50 »

ไก่เบตงเป็นไก่เนื้อ คะ 8 เดือนสมบูรณ์ที่สุด

ห้วยปลากั้ง ซอย 18 ริมกก เมืองเชียงราย 081-4459185
หน้า: [1] พิมพ์