เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 19:48:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ระหว่างทองคำ กับหวย ธกส. คิดว่าอย่างไหนให้ผลตอบแทนดีกว่ากัน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ระหว่างทองคำ กับหวย ธกส. คิดว่าอย่างไหนให้ผลตอบแทนดีกว่ากัน  (อ่าน 2181 ครั้ง)
aromdee
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 09:16:08 »

เล่นยาวครับ
คำถามอาจไม่ตรง แต่ไม่รู้จะตั้งยังไง..ผมเล่นหุ้นไม่เป็นครับ

1.ราคาทองคำนับจากวันนี้มีแนวโน้มที่จะขึ้นหรือจะลง ในช่วงไหน ควรจะซื้อเก็บในช่วงเดือนไหน  แล้วปล่อย  ในช่วงเดือนไหน ของปีนี้ จนถึงตรุษจีน ปีหน้า

2.เงิน 1 ล้านบาท  ถ้าจะขอคำแนะนำ จากนักลงทุนที่เก่งๆ ในนี้  ท่านคิดว่าจะแบ่งไปทำอะไร ในสัดส่วนที่ดี

3.ลงทุนในส่วนไหนดีครับ ที่ ไม่มีความเสี่ยง

4.ถามแบบไม่รู้เรื่องเลย  ถ้าจะซื้อหุ้นสักตัว  นิดสสสสสเดียว ยาวๆ  ตัวไหนดีครับ  เน้น ปัญผล  และมั่นคง  แบบถือ ยาวๆๆครับ
CR.COM
อุ้ม เสื้อยืด 999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 16:07:37 »

อืม....แอบเข้ามาดูคำตอบ

ขายปลีก/ส่ง เสื้อยืดเด็ก-ชุดเด็ก ราคาถูก แวะชมและสั่งซื้อสินค้าตามลิงค์นี้ค่ะ https://www.facebook.com/12345Thailand
auddy2507
" ผู้มีความกล้า " ย่อมมี " ความหวังเสมอ "
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 12:22:59 »

เล่นยาวครับ
คำถามอาจไม่ตรง แต่ไม่รู้จะตั้งยังไง..ผมเล่นหุ้นไม่เป็นครับ

1.ราคาทองคำนับจากวันนี้มีแนวโน้มที่จะขึ้นหรือจะลง ในช่วงไหน ควรจะซื้อเก็บในช่วงเดือนไหน  แล้วปล่อย  ในช่วงเดือนไหน ของปีนี้ จนถึงตรุษจีน ปีหน้า

2.เงิน 1 ล้านบาท  ถ้าจะขอคำแนะนำ จากนักลงทุนที่เก่งๆ ในนี้  ท่านคิดว่าจะแบ่งไปทำอะไร ในสัดส่วนที่ดี

3.ลงทุนในส่วนไหนดีครับ ที่ ไม่มีความเสี่ยง

4.ถามแบบไม่รู้เรื่องเลย  ถ้าจะซื้อหุ้นสักตัว  นิดสสสสสเดียว ยาวๆ  ตัวไหนดีครับ  เน้น ปัญผล  และมั่นคง  แบบถือ ยาวๆๆครับ
     ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นของตนเอง แบบกว้างๆ นะครับ.....
1. การลงทุนมีความเสี่ยง เพราะฉะนั้นขึ้นอยู่กับท่านว่าจะยอมรับความเสี่ยงได้ในระดับไหน
    **หากท่านยอมรับความเสี่ยงได้น้อย น่าจะเอาเงินไปฝากธนาคารเพื่อกินดอกเบี้ย . ซื้อ
        สลากออมสิน(เงินต้นไม่หาย/เมื่อครบกำหนดได้ผลตอบแทนด้วย) เป็นต้น
    **หากท่านยอมรับความเสี่ยงได้มาก แนะนำลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ครับ
2. ถ้าจะซื้อหุ้นสักตัว หุ้นที่อยากให้พิจารณาอันดับแรก คือ หุ้นสถาบันการเงิน โดยเฉพาะ
    สถาบันการเงินใหญ่ๆ ที่มี สีน้ำเงิน,สีเขียว และสีม่วง เพราะพวกนี้สามารถทำกำไรได้สูง
    ประการสำคัญมีนโยบายปันผลให้ผู้ถือหุ้นสม่ำเสมอ ตลอดเวลา
      วันนี้ขอแจมแค่นี้ก่อนนะครับ ขอให้ท่านอ่านเพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาของท่าน เพราะสิ่งสำคัญที่สุด ในการติดสินใจขั้นสุดท้าย มันอยู่ที่ตัวของท่านเองครับ

"เมื่อมีจงรู้จักให้  เมื่อได้จงรู้จักพอ  เมื่อขอจงรู้จักคุณค่า"
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 12:54:29 »

1. ทองคำ ก็ไม่มีใครทราบว่าจะลงเทา่ไหร่ ขึ้นเท่าไหร่

หากจะซื้อสะสม เก้บไว้แบบยาวๆ ก็ไม่ต้องรอมันลงมากหรอกครับ

ควรซื้อเป็นทองคำแท่ง แท่งละกี่บาทก็แล้วแต่ท่าน แต่อย่าซื้อทีเดียวหทดนะครับ

แบ่งเข้าตามความผันผวนของราคามั้ง แต่ถ้ามองในระยะยาวจริงๆ มีความเป็นไปได้ว่าจะขึ้นเรื่อยๆ

2. ให้แบ่งออกเป็นมากกว่า 2 ก็จะดีครับ สำหรับผู้ที่ไม่ชอบความเสี่ยง(เสี่ยงต่ำ)

เช่น 1.ฝากธนาคารกินดอกเบี้ยต่ำแต่เสี่ยงน้อย 2.ซื้อสลากออมสินหรือธกส ก็ได้ครับ

ครบกำหนดได้เงินคือพร้อมดอกเบี้ย แถมยังได้ลุ้นรางวัลด้วย(สำหรับคนชอบลุ้น)

3.ทองคำ(อันนี้น่าสนใจ) 4.หุ้น (เสี่ยงสูง)

3.แบบไม่มีความเสี่ยงไม่มีครับ เพราะการลงทุนมันคู่กับความเสี่ยง

แต่จะเสี่ยงมากเสี่ยงน้อยก็อยู่กับเราว่าจะลงทุนอะไร ถ้าเสี่ยงน้อยก็ฝาดธนาคารดีที่สุด

4. หุ้นที่ปันผลสูง มั่นคง จริงๆแล้วมันก็มีครับ แต่มันก็มีความเสี่ยงสูงอีกเช่นกัน

แต่จะให้บอกว่าตัวไหนนั้น ผมก็ไม่อาจหาญบอกครับ หาอ่านในนี้ก็ได้ครับ

มีคนแอบเชียร์บางตัวอยู่ 555+

aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 16:38:44 »

ตอนนี้ ผมเอาทั้งหมดไปซื้อ ธกส.  และทองรูปพรรณอีกนิดหน่อย

แต่ด้วยความรู้สึก ผลตอบแทนมันน้อยนิด...ก็คิดว่ามันน่าจะออกมาสักส่วนนึ่ง

มาลงทุนทำอะไรดี จะปล่อยกู้ ก็ทวงไม่เก่ง  บางทีก็เบื่อร้านคอมแล้ว ไม่ได้ออกไปไหน

------------------------------------------------

สมมุติว่า วันนี้ ผมจะลอง ซื้อหุ้นสักตัว เงินนิดหน่อย ถือว่าลองดู เอาเป็นแค่ 1 หมื่น

1.ผมจะไปซื้อที่ไหน  ยิงฟันยิ้ม
2.เอาหุ้นธนาคาร หรือพลังงาน ก็ได้  ยิงฟันยิ้ม
3.ผมก็พยายามอ่านๆ ในนี้ แต่ก็ไม่รู้เรือง มันยังไม่บ้านๆ สำหรับผม
4.ผมก็จะค่อยๆเรียนรู้ จากการซื้อครั้งแรกนี่แหละ

รอผู้มาชี้แนะ... ยิ้มกว้างๆ
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 17:04:06 »

ไปเปิดบัญชีที่โบรคเกอร์ก่อนครับ ถ้าอยู่เชียงราย ก็ตามนี้ครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=109601.0

เพราะการซื้อขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ กฎหมายบังคับว่าต้องซื้อขายผ่านโบรคเกอร์

หาความรู้เรื่องหุ้นเพิ่มเติม จากการถามโบรคเกอร์ จากหนังสือหุ้นทั่วไป จากกระทู้หลายๆกระทู้
ในบอร์ดนี้ และที่เว็บไซด์ของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยครับ

ขอให้ศึกษาอย่างจริงจังสักระยะหนึ่งก่อน ถ้าสงสัยเรื่องใดให้โพสถามไว้ จะมีเพื่อนนักลงทุนในหุ้น
มาช่วยตอบคำถามครับ เมื่อเชื่อมั่นว่าสามารถเข้าใจได้พอสมควรในระดับหนึ่งแล้ว จึงลงมือซื้อหุ้นลงทุน...
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 19:11:50 »

ตอนนี้ ผมเอาทั้งหมดไปซื้อ ธกส.  และทองรูปพรรณอีกนิดหน่อย

แต่ด้วยความรู้สึก ผลตอบแทนมันน้อยนิด...ก็คิดว่ามันน่าจะออกมาสักส่วนนึ่ง

มาลงทุนทำอะไรดี จะปล่อยกู้ ก็ทวงไม่เก่ง  บางทีก็เบื่อร้านคอมแล้ว ไม่ได้ออกไปไหน

------------------------------------------------

สมมุติว่า วันนี้ ผมจะลอง ซื้อหุ้นสักตัว เงินนิดหน่อย ถือว่าลองดู เอาเป็นแค่ 1 หมื่น

1.ผมจะไปซื้อที่ไหน  ยิงฟันยิ้ม
2.เอาหุ้นธนาคาร หรือพลังงาน ก็ได้  ยิงฟันยิ้ม
3.ผมก็พยายามอ่านๆ ในนี้ แต่ก็ไม่รู้เรือง มันยังไม่บ้านๆ สำหรับผม
4.ผมก็จะค่อยๆเรียนรู้ จากการซื้อครั้งแรกนี่แหละ

รอผู้มาชี้แนะ... ยิ้มกว้างๆ

เป็นคำถามที่ผมอยากได้คำตอบอีกคนครับ ผมมันสายช่างเรื่่องเอกสาร กระดาษเห็นแล้วอยากเมินหน้าหนีเลย  แล้วเกี่ยวกับสัญญาการเงินธนาคารฟังแล้วไม่ค่อยเข้าสมองเลย ต้องคิดหลายๆรอบถึงจะเข้าใจหน่ะครับ ถ้าผมอยากจะเอาเงินสัก หมื่น 2 หมื่นลองเล่นดูจะได้ไหมครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 19:59:54 »

ถ้ายังไม่มั่นใจในเงินจริง

ก็ลองเข้าเล่นกับของจำลองดูก็ได้ครับ

เป็นเว็บโปรแกรมจำลองการซื้อ-ขาย หุ้น แบบเหมือนจริง

https://click2win.settrade.com/SETClick2WIN/index.jsp

:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 23:34:49 »

ระหว่างทองคำ กับหวย ธกส. คิดว่าอย่างไหนให้ผลตอบแทนดีกว่ากัน
เล่นยาวครับ

ไม่ลอง(ศึกษาทำความรู้จักกับมันดู)ไม่ลองก็ไม่รู้นะครับ ยิ้ม เพราะถ้าหากได้ลองทำความรู้จักกับการลงทุนในหุ้นแล้ว...อาจได้คำตอบที่ดี สำหรับคำถามที่ถามมานี้ก็ได้ครับ ยิ้มเท่ห์

ถ้ามีคนมาถามทาง แล้วผมไม่รู้...ผมก็จะบอกขออภัยและบอกเค้าไปว่าไม่รู้ ( ดีกว่ามาโดนด่าลับหลัง ) เช่นเดียวกับคำถามนี้ ต้องขออภัยที่ไม่สามารถให้ความเห็นในเรื่องนี้ได้ เพราะการลงทุนในทองคำ หรือ หุ้นทองผมไม่มีความถนัด หรือ ความสนใจอะไรในเรื่องนี้เลยจริงๆ ขยิบตา

ยังไม่เก่งครับ แต่ขอตอบจากวิธีการส่วนตัว

ส่วนแรก - เอารายจ่ายรวมต่อเดือน x ด้วย 6 หรือ 12 = เงินส่วนนี้เอาไปฝากประจำไว้ ไม่ถึงคราวจำเป็นไม่ต้องไปยุ่งไปแตะ ( ถ้าต้องแตะเงินก้อนนี้ถือเป็นสัญญาณเตือนถึงสุขภาพทางการที่เริ่มจะมีปัญหาซะแล้ว { ต้องมีแพลน B หรือแผนการสำรอง...สำรองไว้ } )

ส่วนที่สอง - เจียดเงินในส่วนที่เหลือมาจากส่วนแรกซัก 1-5 % ลงทุนในอย่างแรกครับ คือลงทุนในด้านความรู้ หาความรู้(ทางการเงินหรือในสิ่งที่มีความถนัดหรือความสนใจเป็นพิเศษ)ใส่ตัวให้มากๆ โดยการซื้อหนังสือ เข้าคอร์สอบรมสัมนา ฯลฯ ติดอาวุธให้ F.Q ( ความฉลาดทางด้านการเงิน ) ให้พอตัวซะก่อน

ส่วนที่สาม - แบ่งลงทุนตามสไตล์ลงทุนส่วนตัวครับว่าชอบหรือถนัดการลงทุนแนวไหน อาจเริ่มจากการลงทุนในส่วนที่มีความเสี่ยงต่ำ ผลตอบแทนต่ำมากหน่อย ( 60/30/10 ) ...แ้ล้วค่อยๆเขยิบไปลงทุนในระดับที่ ความเสี่ยงสูง ผลตอบแทนสูงตามค่าประสบการณ์ที่มากขึ้น ยิ้ม ( 30/40/30 ) , ( 20/30/50 ) , ( 10/20/70 )

ไม่มีครับ มีแต่เสี่ยงน้อย เสี่ยงมาก หรือ "น่าเสี่ยง" ครับ ยิ้ม ยิ้ม

ณ จุดนี้ ด้วยเหตุผลส่วนตัวขออนุญาตไม่บอก ยิงฟันยิ้ม ของอย่างนี้มันต้องเลือกเอง เรียนรู้เอง รับผลลัพท์(ทั้งบวกและลบ) ด้วยตัวเองครับ ผู้ลงทุนถึงจะได้รับประโยชน์สูงสุด ยิ้ม ยิ้ม

อาจจะดูเหมือนว่าตอบกวนๆ แต่ที่ตอบมาทั้งหมดนี้ใช้เวลาคิดและพิมพ์หลายนาที...และ ด้วยความปราถนาดีจริงๆครับ ขยิบตา ยิ้ม

aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 07:07:45 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ผมเข้ามาอ่านทุกวัน และคิดตาม แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย เรื่องหุ้น
--------------------------------------------------------------------------
ยังตามอยู่ครับ

อยากให้แนะนำ หนังสือสักเล่ม ว่าจุดเริ่มต้นของการศึกษานะครับ ว่าจะเริ่มตรงไหน แบบศูนย์ไปเลยครับ...สนใจจริงๆครับ  ขอบคุณครับ
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 11:54:58 »

ยิ้มกว้างๆ ผมอารมณ์เดียวกับคุณ aromdee เลยครับ จำได้ว่าผมซื้อหนังสือหุ้นมาอ่านตอนสมัยเรียน ปวส. เล่มเล็กๆสีเหลืองๆ เพราะตอนนั้นได้ข่าวเด็กอเมกาเขาโดนจับเพราะเขาซื้อหุ้นโดนัดหรืออะไรสักอย่างนี่แหละพอราคาขึ้นเขาก็ขายได้กำไรแต่แล้วเขาโดนจับประมาณนี้แหละเท่าที่จำได้แต่ผมก็ไมรู้นะว่าโดนจับเพราะอะไร รู้แต่ว่าเอ้อเนาะเขายังเด็กทำไมเล่นหุ้นได้ เลยซื้อหนังสือหุ้นมาอ่าน แต่ด้วยความที่เราก็ยังเด็ก ในความคิดคือคนเล่นหุ้นต้องคนรวยมีตังเป็นแสนเป็นล้านเลยต้องพักใว้ แล้วก็เที่ยวเฮฮากับเพื่อนตามประสาเด็กช่างอิเล็คจนเวลาผ่านไปเนินนาน หลังๆมาเริ่มมาสนใจอีกที เพื่อนก็ชวนเล่น Click2win อ่ะครับลองเล่นดูสนุกดีอิงจากตลาดจริงแต่ผมก็เล่นๆ ซื้อๆขายๆบางวันได้ 5 หมื่น บางวันหายเป็นแสนก็มี บางวันลองซื้อมันดังตึ้ง ๆ ๆ เราก็ไม่เข้าใจเพราะอะไรก็มี  ยิ้มกว้างๆ หรืออาจจะซื้อเกินก็ได้ อยากลงสนามจริงตังไม่มีเป็นแสนเหมือนคนอื่นเลยไม่กล้าถามไม่กล้าเข้าไปหาคนเล่นอ่ะครับ แต่อยากเล่นมาก
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 12:38:02 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ผมเข้ามาอ่านทุกวัน และคิดตาม แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย เรื่องหุ้น
--------------------------------------------------------------------------
ยังตามอยู่ครับ

อยากให้แนะนำ หนังสือสักเล่ม ว่าจุดเริ่มต้นของการศึกษานะครับ ว่าจะเริ่มตรงไหน แบบศูนย์ไปเลยครับ...สนใจจริงๆครับ  ขอบคุณครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนแปลง อย่างแรกต้องปรับฐานความคิดเรื่องการเงินใหม่ แนะนำหนังสือ 2 เล่มนี้ ยิ้ม

อ่านเสร็จแล้วจำลองชีวิต(จริง)ผ่านการเล่นเกมส์กระแสเงินสดอย่างน้อยซัก 1 ครั้ง

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=197497.0

( สำคัญที่คนแนะนำการเล่น จะต้องเป็นผู้สอนที่ไม่มีวัตถุประสงค์เชิงธุรกิจอะไรใดๆแอบแฝง อาิทิ สอนเล่นเพื่อโน้มน้าวเชิญคุณไปเป็นดาวน์ไลน์ ทีมงานเครือข่ายต่างๆ ฯลฯ )

...แล้วมุมมองด้านการเงินของคุณจะเปลี่ยนไป ไม่มากก็น้อย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม

aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 17:21:44 »

งั้นพรุ่งนี้ไปซื้อมาอ่านก่อน..ขอบคุณอีกครั้ง ที่เข้ามาแนะนำทุกวัน  ผมยังตามคำแนะนำต่างๆ อยู่นะครับ อาจจะเข้ามาโพสถามบ่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม

pimrada
ชั้นประถม
*

เมื่อยังมีลมหายใจ..อย่าสิ้นหวัง..พยายามต่อไป..

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 10:53:25 »

อยากรู้จัดคนที่เล่นหุ้นอยู่เชียงราย มีไหมค่ะ
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 12:00:25 »

อยากรู้จัดคนที่เล่นหุ้นอยู่เชียงราย มีไหมค่ะ
ก้สมาชิกในบอร์ดนี้ไง ตั้งหลายคน ว่าแต่รู้จัดเป็นไงครับ ฮืม
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 23:10:22 »

ผมกำลังอ่านหนังสือ อยู่น้า ว่าจะอ่านสัก 2 -3 รอบก่อน ติดตามอยู่ ยิงฟันยิ้ม
aromdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2012, 08:58:06 »

อ่านมาหลายวันละ

เป็นหลักการและข้อคิดครับ

มีแบบเป็น เวริคช๊อป ไหมครับ

หุ้นของกรุงไทยก็ได้  ปตท.  ก็ได้  จะตามสังเกตูการณ์ ยังไง ยิงฟันยิ้ม

ขอนั่งมองกระดานสักอาทิตย์

แบบกองทุนรวมแบบนี้ อันไหน ยังไงดี
http://www.ktam.co.th/th/main/Default.aspx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 เมษายน 2012, 09:08:26 โดย aromdee » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์