เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 17:19:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ใครปลูกยาง PRIM3001 และ PB350 บ้างครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครปลูกยาง PRIM3001 และ PB350 บ้างครับ  (อ่าน 2099 ครั้ง)
eakha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 00:41:26 »

คือผมสนใจยาง2พันธุ์นี่ เพราะมันกรีดได้เร็วและให้ผลผลิตเยอะ ไม่ทราบว่ามีใครปลูกบ้างครับ อยากไปดูของจริง แล้วเทียบกับ PRIM600 ที่เราๆปลูกกันดีกว่าหรือด้อยกว่ายังไงบ้างครับ
...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 01:43:13 »

เท่าที่เคยฟังพี่เอก ที่พานเค้าให้ความรู้

ตอนนี้นอกจาก 3001 ยังมี 4000 กว่า(จำเลขแน่นอนไม่ได้) กำลังเข้ามาใหม่

ยางพันธ์หลังๆ จะให้ผลผลิตเยอะ  แต่ระบบราก ไม่ค่อยดี ไม่ทนโรค

บ้านเราลมแรง โรคเยอะ เกษตรกรบ้านเราก็มือใหม่กัน

ผมเองก็ลง 350 ไป   ซึ่งคุยกับพี่เอก เค้าก็บอกว่า 3001 มันก็แม่พันธ์จาก 350 นี่แหล่ะ
ยางโตเร็วดี จนคนอื่นๆไม่เชื่อว่าลงไป ตค ปีที่ผ่านมานี่เอง

แต่มันอยู่ที่การปลูก การดูแล การจัดการสวนด้วยครับ

พันธ์ยางไร ก็สำคัญ แต่ถ้าไม่มีแนวกันไฟ กันลม 

ผมเลยกะจะลง 600 (มั่ง) เผื่อสวนโดนโรคระบาดลง ก็จะกระจายๆความเสี่ยงกันไป

ราคายาง พันธ์แปลกๆ ก็ราคาสูง เหมือนโดนพ่อค้าปั่น

แต่ผมฟังมา ผมแนะนำ ยางบัดดิ้งมากกว่าครับ พันธ์ไรก็ได้ ถ้าระบบรากดี
ต้นไม้ก็โตเร็วครับ

0888-4888-35
eakha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 23:42:46 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ บ้านผมอยู่ อ.ป่าแดด แต่พ่อเป็นคน อ.พาน ไปเที่ยวพานบ่อยครับ สวนพี่อยู่ที่พานหรือป่าวครับ ว่างๆขออนุญาตไปดูแปลง 350 บ้างนะครับ พี่ครับแล้วบัดดิ้ง600 นี่เราจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ เห็นๆเขาขายกันแต่ยางตาเขียวกันทั้งนั้นเลยครับ
Rubber Boy
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 23:26:21 »

ขอแนะนำกล้ายางบัดดิ้งพันธุ์ดีของ สยพ. ครับ
เชิญเข้าชมได้ที่
www.phayaorubber.com ครับ ยิงฟันยิ้ม

* 1.JPG (145.96 KB, 1040x720 - ดู 967 ครั้ง.)
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 01:54:50 »

ไขได้เหมียนกั๋นคับ
แต่.........เดวรอมันถูกแหมน้อยก่อนดีกว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(แปงแก่)
หน้า: [1] พิมพ์