เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 16:09:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ทำไมเดี๋ยวนี้สัตว์เลี้ยงแพงจัง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมเดี๋ยวนี้สัตว์เลี้ยงแพงจัง  (อ่าน 2755 ครั้ง)
Bradpitt
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 18:05:21 »

ตามหัวข้อล่ะครับบางตัวห้า-หกพันก็มีโอยไม่ไหวล่ะครับอยากได้แต่ไม่มีปัญญาจริงๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
(ไม่ได้ว่าให้ใครนะครับเพราะผมไม่ทราบว่าเพาะพันธุ์ยากมั้ย)

ธ.กรุงไทย ชื่อบัญชี จุฬาลัษณ์ มูลแจ่ม 5040143311 โทร 061-3033031(ais) LINE ID puckchisa2558
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 19:37:39 »

เอาประสบการณ์ส่วนตัวก่อนนะครับ
ล่าสุด ซื้อแม่พันธุ์ปอมเมอเรเนียน ท้องแล้วมาหนึ่งตัว ราคา 9,000 บาทถ้วน นึกในใจว่าได้ลูกซัก สองตัวก็ได้กำไรมาเป็นค่าอาหารเค้าแล้ว ถ้าโชคดีได้มากกว่านั้น ก็คงมีตังค์อุ่นๆในเป๋า หลักหมื่น สองเดือนผ่านไป สรุปว่า มีลูกปอมอยู่ในท้องเค้าถึง 4 ตัว ถ้าได้ขายอย่างน้อยตัวละ 7,000  คูณ 4 เข้าไป 28,000 เหนาะๆ

แต่เกิดอะไรขึ้นทราบมั้ยครับ แม่หมา เกิดลูกตัวแรกตอนที่ผมนั่งเฝ้าอยู่ ท่าทางแข็งแรงดี รู้สึกโล่งใจที่เค้าเกิดเองได้ ระหว่างรอตัวที่สอง ผมขึ้นไปทานข้าว ประมาณ 10 นาที ลงมาปรากฏว่าลูกหมาตัวที่สองแม่เค้าเบ่งไม่ออก คาอยู่ที่ช่องคลอด ตาลีตาเหลือกรีบช่วยดึงเค้าออกมา แต่ไม่ทัน เจ้าตัวน้อยไม่หายใจแล้ว ทั้งเป่าปาก ปั๊มหัวใจก็ไม่ฟื้น 
จนตัวที่สามเลยนั่งเฝ้าไม่ให้คลาดสายตา พอแม่เค้าเริ่มเบ่งหัวเจ้าตัวน้อยโผล่ออกมา ก็เปลี่ยนตัวเองเป็นหมอตำแยจำเป็นทันที ค่อยช่วยดึง ส่งเสียงช่วยเค้าเบ่ง จนหลุดออกมา ช่วยฉีกรกเช็ดตัว จับเจ้าตัวน้อยเอาผ้าห่อสลัดเอาเศษน้ำคร่ำในปากในคอเค้าให้ออกมาให้หมด เพื่อช่วยให้เค้าหายใจเองได้เร็วๆ

ทุกอย่างไปได้ดี แม่หมาเริ่มดูแลเลียเนื้อเลียตัวลูกๆทั้งสองตัวที่เหลือ และมีทีท่าว่าลูกในท้องคลอดออกมาหมดแล้ว  เหตุการผ่านไป เจ้าตัวน้องแข็งแรง กินนมแม่เก่ง นึกในใจเหลือสองตัวก็ยังดีพร้อมกับตำหนิตัวเอง ถ้าเฝ้าเค้าตลอดเวลาคงไม่ต้องเสียตัวที่สองไป

จนวันที่สาม แม่หมาเริ่มมีอาการเดินช้าลงไม่ร่าเริง ท้องเสีย และซึมๆ ก้นเปื้อนไปหมด เลยอุ้มเค้าไปล้างก้นให้ รู้มั๊ยครับว่าเจออะไร  มันมีขาของลูกหมาโผล่มาจากช่องคลอดเค้าครับ   ทีนี้เรื่องใหญ่เลย รีบนำทั้งแม่ทั้งลูกไปโรงพยาบาลสัตว์ สรุปต้องผ่าตัดด่วน เอาลูกที่ตายในท้องออกมา จนเย็นถึงได้พากลับบ้าน ลูกหมาก็ร้อง แม่ก็สลบ คืนนั้นแทบไม่ได้นอน

เวลาผ่านไปสามสี่วัน ลูกหมาทยอยตายจนหมด แต่ยังโชคดีที่แม่เค้ารอด สรุปที่คิดไว้ ฟาล์วหมด เสียเงินค่ารักษาผ่าตัดอีก ลูกหมาก็ไม่ได้

ที่เล่าให้ฟังคืออยากจะบอกว่า มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ สุนัขบางพันธุ์ต้องดูแลประคบประหงมมากมาย กว่าจะได้ลูกมาขาย และเค้าก็เกิดลูกได้ปีละครั้งโดยประมาณ
ไหนจะค่าอาหาร ค่าวัคซิน ค่ายา อื่นๆอีกจิปาถะ

ที่สำคัญมันเป็นเรื่องของความพอใจ  ความนิยมในพันธุ์สุนัขก็ด้วย ความยากง่ายในการเลี้ยงดูเพาะพันธุ์ ทุกอย่างเป็นตัวกำหนดราคาค่าตัวของเค้าครับ ยิ่งถ้าเลี้ยงเป็นฟาร์มนี่ แค่เก็บขี้หมาทิ้งแต่ละวันก็หน้่ามืดแล้วล่ะครับ พันธุ์ไหนมีราคาเราก็อยากจะเพาะออกมาขาย  ไม่งั้นไม่คุ้มค่าเลี้ยงหรอกครับ
ชิสุห์ ใหม่ๆตัวเป็นหมื่น ตอนนี้ 1,500 ก็หาได้แล้วครับถ้าเป็นหมาตามบ้านที่เจ้าของเลี้ยงแบบไม่ได้คิดเป็นการค้า
เยอรมันเชพเพิร์ด หรืออัลเซเชื่ยน มีอยู่ช่วงนึงแทบจะแจกกันฟรีๆ ตอนนี้ก็กลับมามีราคาเหมือนเดิมแล้ว หมาใหญ่ กินกันเหมือนโจรปล้นเลยนะครับ แค่สองตัวนี่ เดือนนึงอาหารกระสอบละ 8-900 ไม่พอกินนะ

มีน้องสาวคนนึงลูกหมาพึ่งเกิดเป็นพันธุ์ที่ต้องเอาใจใส่มากๆ ต้องลุกมาป้อนนมทุกสองชั่วโมงในช่วงที่เค้าเกิดใหม่ๆ  เดินผ่านกระจกเจอหน้าตัวเอง นึกว่าหมีแพนด้าเชียงใหม่หลุดเข้าบ้าน

ที่ร่ายยาวมานี้ เพื่ออธิบายคำถามให้เจ้าของกระทู้เข้าใจครับ อันนี้คือมุมมอง คือเหตุผลส่วนตัวของผมนะครับ เพราะผมก็เลี้ยงอยู่ เวลามีลูกก็อยากขายให้ได้ราคาแพงๆ จะได้เอาเงินมาดูแลเค้าให้อยู่ดีกินดี เท่าที่จะทำได้ครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
apichan2513
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 20:11:54 »

เอาประสบการณ์ส่วนตัวก่อนนะครับ
ล่าสุด ซื้อแม่พันธุ์ปอมเมอเรเนียน ท้องแล้วมาหนึ่งตัว ราคา 9,000 บาทถ้วน นึกในใจว่าได้ลูกซัก สองตัวก็ได้กำไรมาเป็นค่าอาหารเค้าแล้ว ถ้าโชคดีได้มากกว่านั้น ก็คงมีตังค์อุ่นๆในเป๋า หลักหมื่น สองเดือนผ่านไป สรุปว่า มีลูกปอมอยู่ในท้องเค้าถึง 4 ตัว ถ้าได้ขายอย่างน้อยตัวละ 7,000  คูณ 4 เข้าไป 28,000 เหนาะๆ

แต่เกิดอะไรขึ้นทราบมั้ยครับ แม่หมา เกิดลูกตัวแรกตอนที่ผมนั่งเฝ้าอยู่ ท่าทางแข็งแรงดี รู้สึกโล่งใจที่เค้าเกิดเองได้ ระหว่างรอตัวที่สอง ผมขึ้นไปทานข้าว ประมาณ 10 นาที ลงมาปรากฏว่าลูกหมาตัวที่สองแม่เค้าเบ่งไม่ออก คาอยู่ที่ช่องคลอด ตาลีตาเหลือกรีบช่วยดึงเค้าออกมา แต่ไม่ทัน เจ้าตัวน้อยไม่หายใจแล้ว ทั้งเป่าปาก ปั๊มหัวใจก็ไม่ฟื้น 
จนตัวที่สามเลยนั่งเฝ้าไม่ให้คลาดสายตา พอแม่เค้าเริ่มเบ่งหัวเจ้าตัวน้อยโผล่ออกมา ก็เปลี่ยนตัวเองเป็นหมอตำแยจำเป็นทันที ค่อยช่วยดึง ส่งเสียงช่วยเค้าเบ่ง จนหลุดออกมา ช่วยฉีกรกเช็ดตัว จับเจ้าตัวน้อยเอาผ้าห่อสลัดเอาเศษน้ำคร่ำในปากในคอเค้าให้ออกมาให้หมด เพื่อช่วยให้เค้าหายใจเองได้เร็วๆ

ทุกอย่างไปได้ดี แม่หมาเริ่มดูแลเลียเนื้อเลียตัวลูกๆทั้งสองตัวที่เหลือ และมีทีท่าว่าลูกในท้องคลอดออกมาหมดแล้ว  เหตุการผ่านไป เจ้าตัวน้องแข็งแรง กินนมแม่เก่ง นึกในใจเหลือสองตัวก็ยังดีพร้อมกับตำหนิตัวเอง ถ้าเฝ้าเค้าตลอดเวลาคงไม่ต้องเสียตัวที่สองไป

จนวันที่สาม แม่หมาเริ่มมีอาการเดินช้าลงไม่ร่าเริง ท้องเสีย และซึมๆ ก้นเปื้อนไปหมด เลยอุ้มเค้าไปล้างก้นให้ รู้มั๊ยครับว่าเจออะไร  มันมีขาของลูกหมาโผล่มาจากช่องคลอดเค้าครับ   ทีนี้เรื่องใหญ่เลย รีบนำทั้งแม่ทั้งลูกไปโรงพยาบาลสัตว์ สรุปต้องผ่าตัดด่วน เอาลูกที่ตายในท้องออกมา จนเย็นถึงได้พากลับบ้าน ลูกหมาก็ร้อง แม่ก็สลบ คืนนั้นแทบไม่ได้นอน

เวลาผ่านไปสามสี่วัน ลูกหมาทยอยตายจนหมด แต่ยังโชคดีที่แม่เค้ารอด สรุปที่คิดไว้ ฟาล์วหมด เสียเงินค่ารักษาผ่าตัดอีก ลูกหมาก็ไม่ได้

ที่เล่าให้ฟังคืออยากจะบอกว่า มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยนะครับ สุนัขบางพันธุ์ต้องดูแลประคบประหงมมากมาย กว่าจะได้ลูกมาขาย และเค้าก็เกิดลูกได้ปีละครั้งโดยประมาณ
ไหนจะค่าอาหาร ค่าวัคซิน ค่ายา อื่นๆอีกจิปาถะ

ที่สำคัญมันเป็นเรื่องของความพอใจ  ความนิยมในพันธุ์สุนัขก็ด้วย ความยากง่ายในการเลี้ยงดูเพาะพันธุ์ ทุกอย่างเป็นตัวกำหนดราคาค่าตัวของเค้าครับ ยิ่งถ้าเลี้ยงเป็นฟาร์มนี่ แค่เก็บขี้หมาทิ้งแต่ละวันก็หน้่ามืดแล้วล่ะครับ พันธุ์ไหนมีราคาเราก็อยากจะเพาะออกมาขาย  ไม่งั้นไม่คุ้มค่าเลี้ยงหรอกครับ
ชิสุห์ ใหม่ๆตัวเป็นหมื่น ตอนนี้ 1,500 ก็หาได้แล้วครับถ้าเป็นหมาตามบ้านที่เจ้าของเลี้ยงแบบไม่ได้คิดเป็นการค้า
เยอรมันเชพเพิร์ด หรืออัลเซเชื่ยน มีอยู่ช่วงนึงแทบจะแจกกันฟรีๆ ตอนนี้ก็กลับมามีราคาเหมือนเดิมแล้ว หมาใหญ่ กินกันเหมือนโจรปล้นเลยนะครับ แค่สองตัวนี่ เดือนนึงอาหารกระสอบละ 8-900 ไม่พอกินนะ

มีน้องสาวคนนึงลูกหมาพึ่งเกิดเป็นพันธุ์ที่ต้องเอาใจใส่มากๆ ต้องลุกมาป้อนนมทุกสองชั่วโมงในช่วงที่เค้าเกิดใหม่ๆ  เดินผ่านกระจกเจอหน้าตัวเอง นึกว่าหมีแพนด้าเชียงใหม่หลุดเข้าบ้าน

ที่ร่ายยาวมานี้ เพื่ออธิบายคำถามให้เจ้าของกระทู้เข้าใจครับ อันนี้คือมุมมอง คือเหตุผลส่วนตัวของผมนะครับ เพราะผมก็เลี้ยงอยู่ เวลามีลูกก็อยากขายให้ได้ราคาแพงๆ จะได้เอาเงินมาดูแลเค้าให้อยู่ดีกินดี เท่าที่จะทำได้ครับ

ตามนี้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม สงสารพี่ต้อมจัง ร้องไห้ ร้องไห้
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 20:20:38 »

ยิงฟันยิ้ม   หมาพันธุ์ต่างประเทศ ยิ่งดูแลเป็นพิเศษป่วยทีไปหาหมอก็น้องๆ คนเลยล่ะ
มีครั้งหนึ่งไปนอนเล่น รพ.สัตว์  ( ติดเชื้อในกระแสเลือด ) นอน 3 วัน เงิน 10,000 บาท
ได้ทอนกลับคืนมาตั้ง 187 บาท  ไหนตอนเกิดลูกหากดูแลไม่ดีก็ตายแทบไม่เหลือ
อะไรเลย 
   ยังไงลองเลี้ยงดูจะรู้เองครั้บ

punyapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 20:38:47 »

เลี้ยงหมาหนึ่งตัวกับค่าดูแลรักษามันคนละเรื่องเลยนะครับ ผมคิดว่าซื้อหมาตัวนึงไม่กี่พัน แต่ค่าเลี้ยงดูสิครับมหาสาร ค่าอาหาร ค่ายา หลายๆฟาร์มยังไปไม่รอดเลยครับ โปรดอย่าคิดว่าสัตว์เลี้ยงราคาแพงเลยนะครับเมื่อมองเรื่องค่าใช้จ่ายในการดูแล ผมเห็นหลายๆท่านอยากได้น้องหมาถูกๆหรือฟรีๆ แต่ผมอยากให้มองว่าถ้าคุณได้น้องเค้าไปคุณพร้อมที่จะดูแลเค้าหรือยังมากกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
nj258
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 20:59:03 »

แพงจริง ๆ ค่ะ  ส่วนตัวก็ว่าแพง  (กว่าจะซื้อที คิดแล้วคิดอีก)
แต่ที่ผ่านมาเคยเป็นคนเพาะพันธุ์สุนัขขาย  จนปัจจุบันมาเพาะพันธุ์นก  ทำให้รู้ว่า การเพาะพันธุ์สัตว์ขาย  รายได้อาจจะดูเหมือนเป็นเงินก้อนก็จริง  แต่มันไม่คุ้มเลยกับรายจ่าย (มากมาย จิปาถะสุด ๆ) และเวลาที่เราต้องดูแลเค้าด้วยค่ะ   ถ้าเลี้ยงขายด้วยใจรักไม่กำไรหรอกค่ะ  (นอกเสียจากประเภทที่พ่อแม่พันธุ์หมดผลประโยชน์แล้วก็ขายต่อไป งั้นก็อาจจะกำไรอยู่บ้าง )
และมีความนิยมแต่ละยุคสมัย มาเป็นปัจจัยในการกำหนดราคาสัตว์เลี้ยงอีกตัวหนึ่งค่ะ
 ยิ้มกว้างๆ  นี้คือความเห็นส่วนตัวนะคะ   ยิ้มกว้างๆ

ห้วงยามที่มืดที่สุดนั้นคื​อสัญญาณว่าอีกไม่กี่ชั่วโมง​พระอาทิตย์จะขึ้น
nj258
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:03:28 »

เลี้ยงหมาหนึ่งตัวกับค่าดูแลรักษามันคนละเรื่องเลยนะครับ ผมคิดว่าซื้อหมาตัวนึงไม่กี่พัน แต่ค่าเลี้ยงดูสิครับมหาสาร ค่าอาหาร ค่ายา หลายๆฟาร์มยังไปไม่รอดเลยครับ โปรดอย่าคิดว่าสัตว์เลี้ยงราคาแพงเลยนะครับเมื่อมองเรื่องค่าใช้จ่ายในการดูแล ผมเห็นหลายๆท่านอยากได้น้องหมาถูกๆหรือฟรีๆ แต่ผมอยากให้มองว่าถ้าคุณได้น้องเค้าไปคุณพร้อมที่จะดูแลเค้าหรือยังมากกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
+1000 ค่ะ  ค่าดูแล ค่าเลี้ยงดูตลอดชีวิตเค้าน่ะ  หลายเท่าตัวจริง ๆ ค่ะ 

ห้วงยามที่มืดที่สุดนั้นคื​อสัญญาณว่าอีกไม่กี่ชั่วโมง​พระอาทิตย์จะขึ้น
hansa
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:04:43 »

แต่ละบ้านมีสูตรแต่ละสูตรไม่ใช่เลี้ยงแต่อาหารเม็ดน่ะครับ  ต้มไก่ เสริมวิตามินบำรุงสารพัด  ตอนแม่หมาท้อง 1 เดือนแรกกินอะไร  เดือนที่ 2 ต้องเสริมอะไร  ลูกหมาเกิดหมาต้องนั่งเฝ้าให้ลูกมันได้นมครบทุกตัว  แม่หมาไม่มีน้ำนมต้องหายา หาอาหารเสริมอีก  ลูกหมากินข้าวได้ต้องกินอาหารผสมกล้วย แครอท อาหารเสริมเด็ก ชีท ฯ หวังว่าได้คำตอบแล้วใช่ไหมครับ
icute
ระดับ ป.ตรี
*

จริงจัง จริงใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:18:11 »

ราคาน้องหมากับค่าดูแล มันเทียบกันไม่ได้จริงๆครับ ผมเลี้ยงปอมตัวนึงได้มาจากเพื่อนราคาไม่กี่พันบาท แต่ป่วยทีนึงทำเอาเข้าอ่อนเลยครับ ล่าสุดก้อติดเชื้อบิดฟันไป 4000กว่าๆ นอนให้น้ำเกลือ3วัน  ก่อนเลี้ยงต้องเตรียมพร้อมดีๆนะครับ เพื่อไอ้ตัวน้อยของเรา

ติดต่อโดยตรงทาง pm

"อ่านข้อมูลสินค้าให้ละเอียดก่อนโทร/Line นะค้าบบบบบ ^^"
WithLoveFarm
มัธยม
**

at home

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:20:32 »

แต่ละบ้านมีสูตรแต่ละสูตรไม่ใช่เลี้ยงแต่อาหารเม็ดน่ะครับ  ต้มไก่ เสริมวิตามินบำรุงสารพัด  ตอนแม่หมาท้อง 1 เดือนแรกกินอะไร  เดือนที่ 2 ต้องเสริมอะไร  ลูกหมาเกิดหมาต้องนั่งเฝ้าให้ลูกมันได้นมครบทุกตัว  แม่หมาไม่มีน้ำนมต้องหายา หาอาหารเสริมอีก  ลูกหมากินข้าวได้ต้องกินอาหารผสมกล้วย แครอท อาหารเสริมเด็ก ชีท ฯ หวังว่าได้คำตอบแล้วใช่ไหมครับ

ถูกต้องที่สุดเลยคะ ....อย่างบางตัวเราเลี้ยงตั้งแต่น้อย โตมาก็มีเหตุสุขวิสัยจากกันไปซะงั้น สภาพแวดล้อมอากาศ สถานที่อยู่อาศัย ค่ายา รักษา  ล้วนเป็นปัจจัยที่จำเป็น ...ไม่ใช่เรื่องง่ายง่ายนะคะ การเพาะพันธุ์นะ ....

คนเลี้ยงนะเหนื่อยแทบตาย แต่คนเอาไปขายต่อซิได้เงิน

ไม่เชื่อก็ลองมาเอาไปเลี้ยงดูนะคะ พรจะยกให้ฟรีฟรีซักตัว .....แค่จะขอลูกคืนกลับเวลาได้ผลผลิต ....

WithLoveFarm เพาะพันธุ์สนัขพันธุ์เล็ก และปาปิยอง
Tel : 0869175474
https://www.facebook.com/pages/withlovefarm/255579134465630
nj258
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:26:41 »

ถูกต้องที่สุดเลยคะ ....อย่างบางตัวเราเลี้ยงตั้งแต่น้อย โตมาก็มีเหตุสุขวิสัยจากกันไปซะงั้น สภาพแวดล้อมอากาศ สถานที่อยู่อาศัย ค่ายา รักษา  ล้วนเป็นปัจจัยที่จำเป็น ...ไม่ใช่เรื่องง่ายง่ายนะคะ การเพาะพันธุ์นะ ....

คนเลี้ยงนะเหนื่อยแทบตาย แต่คนเอาไปขายต่อซิได้เงิน

ไม่เชื่อก็ลองมาเอาไปเลี้ยงดูนะคะ พรจะยกให้ฟรีฟรีซักตัว .....แค่จะขอลูกคืนกลับเวลาได้ผลผลิต ....

คนเลี้ยงนะเหนื่อยแทบตาย แต่คนเอาไปขายต่อซิได้เงิน   ถูกใจกับประโยคนี้มาก ๆ ค่ะคุณพร   ยิงฟันยิ้ม

mk54
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:39:54 »

เลี้ยงปอม ชื้อมา16000 +ค่าเครื่องบิน 1000 +ค่ากรง 1300

เดือนแรก
ป่วยไปสองอาทิตย์  ค่ายาและอืนๆๆ  5800

ค่าอาหาร กระป๋องเล็ก350 อาหารเสริม 200

พออาการดีขึ้น ได้1อาทิตย์ พาไปให้หมอตรวจหมดไป2000

ค่าอาหารถุง1กก.570บาท  อยู่ได้ 1เดือน

ค่าฉีดยาเข็มละ250

เดือนที่สอง
ฝนตกเข้าหน้าหนาว
เป็นปอดปวมและแพ้อากาศมีน้ำมูกจามไอตลอดเวลา
ค่ารักษา   3200

ค่าฉีดยาเข็มละ250  2เข็ม

ค่าอาหารถุง1กก.570บาท  อยู่ได้ 1เดือน

ขนมอาทิตย์ละ300

อาหารเสริม 200

ตอนนี้เลี้ยงเค้ามาได้7เดือน  รู้สึกคนเลี้ยงผอมไปเยอะเหมือนกัน   

แค่นี้แค่สองเดือนเเรก คงให้คำตอบได้ว่าทำมัยสุนัข ถึงได้ขายแพง

และในความคิด สิ่งที่ได้มาง่ายๆๆๆ มันก็เหมือนจะไร้ค่าแต่สิ่งที่ได้มายากๆๆๆนะเราจะดูแลอย่างดี
zzeuss
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 22:20:59 »

ยอมรับครับว่าแพง แต่ก็เข้าใจว่าทำไมแพง เดี๋ยวนี้ค่าดูแลมันแพงจริงๆ อีกโรคก็สารพัด ค่ารักษาอีก

artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 01:34:47 »

ผมเลี้ยงโกลเด้นท์ มาสามตัว สี่ตัวล่ะ

ชิสุห์อีก สามตัว สี่ตัว

จะบอกว่าหมาใหญ่  ค่าเลี้ยงดูมัน  สองแสน สามแสน  ไม่มีขาดครับ

ใครคิดจะเลี้ยงหมาเป็นอาชีพล่ะก็ ต้องศึกษาดีๆ
ยาเยอไร ต้องทำเองเป็น  เลี้ยงขังในกรงเล็กๆ เพื่อไม่ให้มันเสี่ยงอันตราย
ไปดูตามฟาร์มสิครับ ขังไว้ ทรมานมันมากๆ

แต่เค้าทำเพื่อธุรกิจ

ใครกะเลี้ยงเล่นๆแล้วได้เงิน บางทีเป็นเรื่องของดวงล้วนๆ
แต่กรณีของผมและที่บ้าน

บางทีหมาก็กินไก่ย่างห้าดาว
สมัยก่อนลงทุนถึงซื้อหมูปิ้ง ตับปิ้ง ไก่ทอด มาให้กินทุกวัน

เค้าเหมือนสมาชิกในครอบครัว ให้อะไรเราเยอะกว่าเงินที่เราจ่ายไปครับ

ส่วนเรื่องแพงไปถูกไป

ถ้ารับไม่ได้ก็เลี้ยงหมาเมือง แมวบ้านๆ ดีกว่านะ
ฟรีๆ 

ผมก็กะจะเลี้ยงแบบนั้นแล้วเหมือนกัน แต่อย่างว่า เน๊อะๆๆ

0888-4888-35
ช่างสุทัศน์
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 08:47:29 »

ของผมเลี้ยงบางแก้วมาสองเดือน
หมดค่าอาหาร+ขนม+อาหารเสริม แล้วก็ค่ายา
ทุกวันนี่ กิน เกาเหลา ไก่ย่าง หมูปิ้ง สารพัดละครับ
หมดไปเกือบหมื่นละครับ
แฟนผมเลี้ยงมันดีกว่าผมอีกเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับเหมา-สร้างบ้าน-หอพัก-ต่อเติมทั้งงานเล็ก งานใหญ่
ไฟฟ้า ประปา สี ฝ้าเพดาน ผนังเบา รั้ว โครงเหล็ก กระเบื้อง
พะเยา-เชียงราย-แม่จัน-เเม่สาย- เชียงแสน
092-5807878,099-9348426 Line:victory86
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 09:24:41 »

เราเลี้ยงแค่ข้าวสวยที่เราหุง คลุกกับ กับข้าวที่เรากิน ทุกวัน 
เลี้ยงมาไม่เคยป่วย เพราะมีความคิดว่า ยิ่งบำรุงยิ่งตายไว  เหอะๆ
อีกอย่างเพราะเป็นหมาวัด เก็บมาเลี้ยงด้วยกัน เลยแข็งแรง ตอนนี้ก้จะอายุ 15 แล้วมั้งง แก่มากก

saewar2u
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 11:23:22 »

เราเลี้ยงแค่ข้าวสวยที่เราหุง คลุกกับ กับข้าวที่เรากิน ทุกวัน 
เลี้ยงมาไม่เคยป่วย เพราะมีความคิดว่า ยิ่งบำรุงยิ่งตายไว  เหอะๆ
อีกอย่างเพราะเป็นหมาวัด เก็บมาเลี้ยงด้วยกัน เลยแข็งแรง ตอนนี้ก้จะอายุ 15 แล้วมั้งง แก่มากก

ชอบ
Fanta@CR
ระดับ :ป.โท
*

บ้านรักษ์นก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 11:27:53 »

ต้องลองเลี้ยงเองว่าทำไมราคาถึงอพงครับ  แล้วจะรู้

เลี้ยงเพราะ รัก  084-1731092
bankkumi
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 22:14:21 »

ตามที่ท่านทั้งหลายอธิบาย ถูกต้องหมดเลยครับ ต้องดูด้วยว่าที่ที่คุณซื้อมาเขาเลี้ยงยังไงด้วยครับ ถ้าเลี้ยงดีใช้อาหารเกรดสูงๆราคาก็แพงตามคุณภาพ อย่างสุนัข1ตัว กว่าจะผสมได้ขั้นต่ำก็ประมาณ 14 เดือน
การเลี้ยงต้องเอาใจไส่ดูแลพอสมควร ค่ายา ค่าอาหาร ขนม อาหารเสริมต่างๆ เยอะกว่าราคาสุนัขนั้นหลายเท่าครับ
bankkumi
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 22:21:08 »

เข้าใจนะครับว่าคนอยากเลี้ยงอยากซื้อ ก้อยากได้ที่ราคาถูกๆ แต่ของถูกแล้วดีนั้นมีน้อยครับ แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มี ต้องศึกษาให้มากๆและใช้ประสบการณ์ด้วยครับ ส่วนใหญ่แล้วราคาจะแปรผันตามคุณภาพน่ะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์