เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 10:36:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  เปลี่ยนจากกล้องไปเที่ยวดอยหนอก
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เปลี่ยนจากกล้องไปเที่ยวดอยหนอก  (อ่าน 2263 ครั้ง)
pang3
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 22:35:37 »

เรื่องกล้องหายสงสัยแล้ว มีสมาชิกท่านหนึ่ง เขิญชวนเที่ยวดอยหนอก วันที่ 7 เมษายน 2555 แต่ต้องฟิตร่างกายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 22:39:33 โดย pang3 » IP : บันทึกการเข้า
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 22:52:58 »

ภาพนี้ถ่ายจาก กล้อง canon 1100d  ใช้เลนส์ที่ติดมากับกล้อง

* 4.jpg (237.73 KB, 800x533 - ดู 493 ครั้ง.)
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 01:27:24 »

เอาใจช่วยครับ

ส่วนตัวนะครับ ผมไม่เคยดูที่กล้องนะครับ ผมดูที่ภาพ กล้องเล็กกล้องใหญ่ไม่เกี่ยว ดูที่เนื้องาน
เราโพสรูปก็อยากให้มีคนเข้ามาดู มาติ มาให้กำลังใจ แต่ไม่มีคนเข้ามาติมาโพส
ผมคิดว่า
- เมื่อเทียบจำนวนสมาชิก chiangraifocus น่าจะมีมากกว่า และหลากหลาย เพื่อนๆ เราอยู่ที่นี้มากกว่า เข้ามาแซว มาดู มาให้กำลังใจเยอะกว่า ดูอบอุ่นกว่าครับ
- สำหรับเวปที่เน้นด้านการถ่ายภาพ เค้าก็จะเข้ามาคอมเม้นที่ภาพเป็นหลัก คนที่คอมเมนต์ก็จะมีอยู่ไม่กี่คน สต๊าฟเป็นหลัก ลองดูนะครับ
- ถ้าเราโพสช่วงมีทริป หรือมีการโพสกระทู้ใหม่เยอะๆ กระทู้เราตกเร็ว ก็อาจหลุดหูหลุดตาได้ครับ
- เราโพสไปกี่ภาพ ภาพน่าสนใจรึปล่าว อย่างกระทู้นี้ โพสมาภาพเดียวเอง อื่มมๆๆ ดูแล้วก็ยังไม่รู้จะโพสตอบกลับว่ายังงัยดี
- เราต้องการอะไร ถ้าต้องการคำแนะนำ ก็โพสห้องวิจารรูปไปเลย ไม่ต้องกลัว คัดภาพที่เราคิดว่าใช่ของเรา ซักสองสามภาพพอเยอะเกินก็ไม่รู้จะวิจารณ์ยังงัย แล้วก็ถามไปเลยอยากรู้อะไร
- ในเวปภ่ายภาพ สต๊าฟเองยังต้องประชุมกันเลย ทำยังงัยถึงจะมีคนคอมเม้นท์เยอะๆ เป็นปัญหาของเวปและทีมสต๊าฟด้วย แค่สต๊าฟเองก็ไม่ไหว คนโพสก็อย่างได้ตอมเม้นท์ มันก็ยังเป็นปัญหาอยู่

สำหรับภาพนี้นะครับ
ถ้าเป็นที่นี้ ก็จะบอกว่าสวยแล้วครับ เอามาฝากอีก  ยิงฟันยิ้ม 
แต่ถ้าผมเจอที่อื่น เจอในกระทู้วิจารณ์ก็จะตอบว่า โพกัสได้ แสง+องค์ประกอบไม่น่าสนใจเท่าใหร่ครับ แล้วเอามาฝากอีกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

มือใหม่เราต้องไม่ท้อครับ โพสไปเรื่อยๆ เื่พื่อเป็นการแนะนำตัวเอง และฝึกตัวเองไปด้วย อย่าน้อยใจไปเลยครับ สู้ๆๆ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 02:19:26 »

ที่ไหนเค้าไม่ต้อนรับเราก็ไม่ต้องเล่นครับ อิอิ (ก็มันไม่สนุกจะเล่นทำไม)
ผมว่าถูกต้องละครับ เริ่มจากกล้องตัวเล็กผมก็เริ่มจากกล้องตัวเล็กนี่แหละ(จากกล้องโทรศัพท์มือถือด้วยซ้ำ)

"เป็นไปได้ไหม สำหรับการถ่ายภาพ ภาพไหนที่มีความสมบูรณ์ และสวยงาม เข้ากับบรรยากาศ ตามความคิดที่เราสามารถทำได้ ก็ไม่ทราบถึงเหตุผลว่าจะจำกัดความว่าอย่างไร"
งงนิดๆกับคำถามนะครับ ตอบตามความเข้าใจ หากเราคิดว่าสวยมันก็สวยโดยไม่ต้องมีรูปแบบครับ ถ่ายมาชัดสีสันได้
ทำไมเราถึงอธิบายไม่ได้ว่ามันสวยยังไงก็ในใจเราว่ามันสวยนี่ผมเคยเป็นครับแต่ก็ได้น้าๆช่วยแนะนำอาศัยดูจากท่านอื่นบ้าง
แน่นอนครับถึงแม้ศิลปะมันไม่มีหลักเกณฑ์ตายตัวแต่เราจะถ่ายยังไงให้คนอื่นดูว่าสวยด้วยล่ะ?มันก็ต้องเข้าหลักการ
เช่น -กฎสามส่วน -เส้นนำสายตา -ชัดตื้น -กรอบภาพ -ย้อนแสง -แพนกล้อง และอื่นๆ
สรุปก็คือ อยู่ที่ตัวเราครับ ถ้าเราพอใจละก็ไม่ต้องสนใจอะไร

รูปดอกไม้ของน้าถือว่าเป็นรูปที่ดีระดับนึงแล้วครับ
- สีสันถูกต้องไม่เพี้ยน
- โฟกัสตรงจุดไม่เบลอ
- มีการเบลอฉากหลังทำไห้ตัวแบบเด่นออกมาจากฉากหลัง (เข้าหลักการชัดตื้น)

*ตรงนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ หากไม่ตรงใจข้ามได้ครับ*
ดอกไม้อยู่กลางภาพหากจะเห็นว่ามีพื้นที่ข้างๆมากมายที่ไม่ได้ใช้งานทำไห้ดูโล่งและแบบดูกระจิดริดอยู่ตรงกลาง
หากใช้กฎจุดตัด9ช่อง นำดอกไม้ไปวางไว้มุมใดมุมหนึ่งของภาพและขยับเข้าไปอีกนิดเหลือพื้นที่ว่างไว้นิดหน่อยไม่โล่งและอึดอัดเกินไป ก็จะสมบูรณ์แบบในแง่ของหลักการการถ่ายภาพครับ ผมก็เริ่มจากหัดถ่ายดอกไม้นี่แหละครับ
ภาพนี้เป็นภาพแรกๆที่จับกล้อง DSLR ครับอาจไม่สวยเท่าไหร่นะครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 05:26:44 »

อืมผมก็ยังไม่เคยเจอนะที่เขาเลือกอุปกรณ์การถ่ายภาพที่ราคาแพงๆก็เล่นมาเยอะนะสำหรับเว็บชมรมต่างๆ
ผมใช้หมด คอมแพค มือถือ แล้วก็ dslr ซึ่งก็เป็นรุ่นเล็กด้วยที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ nikon d40x น่าจะเก่ากว่า canon 1100 d ด้วยซ้ำ  
เอาป็นว่าชมรมไหนเว็บไหนเล่นแล้วไม่สบายใจ อีโก้สูงเราก็ถอยห่างมา อยู่หรือเล่นในที่ที่เราสบายใจดีกว่าครับ
การถ่ายภาพนั้นสำหรับความคิดผม ถ่ายภาพแล้วทำให้เรามีความสุข ก็พอแล้วไม่ต้องแคร์ใคร แต่ก็ต้องไม่ลืมหลักการต่างๆเป็นตัวประกอบด้วยด้วย หากจะฉีกกรอบฉีกแนวก็เอาแบบสุดๆไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใครชมก็ขอบคุณ ใครติหรือให้คำแนะนำก็รับไว้พิจารณาปรับปรุงแก้ไข
ยังไง เชียงรายโฟกัสก็ต้อนรับทุกท่านเสมอครับ เพราะนี่คือห้องภาพประทับใจ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ภาพ 1.จาก น้องนิก
ภาพ 2. จากคอมแพค
ภาพ 3. จากมือถือ
ของผมครับ

* DSC_0129.jpg (280.98 KB, 1000x669 - ดู 504 ครั้ง.)

* DSC00551.jpg (213.73 KB, 1000x750 - ดู 509 ครั้ง.)

* สบกก159.jpg (424.49 KB, 900x576 - ดู 526 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 05:31:46 โดย ap.41 » IP : บันทึกการเข้า

krirung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 07:41:51 »

8)คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยากครับ ผมเข้าใจความรู้สึกของ จขกท.ดีครับเคยเจอมาเหมือนกันกับการเข้าไปอยู่ในสมาคม/ชมรมเว็บอื่นๆส่วนมากกล้อง+เลนส์ ราคาแพงลิบลิ่ว(แทบไม่มีไครใช้เลนส์คิดติดมากับกล้องกันหรอกครับ) อีกทั้งการโปรเสสภาพออกมาจากโปรแกรม(การตกแต่งภาพให้สวยๆ)ทำให้คุณภาพของรูปมันแตกต่างจากจากภาพปกติที่ควรจะเป็น
ปล.ตั้งแต่เล่นเว็บมาผมเห็นมีแต่ที่ชรฟก.นี่แหล่ะครับที่ทั้งกล้องมือถือถูกๆ/แพงๆ กล้องคอมแพคทั่วไป/กล้องตัวใหญ่DSLR+DSLT มาอยู่ด้วยกันแล้วอบอุ่นแบบลงตัวที่สุดแล้วครับ
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 09:16:20 »

อืมผมก็ยังไม่เคยเจอนะที่เขาเลือกอุปกรณ์การถ่ายภาพที่ราคาแพงๆก็เล่นมาเยอะนะสำหรับเว็บชมรมต่างๆ
ผมใช้หมด คอมแพค มือถือ แล้วก็ dslr ซึ่งก็เป็นรุ่นเล็กด้วยที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ nikon d40x น่าจะเก่ากว่า canon 1100 d ด้วยซ้ำ  
เอาป็นว่าชมรมไหนเว็บไหนเล่นแล้วไม่สบายใจ อีโก้สูงเราก็ถอยห่างมา อยู่หรือเล่นในที่ที่เราสบายใจดีกว่าครับ
การถ่ายภาพนั้นสำหรับความคิดผม ถ่ายภาพแล้วทำให้เรามีความสุข ก็พอแล้วไม่ต้องแคร์ใคร แต่ก็ต้องไม่ลืมหลักการต่างๆเป็นตัวประกอบด้วยด้วย หากจะฉีกกรอบฉีกแนวก็เอาแบบสุดๆไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใครชมก็ขอบคุณ ใครติหรือให้คำแนะนำก็รับไว้พิจารณาปรับปรุงแก้ไข
ยังไง เชียงรายโฟกัสก็ต้อนรับทุกท่านเสมอครับ เพราะนี่คือห้องภาพประทับใจ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ภาพ 1.จาก น้องนิก
ภาพ 2. จากคอมแพค
ภาพ 3. จากมือถือ
ของผมครับ

รูปจากมือถือสวยดีนะ ได้บรรยากาศแบบธรรมชาติ
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 09:18:05 »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ต่อสู้ต่อไป
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 09:12:35 »

ถ่ายมาเยอะ ๆ เดี๋ยวก็สวยเองครับ สู้ ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

captain_junior54
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 18:48:09 »

กล้องก็กล้องเรา ถ่ายเราก็ถ่ายเอง ใช่ว่าแบกกล้องแพงแล้วรูปจะสวย บางคนนะเที่ยววิจารณ์คนอื่น มากมายก่ายกอง รูปตัวเองถ่ายจากกล้องแพง ๆ ห่วยแตก ไอ้บางคนแบกกล้องแพงโคตร เล็นส์เพียบ ใช้แต่ AUTO สนใจเขาไปใย "เชียงรายโฟโต"น่ารักจะตาย มีแต่จริงใจ...มีอาจารณ์คนหนึ่งใน TV บอก "ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพ"
ผมชอบประโยคนี้จัง
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 18:54:47 »

สำหรับละอ่อนโบราณนะ
มีความสุขเมื่อได้ถ่าย (รูป)
ไม่อยู่ใต้ความกดดัน

เคยเอามาโพสไว้นานแล้วเอามาลงอีกที

หมายเหตุ...ไม่ได้คิดเอง แต่เอาของคนอื่นมาให้อ่าน

..............
สบายแมน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 20:31:26 »

ผมว่าภาพของท่านก็สวยดีนะครับ........ผมว่าบรรยากาศ โลเคชั่นที่ท่านถ่ายออกมาต่างหากที่ทำให้ภาพดูมีชีวิตชีวาดี ผมตอบแบบความรู้สึกของคนทั่วไปนะครับ ถ้าภาพสวยก็บอกว่าสวยแต่ถ้าโลเคชั่นไม่ดี ต่อให้กล้องดีแค่ไหนก็ไม่ถูกใจคนดูครับ..... ยิงฟันยิ้ม
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:37:12 »

ถ่ายมาเยอะ ๆ เดี๋ยวก็สวยเองครับ สู้ ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ ได้กำลังใจเยอะ
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:37:47 »

กล้องก็กล้องเรา ถ่ายเราก็ถ่ายเอง ใช่ว่าแบกกล้องแพงแล้วรูปจะสวย บางคนนะเที่ยววิจารณ์คนอื่น มากมายก่ายกอง รูปตัวเองถ่ายจากกล้องแพง ๆ ห่วยแตก ไอ้บางคนแบกกล้องแพงโคตร เล็นส์เพียบ ใช้แต่ AUTO สนใจเขาไปใย "เชียงรายโฟโต"น่ารักจะตาย มีแต่จริงใจ...มีอาจารณ์คนหนึ่งใน TV บอก "ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพ"
ผมชอบประโยคนี้จัง
ขอบคุณครับ
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:38:27 »

สำหรับละอ่อนโบราณนะ
มีความสุขเมื่อได้ถ่าย (รูป)
ไม่อยู่ใต้ความกดดัน

เคยเอามาโพสไว้นานแล้วเอามาลงอีกที

หมายเหตุ...ไม่ได้คิดเอง แต่เอาของคนอื่นมาให้อ่าน
ขอบคุณครับ
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:39:01 »

ผมว่าภาพของท่านก็สวยดีนะครับ........ผมว่าบรรยากาศ โลเคชั่นที่ท่านถ่ายออกมาต่างหากที่ทำให้ภาพดูมีชีวิตชีวาดี ผมตอบแบบความรู้สึกของคนทั่วไปนะครับ ถ้าภาพสวยก็บอกว่าสวยแต่ถ้าโลเคชั่นไม่ดี ต่อให้กล้องดีแค่ไหนก็ไม่ถูกใจคนดูครับ..... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
pang3
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 21:48:40 »

จุมพิต ตกใจ เจ๋ง ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 22:20:47 โดย pang3 » IP : บันทึกการเข้า
มะเขือ เสือ แพะ
มัธยม
**

it's not a pics, it's the memories.

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 10:47:21 »

อย่าได้ใส่ใจครับ

กล้องดีแค่ไหน แต่ถ้า "ลิงหลังกล้อง" ถ่ายไม่เป็น ... ก็ไม่มีทางได้ภาพสวย ๆ ครับ

ลองเสิร์ชชื่อ Rarindra Prakarsa ในกูเกิลดูจะเห็นเลยว่าความสามารถอยู่เหนืออุปกรณ์ครับ

ป.ล.Rarindra Prakarsa ใช้แค่ 350D หรือ 400D นี่แหละครับผมจำไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

it's not a pics, it's the memories.

ติดต่อถ่ายภาพ 08-8253-6869 แมงปอ, 08-3515-1510 กั๊ก
Line ID : mangpor.photolista

"Like" us on Facebook : http://www.facebook.com/photolista
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 11:02:20 »

คนนี้ปล่าว น้ากั๊ก

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
หลานอุ้ยเกี๋ยง
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 11:20:45 »

โอ้...ผมบะไปยุ่งกะชมรมก่อย้อนจะอี้แหละ  เฮามาตั้ง ชมรม ตากล้องงบน้อยบ๋อ

เอ้อ....พะเยาจะเดินขึ้นดอยหนอก วันที่ 7 เม.ย.  นี้เน้อ  ฟิตร่างกายไว้เน้ออ้าย  ขึ้นไปทำบุญ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
หน้า: [1] 2 พิมพ์