เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 14:39:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ► >> น้องหมาอ้วนมากก ช่วยทีค่ะ << ◄
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ► >> น้องหมาอ้วนมากก ช่วยทีค่ะ << ◄  (อ่าน 1537 ครั้ง)
หมวยอินเตอร์
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 10:19:48 »

** ปรึกษา **

มีใครพอจะมีวิธีลดน้ำหนักให้น้องหมามั้ยคะ

โกโก้ พุดเดิ้ลสีขาว อายุ 8 ปี (เกิดปี 2547)
นน. ประมาน 14-15 กิโล (อ้วนมาก)
ก่อนหน้านี้ก็ไม่อ้วนเท่าไหร่ค่ะ แต่เรามาเรียนที่ ตจว.
แล้วให้แม่เลี้ยง
กลับบ้านไปรู้สึกผิด เพราะแม่เลี้ยงดีเกินไป
สงสารโกโก้ค่ะ เค้าอ้วนและเป็นเชื้อรา บางทีลามจนผิวหนังเปื่อย

เค้าจะคันๆตรงซอกขา (รักแร้) จนขนเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล
และก็ตามซอกเล็บ หาหมอบ่อยมากๆ ฉีดยาบ่อยด้วย

ไม่ยอมออกนอกบ้าน พาไปวิ่งก็วิ่งได้ครึ่งทางจนต้องนั่งกลางถนนแล้วทำสายตาอ้อนวอน(ให้อุ้ม) เห็นแล้วก็สงสาร กระโดดก็ไม่ได้

หมอพยายามบอกให้ลดนน.ค่ะ แต่ก็นะ แม่เรารักหมามาก มันขี้อ้อน ขอกินก็ให้กิน

ใครพอมีวิธีช่วยหน่อยนะ T^T (เดือนหน้ากลับบ้าน พอมีเวลา 1 เดือนดูแลเค้าค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 12:35:26 โดย หมวยอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า
koko23
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 10:57:29 »

ให้น้องกินอาหารเม็ดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ให้กินก็ต้องบังคับให้กิน มีสำหรับลดน้ำหนักด้วยครับ อย่าปล่อยอ้วนแบบนี้เพราะแก่ไปน้องจะแย่ครับ (แต่ก็ 8 ปีแล้ว สุดยอดเลย)

เรื่องเชื้อราลองใช้ mycoxidine อาบดูนะครับ รักษาภายนอก+ตากแดด จะได้หายไวไวครับ

หมวยอินเตอร์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 12:34:55 »

ให้น้องกินอาหารเม็ดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ให้กินก็ต้องบังคับให้กิน มีสำหรับลดน้ำหนักด้วยครับ อย่าปล่อยอ้วนแบบนี้เพราะแก่ไปน้องจะแย่ครับ (แต่ก็ 8 ปีแล้ว สุดยอดเลย)

เรื่องเชื้อราลองใช้ mycoxidine อาบดูนะครับ รักษาภายนอก+ตากแดด จะได้หายไวไวครับ

ไม่ได้กินอาหารเม็ดค่ะ แต่กินข้าวเหนียวปั้นเป็นก้อนๆค่ะ ของโปรดเขาเลย

mycoxidine ครีมอาบน้ำใช่มะคะ หาซื้อได้ที่ไหนอ่า
koko23
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2012, 20:53:28 »

เป็นครีมอาบน้ำครับหาซื้อตามคลินิกสัตว์ทั่วไปครับราคาประมาณ 180 บาท

ลองหัดน้องให้กินอาหารเม็ดดูนะครับ ควบคุมน้ำหนักได้โดยไม่ต้องอดอาหาร น้องตัวเล็กถุงนึงคงกินได้เป็นเดือนครับ ยี่ห้อก็ได้ครับ
hansa
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 07:35:19 »

ต้องเปลี่ยนใจคนที่บ้านให้เขาเลี้ยงแบบใหม่ด่วนเลย อาหารเม็ดที่มีเอลคานิทีน (เร่งการเผาผลาญ)ที่พี่เขาแนะนำใช่เลยคลุกอกไก่ต้มเล็กน้อยพอมีกลิ่น
เพราะน้องหมาของคุณจะเจอสารพัดโรคข้างหน้าแน่นอน  กระดูกขาจะรับน้ำหนักตัวไม่ได้ ยิ่งขาดแคลเซียมเสริมยิ่งแย่ใหญ่
ข้าวเหนียวต้องงดแล้วครับ  ถ้ารักเขาอยากให้เขาอยู่กับเรานานๆ
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 18:16:48 »

น้องม่ะหมามักข้าวเหนียวก้าเจ้า  ยิงฟันยิ้ม
ปัญาหาหนักอกเหมือนกันค่ะน้องหมาที่บ้านก็เป็น  ขนาดทานอาหารเม็ดน่ะค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
StayingAlive
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 15:22:25 »

อ้วนกว่า หมาผมอีกนะเนี่ย  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
nj258
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 20:19:23 »

ยิ้มกว้างๆ  ต้องใจแข็งค่ะงานนี้  เอาใจช่วยนะคะ

ห้วงยามที่มืดที่สุดนั้นคื​อสัญญาณว่าอีกไม่กี่ชั่วโมง​พระอาทิตย์จะขึ้น
Shabu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 22:27:04 »

ยิ้มกว้างๆ  ต้องใจแข็งค่ะงานนี้  เอาใจช่วยนะคะ
+1 ค่ะ อย่าตามใจน้องมากเกินไปแล้วต้องทนกับสายตาอ้อนวอนด้วยนะค่ะ
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 22:42:45 »

พาไปวิ่งค่ะ   เราพาไปทุกวัน แต่มันตัวเล็กกว่าตัวอื่นน่ะค่ะ นน 33 โลเอง  โกเดลตัวอื่นๆ 38+ทั้งนั้นเลยแต่หมอบอกว่า นน แค่นี้ดีแล้วกำลังดีไม่อ้วน แต่แน่น^^

หน้า: [1] พิมพ์