เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 14:21:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  แนะนำร้านลาบ เชียงรายที่อร่อยๆ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำร้านลาบ เชียงรายที่อร่อยๆ  (อ่าน 21437 ครั้ง)
The Great
เหรียญมีสองด้านเสมอ
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 01:46:57 »

ผมชอบกินลาบแกงอ่อม  ประเภทเมืองๆลูกทุ่งๆ วันนี้จะแนะนำร้านที่ไปชิมมาแล้วและอร่อย
1. ลาบสนามกีฬา ร้านนี้มี ลาบหมู ลาบเนื้อ แกงอ่อม จิ้นนึ่งน้ำพริกข่า อาหารอย่างอื่นก็มีเยอะ ชอบตรงที่ผักกับลาบเยอะ สะอาดด้วย
2.ลาบลุงอ้าย เมื่อก่อนอยู่ก่อนถึงปั้ม ปตท เด่นห้า แต่เดี๋ยวนี้ ย้ายไปอยู่ในซอยซ้ายมือก่อนถึงสามแยกไปกาดต้นไม้ ร้านนี้ ลาบแกงอ่อม จิ้นส้มหมก ย่างรวม แนะนำอีกอย่างซูปหางวัวอร่อยมาก
3.ลาบลุงทรง บ้านดู่ เลยนาโน่ไปนิดหนึ่ง ลาบ หลู้ แกงอ่อมไม่มีเครื่องใน จิ้นนึ่งน้ำพริกข่า แนะนำคือซูปหางวัวและซูปตัวเดียวอันเดียว รสชาด สีสัน เข้าขั้นห้าดาว ผักกับลาบแยกใส่ถ้วยเล็กๆมี ดีปลี บ่าลิดไม้ หอมดอง บ่าแขว่นดอง พริกแด้ดอง ร้านนี้รับแขกต่างบ้านต่างเมืองได้สบาย
4.ลาบสองพี่น้อง ตรงหัวสะพานแม่กก ซ้ายฝั่งไปแม่สาย ลาบ หลู้แกงอ่อม อร่อยดี
5.ลาบลุงคำป่าไร่ บ้านดู่ เจ้านี้ลูกทุ่งร้อยเปอร์เซ็น ลาบหลู้ แกงอ่อมใส่เครื่องใน รสชาดจัดจ้านพอควร ต้องลุงก่อนว่ารสชาดใดที่ชอบ
6.ร้านลาบหลังมุมคนเมืองเข้าซอยไป (ไม่ได้ไปนานแล้ว) เจ้านี้ก็อร่อยมากๆ ทั้งลาบ หลู้ แกงอ่อม จิ้นนึ่ง รสชาดก็น่าจะโอเค เหมือนเมื่อหลายปีก่อน
  เอาเป็นว่าใครที่มีร้านลาบ ลำๆ มีอาหารเด่นๆ ที่ไหนอย่างไรก็แนะนำเพิ่มเติมมา อย่างว่าน้อ กินลาบ มันต้องกินเหล้าตวย เปิ้นว่ามันจะได้ฆ่าพยาธิ
kee2516
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 20:44:53 »

ผมชอบกินลาบแกงอ่อม  ประเภทเมืองๆลูกทุ่งๆ วันนี้จะแนะนำร้านที่ไปชิมมาแล้วและอร่อย
1. ลาบสนามกีฬา ร้านนี้มี ลาบหมู ลาบเนื้อ แกงอ่อม จิ้นนึ่งน้ำพริกข่า อาหารอย่างอื่นก็มีเยอะ ชอบตรงที่ผักกับลาบเยอะ สะอาดด้วย
2.ลาบลุงอ้าย เมื่อก่อนอยู่ก่อนถึงปั้ม ปตท เด่นห้า แต่เดี๋ยวนี้ ย้ายไปอยู่ในซอยซ้ายมือก่อนถึงสามแยกไปกาดต้นไม้ ร้านนี้ ลาบแกงอ่อม จิ้นส้มหมก ย่างรวม แนะนำอีกอย่างซูปหางวัวอร่อยมาก
3.ลาบลุงทรง บ้านดู่ เลยนาโน่ไปนิดหนึ่ง ลาบ หลู้ แกงอ่อมไม่มีเครื่องใน จิ้นนึ่งน้ำพริกข่า แนะนำคือซูปหางวัวและซูปตัวเดียวอันเดียว รสชาด สีสัน เข้าขั้นห้าดาว ผักกับลาบแยกใส่ถ้วยเล็กๆมี ดีปลี บ่าลิดไม้ หอมดอง บ่าแขว่นดอง พริกแด้ดอง ร้านนี้รับแขกต่างบ้านต่างเมืองได้สบาย
4.ลาบสองพี่น้อง ตรงหัวสะพานแม่กก ซ้ายฝั่งไปแม่สาย ลาบ หลู้แกงอ่อม อร่อยดี
5.ลาบลุงคำป่าไร่ บ้านดู่ เจ้านี้ลูกทุ่งร้อยเปอร์เซ็น ลาบหลู้ แกงอ่อมใส่เครื่องใน รสชาดจัดจ้านพอควร ต้องลุงก่อนว่ารสชาดใดที่ชอบ
6.ร้านลาบหลังมุมคนเมืองเข้าซอยไป (ไม่ได้ไปนานแล้ว) เจ้านี้ก็อร่อยมากๆ ทั้งลาบ หลู้ แกงอ่อม จิ้นนึ่ง รสชาดก็น่าจะโอเค เหมือนเมื่อหลายปีก่อน
  เอาเป็นว่าใครที่มีร้านลาบ ลำๆ มีอาหารเด่นๆ ที่ไหนอย่างไรก็แนะนำเพิ่มเติมมา อย่างว่าน้อ กินลาบ มันต้องกินเหล้าตวย เปิ้นว่ามันจะได้ฆ่าพยาธิ

คอลาบเหมือนกันเลยครับ เคยไปกินมาหมดแล้ว
เพิ่มเติมนะครับ
1. มีที่ไปกินบ่อย ๆ ราคาถูก ๆ ปากทาเข้าดอยพระบาท ตรงทางเข้า central ถนนเส้นใน
2. อีกร้าน ก็ เยื่อง ๆ ทางเข้า โรงแรมเรือนทิพย์
3. ถ้าลาบไก่ ก็ต้องทางเข้าภูไทไก่ย่างเก่า บ้านดู่
4. ตรงข้าม ทวีเฮง ก็ใช่ได้นะคับ ลาบไก่ ปลา

hd man
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 23:25:54 »

ลองไปทานลาบบ้านใหม่ดูบ้างน่ะครับ ติดกับ ร.ร มารีย์รักษ์ อร่อยดีครับ
B-boub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 01:43:51 »

มีร้านแถวค่ายเป็นลุงผู้ชายทำ ใส่แคบหมูอันน้อยๆกรุบๆดี มีต้มแซ่บเอ็นหมูล้ำลำ
เคยไปกินตอนไปเยี่ยมพี่ชายแฟนที่ค่ายทหาร อร่อยดีคับ
Shabu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 11:41:52 »

ร้านลาบป้าไหล่ตรงบ้านฟาร์มค่ะ มีลาบหมู ต้มแซ่บซี่โครงหมู ย่าง อร่อยมากค่ะ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 01:58:40 »

ร้านลาบป้ารวย ตรงกลางซอยราชโยธาซอย 2 มีลาบหมู กับหลู้ อร่อยมากครับ ขายมานานแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 04:06:34 »

ร้านลาบลุงอิ๊ดข้างวัดพระนอน หนองบัว ก็ลำแต้ๆ เน้อคับ ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
Catty20
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2012, 21:17:24 »

ร้านลาบป้าไหล่ตรงบ้านฟาร์มค่ะ มีลาบหมู ต้มแซ่บซี่โครงหมู ย่าง อร่อยมากค่ะ

ชอบร้านนี้เหมือนกันเลยจ้า   ชอบต้มแซ่บซีโครงหมู  ปลานึ่งตัวบึ้มๆ  ยำรวมรสเด็ดอร่ยมากๆ เลยจ้า 
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 10:06:12 »

ชอบร้านนี้เหมือนกันเลยจ้า   ชอบต้มแซ่บซีโครงหมู  ปลานึ่งตัวบึ้มๆ  ยำรวมรสเด็ดอร่ยมากๆ เลยจ้า 
อยู่แถวไหน เข้าไปไกลมะ

คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 22:34:12 »

วันนี้เพิ่งมีคนมาบอกว่าลาบป้าไหล่ ลำขนาด

วันพูกว่าจะชวนกันไปพิสูจน์  555

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
tor5101
มัธยม
**

ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง 0866710332 คุณต่อครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 01:16:54 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=160960.msg1886068#msg1886068
ลองร้านนี้หรือยังครับ ลาบมี  ดีใส่   คัวในพร้อม +ผักกับลาบเมืองๆตามฤดูกาล พริก+โหน่ยข่าดอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 16:18:43 โดย tor5101 » IP : บันทึกการเข้า

รับถ่ายภาพ งานปริญญา งานEvent งานพิธี ต่างๆ ช่างภาพอิสระราคาเป็นกันเอง ครับ ติดตาม ผลงานได้ที่ https://www.facebook.com/pongsarat
หรือโทร 0866710332 คุณ ต่อ ครับ
Lovesong
ระดับ ป.ตรี
*

"ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก"

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 07:47:19 »

ลาบนกแล แถวๆนางแลครับ อร่อยมากๆ  ยิงฟันยิ้ม
Catty20
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 13:06:18 »

อยู่แถวไหน เข้าไปไกลมะ

ผ่านเข้าไปทางกรมแรงงานเชียงราย  ผ่านไปอีกก็ไกลสักระยะหนึ่งไม่แน่ใจว่าถึงกิโลไหม  ร้านอยู่ซ้ายมือ ดูป้ายชัดๆ แต่รับรองไปแล้วไม่ผิดหวังแน่ๆ เน้อจ้าว  เปิด 11 โมง - 3 ทุ่ม หยุดวันอาทิตย์  ^_^
superbump
มัธยม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 19:58:30 »

+10000000 ครับอร่อย แซ่บเว่อร์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kee2516
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 17:39:22 »

ลองไปทานลาบบ้านใหม่ดูบ้างน่ะครับ ติดกับ ร.ร มารีย์รักษ์ อร่อยดีครับ

อยู่ในเมืองต้องไปลอง....
3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 20:28:22 »

คอนเฟิร์มครับ ร้านนี้อร่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ป้าไหล่  ครูเถียรกับพี่หล้า ใจดี๊ ใจดี  ยิ้มกว้างๆ

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
Mr.Shark
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 21:50:15 »

+1 คับ ลองมาแล้วสี่ครั้ง.........ไม่เคยผิดหวังคับ... ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2012, 01:31:21 »

+1 คับ ลองมาแล้วสี่ครั้ง.........ไม่เคยผิดหวังคับ... ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ขอพิกัดชัดเจนด้วยครับ จะไปลองชิมตามที่แนะนำ อ่านเมนูแล้ว น่าจะอร่อย แซบ ครับ ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2012, 01:41:11 »

ขอพิกัดชัดเจนด้วยครับ จะไปลองชิมตามที่แนะนำ อ่านเมนูแล้ว น่าจะอร่อย แซบ ครับ ยิงฟันยิ้ม

อร่อยและราคาถูกจริงๆครับ แป้งนมนุ่มๆ มาคอนเฟริมครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
carbeau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2012, 18:58:54 »

ร้านแถวๆหน้าสเปริมก่อร่อยค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์