เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 01:24:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  เงินหมู่บ้านละล้านบาท
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เงินหมู่บ้านละล้านบาท  (อ่าน 3263 ครั้ง)
่jarun1914
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 16:40:13 »

คุณคิดว่าเงินหมู่บ้่านละหนึ่งล้านบาทที่รัฐบาลเคยให้หมู่บ้านไว้ให้คนในหมู่บ้านบริหารกันเองเป็นกองทุนหมู่บ้านคิดว่าเงินในส่วนนี้จะหายไปไหมครับ  ขอความคิดเห็นหน่อยครับ  ขอบคุณครับ
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 20:09:04 »

สำหรับผม ผมว่าไม่หายนะถ้าเอากันจริงๆ เพราะต่างคนต่างค้ำกันมีหลักฐาน ถ้าไม่จ่าย ที่ดิน บ้าน ที่นาต่างหากที่จะหาย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 08:16:50 »

คุณคิดว่าเงินหมู่บ้่านละหนึ่งล้านบาทที่รัฐบาลเคยให้หมู่บ้านไว้ให้คนในหมู่บ้านบริหารกันเองเป็นกองทุนหมู่บ้านคิดว่าเงินในส่วนนี้จะหายไปไหมครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

ในมุมมองผม จะบอกว่าไ่ม่หายเลยก็พูดได้ไม่เต็มปากนัก
เพราะจากที่ผ่านๆมาก็มีข่าวในลัษณะนี้มาให้ได้เห็นกันตลอด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของการเชิดเงินกองทุนหมูบ้าน หรือผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องบริหารจัดการเงินกันแบบแปลกๆ อาทิแบ่งสรรปันส่วนไม่ลงตัวหรือบ้างก็ให้แต่คนในวงษ์สาคณาญาติตัวเองได้ก่อน บ้างก็เอาไปลงทุนต่อยอดในเรื่องไม่เป็นเรื่อง มีนอกมีใน มีปัญหากันพอสมควรเลยครับ

ถ้าเปรียบการลงทุนเป็นการจับปลา ผมว่าก่อนที่จะเอาเบ็ดไปให้ใคร น่าจะสอนหรือแนะนำวิธีใช้เบ็ดให้เป็นกันซะก่อน ไม่งั้นเหวี่ยงเบ็ดกันแบบมั่วๆเดี๋ยวเผลอๆจะไปเกี่ยวเอาปากตัวเองหรือคนข้างๆเข้าให้ จะเสียดายเบ็ดและเจ็บตัวกันไปฟรีๆ ซะเปล่า

เป็นเพียงมุมมองและความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น อย่าซีเรียส ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

่jarun1914
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 16:55:08 »

ขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ
biki073
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 19:34:56 »

ไม่หายแน่นอนค่ะ เพราะพ่อเป็นประธานกองทุนอยู่
การกู้ยืมนั้น มีผู้ค้ำถึง 2 คน ถ้า บังเอิญคู่ของเรา ไม่ยอมจ่ายผู้ค้ำก็ต้องจ่ายให้ ส่วนจำนวนเงินที่กู้ ทางคณะกรรมการจะดูประวัติก่อนว่า มีเคดิตดีแค่ไหน ถ้าเคยจ่ายช้า ปีหน้าก็จะได้จำนวนน้อยลง ส่วนเงินที่ส่งคืนทั้งหมดจะถูกตรวจสอบ 2ชั้น คือ ธนาคาร ธกส หรือ ออมสิน ที่หมู่บ้านเราทำเรื่องกู้นะคะ อีกส่วนหนึ่งคือพัฒนาชุมชนจะต้องตรวจรายงาน ทั้งปล่อยกู้และการชำระเงินทุกครั้งคะ

อยากชิมกล้วยเบรคแตก กล้วยไข่กรอบ อร่อยๆ กด like เลย
https://www.facebook.com/JNbanana
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2012, 19:52:40 »

ไม่หายครับ
แต่ใช้หนี้ไม่หมด
มีนอกมีในเยอะ

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2012, 09:22:47 »

ลองเข้าไปไล่อ่านๆดูเป็นกรณีศึกษาละกันครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

http://goo.gl/7VLhs

jazzcr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 17:38:09 »

ไม่หายครับ  เพราะผมยังจ่ายอยู่ทุกเดือน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 10:11:06 »

กองทุนหมู่บ้าน จุดประสงค์ รบ.มีความต้องการให้หมู่บ้านมีทุน เพิ่มรายได้ให้แก่ชุมชนตนเอง
ไม่ใช้จะไว้ให้คนในชุมชนไว้กู้ยืม ไปทำการค้า หรือวัสถุประสงค์อื่นส่วนตัวอย่างเดี่ยว แต่...
บางชุมชนก็ นำกองทุน มารวมตัวกันลงทุนทำสินค้าออกมาขาย (สินค้า OTOT)
บางชุมชนก็ นำเงินไปพัฒนาชุมชนเพื่อเพิ่มรายได้เข้าชุมชน เช่น พัฒนาแหล่งท่องเที่ยวในชุมชนฯลฯ
บางชุมชนก็ ที่มีรายได้สูงอยู่แล้วก็อาจจะนำเงิน มาพัฒนาแหล่งความรู้ให้แก่เด็กๆ ในชุมชน ห้องหนังสือ+อินเตอร์เน็ทฟรี ฯลฯ

ทุกหมู่บ้านก็บริหารเงินกองทุน ที่รัฐบาลให้ไปจัดการ กันเอง แต่ถ้ารัฐฯ ให้ไปแล้วเงินนั้น 0 เปล่าไป หรือบริหาร
ผิดพราด หรือมีการทุจริตขึ้น รบ.ก็จะลดจำนวนเงินลง หรือถึงขนาดดำเนินคดีต แต่ก็กลับกันหากชุมชนใดบริหารได้ดี มียอดเงินสูงขึ้น รบ.ก็อาจเพิ่มยอดเงินให้เพิ่มในอนาคต.....สรุปดีมาก

เป็นขอคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 17:29:59 »

คุณคิดว่าเงินหมู่บ้่านละหนึ่งล้านบาทที่รัฐบาลเคยให้หมู่บ้านไว้ให้คนในหมู่บ้านบริหารกันเองเป็นกองทุนหมู่บ้านคิดว่าเงินในส่วนนี้จะหายไปไหมครับ  ขอความคิดเห็นหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

อื่มม.. ในส่วนตัวนี้ ผมเองก็ไม่ค่อยทราบนะครับ
เพราะไม่เคยไปกู้เงินของ ธนาคารหมู่บ้านเลย
เห็นแต่เพื่อนบ้าน บ่นๆ ว่าได้น้อยสินเชื่อ จะมีให้แต่พวกกันเอง
และกอดเงินผ่านไปเป็นปีๆ แต่หากเป็นสมาชิกแล้ว จะโดนบังคับ
ให้ซื้อ เพิ่มหุ้นทุกปี ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไหม ถึงบังคับ
ข้อนี้ ต้องไปถามทุกท่านๆล่ะครับว่า ทำไม
ส่วนเรื่องเงิน ก็ไม่แน่ครับว่าจะหายหรือเปล่า ผมว่า50-50  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
kalahari
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 04:13:47 »

ในส่วนตัวคิดว่า แต่ละหมุ่บ้านมีแผนการจัดการและพื้นฐานการปกครองแต่ละที่แตกต่างกันไป อยากหมู่บ้านที่เราอยู่ เขาจะเอาเงินมาให้กู้แบบที่(ท่านข้างบนกล่าวกันมา)กี่ปีไม่แน่ใจคืน ได้กันคนละสองหมื่นบาท พอครบกำหนนคืน แน่นอน พวกที่ใช้ไม่เกิดประโยชน์ก็จะไม่มีเงินที่ได้มาจากกำไรมาคืน แต่จะไปยืมนอกระบบมาคืนแทน เพื่อ!! ที่จะได้กู้ใหม่อีกรอบนั้นเอง (แน่นอนไม่มีคนหนี เพราะพื้นเพเป็นคนที่นี้)แต่นอกระบบก็จะมีดอกที่แตกต่างกันไป พอได้เงินมาก็จะเอาไป ส่งนอกระบบ เงินที่กู้มาก็ศูนย์หายไป เขาก็เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ เคยไปฟังเขาประชุมมาทีหนึ่งละ ปวดหัวมากมาย แต่ที่น่าสนใจมีอีกกองทุนที่เขาทำกันขึ้นมาเองไม่แน่ใจทุกหมูบ้านจะมีหรือเปล่า มันก็เหมือนการออมเงินฝากประจำของธนาคารอะ ที่นี้เขาเรียกว่าหุ้น(เห็นเขาเรียกกันว่าหุ้นหมูบ้าน) ยกตัวอย่าง ของตัวเองเลย แม่ซื้อ ที่2000หุ่น(หุ่นละ1บาท) ก็จะต้องจ่ายให้กองทุนหุ่น2000 บาททุกเดือนเป็นระยะเวลา2ปี แต่ในเวลาที่เดือดร้อนเงิน ก็ไปขอกู้ได้ในดอกเบี้ย(0.02ต่อเดือน)  แม่กู้มา10,000 บาท ต้องจ่ายดอกเดือนละ200บาท และก็ต้องจ่ายค่าหุ้นอีก2000 บาท รวมเป็น2200 บาท พอมีเงินต้นมาคืนดอกก็ หยุด พอครบ จำนวณ2ปี ก็เอาค่าหุ้นคืน (มันก็คือการออมประจำนั้นเอง)แล้วเอาดอกเบี้ยทั้งหมด ที่ชาวบ้านกู้ไป (หักค้าเจ้าหน้าที่นิดหน่อย)มาหารกัน ก็จะได้เงินหุ้น(เงินออม)+ดอกเบี้ย ก็หมุนเวียนแบบนี้ไปเรื่อยๆ(ในหมูบ้านมีหลานหุ้นมาก หุ้นหนุ่มสาว หุ้นกล้วยตาก นี้กำลังจะมีหุ้นสตรีของรัฐมาอีกหนึ่งละ) อย่างน้อยๆมันก็ช่วยลดปัญหาหนี้นอกระบบแสนโหดไปได้บ้าง
ชาวบ้านไม่มีการศึกษาแต่ละคนเรียนไม่จบปริณญาเลย เขาก็ทำกันได้เท่านี้จิงๆ รอแต่ลูกหลานที่ออกไปเรียนเมืองกรุงกลับมาพัฒนาส่วนนี้ต่อไป

เคยได้ยินข่าวเหมือนกันที่หมู่บ้านหนึ่งเอากองทุน1ล้านไปพัฒนาต่อยอดจนตอนนี้มีเกือบ20ล้าน ก็ไม่รู้ว่าเขาทำกันยังไงเหมือนกัน สักวันจะต้องไปศึกษาบ้างแล้วละ
suvapit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 14:18:21 »

ไม่หายแน่นอนครับ เพราะพ่อเป็นประธานกองทุนอยู่  ส่วนคนที่เชิดเงินหนีถ้าเปนกรรมการกองทุน ก้อต้องเรื่องของตำรวจชึ่งก้อมีทุกวงการอยู่แล้ว แต่ที่พ่อผมทำ ก้อไม่เคยมีนะ หนี้เสีย เพราะมีการคำประกัน สองคน สามคน เหมือนออมสิน ใครจ่ายช้า ก้อประกาศเสียงตามสาย ยิ่งกว่าออมสินอีก แล้วในหมู่บ้านใครจะกล้าเบี้ยว ออมสินยังไม่ประกาศเสียงตามสายเลย ตอนนี้หมู่บ้านผม ก้อได้ 10 ล้านแล้วคับ

amorn1364
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 19:53:40 »

ขอบคุณครับ

ชีวิตเราก็เท่านี้เอง
mpn.pom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 19:46:39 »

เรื่องกองทุนหมู่บ้านละหนึ่งล้านบาทนี่ เราเองเคยขอกู้หนึ่งครั้ง ได้เงินมา 10,000.บาท
พอปีต่อมาเราบอกความประสงค์ว่าขอกู้เพิ่มเป็น 20,000. บาทได้หรือไม่ ผู้ใหญ่บ้านและ
ท่านคณะกรรมการของหมู่บ้านทั้งหลายแจ้งว่า ปีนี้ไม่สามารถจะให้เราได้ เพราะเราไม่มี
คนค้ำมาค้ำร่วมด้วย เราก็งงและสงสัยว่าปีก่อน ผู้ใหญ่บ้านและกรรมการทั้งหลายยังหาคนมาค้ำให้ได้เราและคนค้ำ(ที่ไม่เคยรู้จัก) ก็จ่ายเงินตรงตามเวลาทุกอย่างที่แจ้งมา เรา
ก็ขอดูเอกสารว่าหมู่บ้านนี้แต่ละคน กู้กี่บาท ,กู้ได้กี่คน(เพราะจริงๆ แล้วคนบ้านเดียวกัน
กู้ได้แค่หนึ่งคน ฮืม) ปรากฎว่า ผู้ใหญ่บ้าน อบต คณะกรรมการทั้งหลาย ที่บ้านมีกี่คน
กู้ทุกคนคนละ 20,000. บาท  ระบบเครือญาติยิ่งใหญ่ขนาดไหนคุณคิดดู
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 19:52:34 »

ถ้าไม่ได้รับความเป็นธรรม ก็สามารถร้องเรียนได้นะครับ รวมตัวชาวบ้านทำหนังสือร้องเรียนเริ่มที่ นายอำเภอก่อนได้ไม่ได้เรื่องๆ ไปไม่ถึงไหนก็ขยับขึ้นสูงไปเลื่อยๆครับ ส่วนผู้ใหญ่บ้าน กับ คณะ อบต.หากบริหารไม่ดีดูแล้วไม่หน้าให้บริหารอีก ก็สมัยหน้าก็อย่าไปเลือกเข้ามาอีก คงจะดีขึ้นมาบ้างนะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ เงิน 1 ล้านนี้ รบ.เค้าให้ ปชช.ในชุมชนบริหารกันเองโดยผ่านทาง ผู้นำชุมชุนนั้นๆ แหละครับ โชคดีนะครับ ขอให้กู้ได้ 5 หมื่นเลยคราวหน้า.... ยิงฟันยิ้ม

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
หน้า: [1] พิมพ์