เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 21:58:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากสอบถามเซียนทั้งหลาย เรื่องหุ้น VI
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากสอบถามเซียนทั้งหลาย เรื่องหุ้น VI  (อ่าน 3927 ครั้ง)
AIT
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 00:50:00 »

ณ เวลานี้ 6/3/55 หุ้น VI ตัวไหนน่าลงทุนที่สุดในความคิดของท่านครับ  ยิ้มเท่ห์
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 10:38:05 »

เซียน VI ตัวจริง ช่วยตอบหน่อยเน้อ สำหรับผมคงไม่ใช่แนวนี้ซะทีเดียวเพราะปะปนกันไปหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่แน่ๆหุ้นมีขึ้นมีลงนะครับ ไงก็ระมัดระวังหาจังหวะให้ดี
มีหลายตัวนะ อย่าง thcom พอจะขึ้นแท่นมั้ย ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยก็ดี เพื่อน นลท.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 10:44:57 โดย ซาลาเปา(เฉพาะกิจ) » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 19:28:30 »

TKS กับ TIPCO ตัวแรกนั้นตอนนี้มีหลายธุรกิจ คอมพิวเตอร์ก็คือ SYNEX ซึ่งเป็น บริษัทลูกที่อยู่ในตลาดเช่นกัน

รวมทั้งร่วมลงทุนธุรกิจกระดาษกับเครือ SCG ซึ่งก็เข้าท่าไม่เบา ผมเคยได้จากตัวนี้ และตอนนี้ก็ยังติดมีติดพอร์ตอยู่

ส่วนตัวที่ ๒ นั้น ธุรกิจเขาคือ น้ำผลไม้ น้ำแร่ น้ำดื่ม ซึ่งตอนนี้ก็มีเครือใหญ่จากญี่ปุ่นร่วมลงทุนอยู่ผมไปดูโรงงานเค้าแล้ว

ไม่เบาเลยธุรกิจเค้า แถวๆ วังน้อยจะถึงหินกองสระบุรี ส่วนบริษัทนี้มี บ.ลูกเช่นกันคือ ทิปโก้แอสฟัลท์ (TASCO) ถ้าใครจับตัวนี้ก็คงรู้

ว่าปีที่ผ่านมาร้อนแรงขนาดไหน แต่ บ.แม่ไม่กระดิก พึ่งไม่กี่วันนี้พุ่ง ผมก็ฟาดซะเกลี้ยงพอร์ต ตอนนี้กำลังหาทางเอาคืนอยู่

เอาพอหอมปากหอมคอแค่นี้ก่อนเดียวยาวไปมากกว่านี้...แต่ผมไม่ใช่เซียนหนา... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 19:47:49 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
AIT

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 23:21:17 »

เซียนท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
น้อมรับทุกคำตอบครับ  ยิ้มกว้างๆ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 00:08:19 »

จัดไป 1 ตัว

DCC ปันผล ปีละ 4 ครั้ง หุหุ

เข้าไปดูงบ ดูผลประกอบการเอาเองครับ

:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 05:25:42 »

ไม่ได้จะกวนนะครับ แต่ขอแลกเปลี่ยนในอีกมุมมองหนึ่ง
คือโดยมุมมองส่วนตัวแล้วผมคิดว่า สิ่งที่เสี่ยงกว่าการซื้อหุ้นลงทุนด้วยตัวเอง ก็คือ การแนะนำให้คนอื่น ซื้อหุ้นโดยที่เราไม่ได้รู้ข้อมูลจริงเชิงลึกของผู้ที่มาขอคำแนะนำ ( อาทิ สถานะเงินของผู้ที่มาขอคำแนะนำว่าเป็นเงินที่อยู่ในอุณหภูมิแบบไหน...ร้อน อุ่น หรือเย็นสุดขั้ว,ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการลงทุน,ความสามารถในการรับสภาพการขาดทุน,สไตล์การลงทุนเป็นแบบไหน เดย์เทรด VI ระยะกลาง สั้น ยาว รวมถึงข้อมูลปลีกย่อยมุมอื่นๆอีก ฯลฯ ) นี่่ละครับ

( โดยเฉพาะคำแนะนำในขณะที่ Set ทำ New High อยู่บ่อยๆในช่วงนี้แล้วด้วยนะ ขยิบตา )

ปันผลออกมา หรือ มูลค่าหุ้นปรับเพิ่มขึ้นเราก็ไม่ได้อะไรกับเค้า

แต่ถ้าหุ้นปรับลงหรือมีการเปลี่ยนแปลงที่คาดการณ์ไม่ได้เกิดขึ้นกับหุ้นตัวนั้น ทำให้เค้าไม่ได้รับเงินปันผลตามที่คาดการณ์ไว้ หรือ มูลค่าหุ้นปรับตัวลงทำให้เค้าขาดทุนนี่ก็รับไปแบบเต็มๆ แลบลิ้น แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม ขยิบตา ยิ้มเท่ห์

ความเสี่ยงสูงแบบนี้ผมขอผ่าน แต่ถ้าแนะนำแล้วได้ซัก 20% ของผลกำไรที่ทำได้ ก็น่าสนใจอยู่เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ขำขำนะครับอย่าซีเรียส ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 16:03:24 »

ตอบท่านปาล์ม
     ถ้าเป็น VI  ช่วงนี้ยังไม่ใช่ช่วงที่จะต้องลงทุนครับ  เพราะกลยุทธ์แท้ๆของ  VI  คือ  ต้องซื้อของตอนถูกเท่านั้น  บัฟเฟตเคยกล่าวไว้ว่า  ต้องมี  Margin  of  safety  ถ้าคุณรู้ว่าราคาที่เหมาะสมของหุ้นตัวนั้นหรือมันซื้อขายกันอยู่ที่  10  บาท  คุณก็ไม่ควรซื้อที่  10  บาทครับ  เราต้องรอไปเรื่อยๆจนกว่าราคามันจะตกลงมามากพอให้เกิด  Margin  of  safety

แต่ถ้าคุณชอบสไตล์เติบโต  คุณสามารถลงทุนตอนไหนก็ได้  เพียงแค่คุณรู้ว่าหุ้นตัวนั้นมันจะต้องโตไปได้อีก  ตอนผมซื้อหุ้น  7-11  ช่วงนั้นมันก็  PE  30  เท่านี่แหละ  ตอนนั้นมันมีสาขาอยู่  5000  สาขา  ตอนนั้นใครๆก็ว่าหุ้นมันแพง  แต่ราคาหุ้นมันก็เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ  โดยยังคงรักษาระดับ   PE  30  ไว้อย่างเหนียวแน่นตามจำนวนสาขาและกำไรที่เพิ่มขึ้น  ผมไม่ได้ซื้อหุ้น  7-11  เพราะราคามันถูก  แต่ผมซื้อเพราะมันเติบโตได้อย่างโดดเด่นครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 20:17:11 »

๒ ตัวที่ผมแนะนำทยอยได้เลยครับ หลังจากปิด XD ไปแล้ว ถ้าสนใจทั้ง P/E และ P/BV ก็ต่ำ ผมมีเพื่อนคนนึงเค้าบอกว่าตลาดย่อลงแล้วจะซื้อ

ตอนนั้นตลาดอยู่ที่ ๖ ร้อยกว่าๆ จุด ตอนนี้เค้าก็ยังไม่ได้ซื้อทั้งๆ โอกาสอยู่รอบๆ ตัวเค้า และเค้าไปสำรวจบริษัทพวกนี้ประจำแท้ๆ

แต่ก่อนผมทำงานเกี่ยวกับระบบบำบัดน้ำเสีย ถ้าบริษัทไหนสั่งชื้อ หรือขยายงาน พวกผมจะรู้ก่อนใคร จากพนักงานขาย หรือเข้าไปซ่อมผมก็จะถามไปเรื่อย

แบบว่าเก็บข้อมูลไป ทำงานไป บริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ผมว่าผมรู้เกินครึ่ง และผมเคยไปดูระบบงานเขาจากงานผม

ผมว่าที่ผ่านมาผมโชคดี ที่ได้เข้าไปดูกิจการเขา แบบผู้บริหารกองทุน หุ้นในพอร์ตผม ส่วนมากผมจะไปดูกิจการเขามาแล้วเกือบทั้งสิ้นรวมทั้งเพื่อนผมด้วย.

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 21:11:00 »

๒ ตัวที่ผมแนะนำทยอยได้เลยครับ หลังจากปิด XD ไปแล้ว ถ้าสนใจทั้ง P/E และ P/BV ก็ต่ำ ผมมีเพื่อนคนนึงเค้าบอกว่าตลาดย่อลงแล้วจะซื้อ

ตอนนั้นตลาดอยู่ที่ ๖ ร้อยกว่าๆ จุด ตอนนี้เค้าก็ยังไม่ได้ซื้อทั้งๆ โอกาสอยู่รอบๆ ตัวเค้า และเค้าไปสำรวจบริษัทพวกนี้ประจำแท้ๆ

แต่ก่อนผมทำงานเกี่ยวกับระบบบำบัดน้ำเสีย ถ้าบริษัทไหนสั่งชื้อ หรือขยายงาน พวกผมจะรู้ก่อนใคร จากพนักงานขาย หรือเข้าไปซ่อมผมก็จะถามไปเรื่อย

แบบว่าเก็บข้อมูลไป ทำงานไป บริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ผมว่าผมรู้เกินครึ่ง และผมเคยไปดูระบบงานเขาจากงานผม

ผมว่าที่ผ่านมาผมโชคดี ที่ได้เข้าไปดูกิจการเขา แบบผู้บริหารกองทุน หุ้นในพอร์ตผม ส่วนมากผมจะไปดูกิจการเขามาแล้วเกือบทั้งสิ้นรวมทั้งเพื่อนผมด้วย.
นี่ไง ผมจึงขอให้ท่านเต ช่วยเป็นหูเป็นตาหาข้อมูลเชิงลึก GLOBAL ว่าในที่สุดจะเป็น วีไอ ได้บ่ ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2012, 09:02:26 »

VI ต้องเป็นคนช่างสังเกตุ ดร.นิเวศน์ ฯ กล่าว อย่างเห็น คนเดินต่อแถวรอจ่ายเงินหน้าเค้าเตอร์ห้างร้าน

เห็นรถป้ายแดงวิ่งอยู่ในถนนก็เป็นสัญญาณแสดงว่าเศรฐกิจเป็นยังไง ไม่ใช่ฟังแต่ข่าวดัชนีความเชื่อมั่นทางเศษรฐกิจอย่างเดียว

ต้องออกไปดู ไปสังเกตุบ้าง ว่าแต่รถป้ายแดงยี้ห้อนึงวิ่งผมรู้ บ.ที่รับจ้างผลิตชิ้นส่วนให้ ในหลายๆ บ.แล้ว..อิอิ.

ปล.อย่างตอนนี้รัฐออกนโยบายมากระตุ้นอย่างนี้ ผมรู้แล้วว่าผมจะดักทางไหน..55+

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 19:15:35 »

TRUE

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
หน้า: [1] พิมพ์