เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:30:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ใครรู้บ้างครับวิธีกำจัดหมัด..
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครรู้บ้างครับวิธีกำจัดหมัด..  (อ่าน 1200 ครั้ง)
CTC ELEC CLUB
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 09:04:52 »

ใครรู้บ้างครับ วิธีกำจัดหมัดพอดีหมาที่บ้านหมัดเยอะมากครับ
ไม่รุว่าจะทามงัยดีครับ เอาวีธแบบง่ายๆๆนะครับ
ขอบคุณครับ

* IMG_5895.JPG (101.16 KB, 1200x800 - ดู 176 ครั้ง.)

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
สนใจ โทร เลย 087-7875724
.-Oxytosin-.
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 09:11:31 »

ฉีดยาค่ะ รับรองหายชัวร์ค่ะ ตามคลีนิครักษาสัตว์ หรือโรงพยาบาลสัตว์ทั่วไปค่ะ

---->  วิธีสั่งซื้อ
1.สั่งสินค้าทางกล่องข้อความตามลิงค์ ข้างล่างได้เลยนะคะ
https://www.facebook.com/messages/narathip.muangyos
2. ทักไลน์ id: .-maimai-.
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 09:13:52 »

ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วพวกหมัดที่ตกยุตามพื้นหละครับ

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 18:54:29 »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Crazy~Catz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 20:28:46 »

ฉีดยากำจัดเห็บหมัดค่ะ เข็มนึงคงไม่เกิน 100  แต่ตัวหมัดที่สีดำตัวแบนๆนั้นฉีดยาแล้วไม่ค่อยหาย แนะนำหยดยาที่ผิวหนังเพิ่มด้วยค่ะ ถ้าจับได้อย่าบี้เด็ดขาด เพราะมีไข่เต็มเลยค่ะให้หาน้ำมันพืชแช่เลย

รักษาสัตว์ อาบน้ำ-ตัดขน ฝากเลี้ยง หน้าม.แม่ฟ้าหลวง
www.facebook.com/dogdodeevetclinic
จำหน่ายชุดปลูกข้าวสาลี (หญ้าแมว)
www.facebook.com/Lerdongbok
083-8816215
nj258
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 20:41:21 »

ยิ้มกว้างๆ  ที่บ้านถ้าเกิดมีปัญหาหมัดเยอะ ๆ ใช้วิธีอาบน้ำค่ะ อาบบ่อย ๆ หมักด้วยแชมพูกำจัดเห็บหมัดสักพักก็ล้างออก  พอเค้าสบัดเช็ดตัวแล้ว  ยังไม่ต้องแห้งนะคะ  เอาแป้งฆ่าเห็บหมัดโรยตามตัวที่ขนชื้น ๆ นั้นเลยค่ะ  แหวกขนให้แป้งลงบนผิดหนังบ้าง  ตอนที่ขนเค้ายังไม่แห้งอาจจะดูจับเป็นก้อนกันหน่อยนะคะ  แต่พอขนเค้าแห้งแล้วก็จะปกติค่ะ  ทำแบบนี้บ่อย ๆ ที่บ้านหายไปเลยค่ะ  ที่บ้านใช้แชมพูกับแป้งยี่ห้อแบริ่งค่ะ  ดี ได้ผลดี   ขอให้หายไวไวนะคะ   ยิ้มกว้างๆ

ห้วงยามที่มืดที่สุดนั้นคื​อสัญญาณว่าอีกไม่กี่ชั่วโมง​พระอาทิตย์จะขึ้น
nj258
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 20:44:12 »

อ่อ  ลืมบอกไปค่ะ  ถ้าใช้กับเจ้าตูบตัวข้างบน ok อยู่นะคะ  แต่ถ้าเป็นสุนัขพันธุ์ที่ผิวหนังแพ้ง่าย  ใช้ไม่ได้ค่ะ  เดี๋ยวจะเรื่องใหญ่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ห้วงยามที่มืดที่สุดนั้นคื​อสัญญาณว่าอีกไม่กี่ชั่วโมง​พระอาทิตย์จะขึ้น
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 20:46:02 »

วิธีบ้านๆนะครับ น้ำมันก๊าดครับ ง่ายดีหาย ๑๐๐ % ที่บ้านน้าทำบ่อยครับเห็นตอนเด็กๆ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
Nongnamcha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2012, 20:51:10 »

ยิ้มกว้างๆ  ที่บ้านถ้าเกิดมีปัญหาหมัดเยอะ ๆ ใช้วิธีอาบน้ำค่ะ อาบบ่อย ๆ หมักด้วยแชมพูกำจัดเห็บหมัดสักพักก็ล้างออก  พอเค้าสบัดเช็ดตัวแล้ว  ยังไม่ต้องแห้งนะคะ  เอาแป้งฆ่าเห็บหมัดโรยตามตัวที่ขนชื้น ๆ นั้นเลยค่ะ  แหวกขนให้แป้งลงบนผิดหนังบ้าง  ตอนที่ขนเค้ายังไม่แห้งอาจจะดูจับเป็นก้อนกันหน่อยนะคะ  แต่พอขนเค้าแห้งแล้วก็จะปกติค่ะ  ทำแบบนี้บ่อย ๆ ที่บ้านหายไปเลยค่ะ  ที่บ้านใช้แชมพูกับแป้งยี่ห้อแบริ่งค่ะ  ดี ได้ผลดี   ขอให้หายไวไวนะคะ   ยิ้มกว้างๆ
เมื่อทำตามข้างบนนี้แล้วให้เอายากำจัดเห็บหมัดแบบผสมน้ำมาพ่นบริเวณรอบๆบ้านจะช่วยตัดวงจรการเกิดของเห็บ หมัดได้
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 09:51:17 »

เมื่อทำตามข้างบนนี้แล้วให้เอายากำจัดเห็บหมัดแบบผสมน้ำมาพ่นบริเวณรอบๆบ้านจะช่วยตัดวงจรการเกิดของเห็บ หมัดได้
เราต้อง ซื้อ ยาชนิดไหนครับ เอาแบบ ตายเด็ด ขาดเลยนะครับ

TungTing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 10:08:18 »

ฮี่ๆๆ อยากจะบอกว่าเปนผู้เชี่ยวชาญเรื่องกำจัดเห็บ (ดีป่าวเนี่ย???) จะมียาขายที่ร้านรักษาสัตว์ทั่วไปค่ะหรือว่าที่ปศุสัตว์ก็ได้ ซีซีละ 50 บาท ค่ะ สำหรับสุนัขน้ำหนักไม่ถึง 10 กก. หยอดที่บริเวณท้ายทอยน้องหมาเพื่อไม่ให้เค้าเลียถึง และทำซ้ำอีกหลัง 2 เดือนค่ะ ส่วนบริเวณ (บ้าน, กรง, ที่นอน ฯลฯ) จะมีแบบน้ำยาผสมน้ำค่ะใช้ไซริ้ง (สำหรับฉีดยาอ่ะค่ะ) ดูดมาผสมน้ำแล้วฉีดหรือรดทั่วบริเวณที่มีหมัด,เห็บ มันจะกลับไปตายยกรังและอยู่ได้น้านนนน มาก ค่ะ
     แต่ช้าก่อน ..... อิอิ ถ้าหากคุณคันไม้คันมืออยากแกะเห็บออกมาบี้ให้สะใจ ขอบอกว่ามันไม่ใช่วิธีที่ดีเลยนะคะ เพราะนั่นหมายถึงคุณกำลังช่วยมันแพร่พันธุ์ หุหุหุ เพราะมันอาจจะมีไข่ที่คุณมองไม่เห็นอยู่มากมายเต็มไปโม้ดดดด สิ่งที่ดีที่สุดคือแกะมาใส่ในขวดที่ใส่น้ำให้มันจมอยู่ในนั้นจนตายไปในที่สุด T_T
     ด้วยความปรารถนาดี เพราะมันมาเร็วและแร้งงง มาก อิอิ

หอยทากติดเทอร์โบ
CEI_01
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 10:13:48 »

ฟรอสไลน์ครับขวดหกร้อยกว่าบาทเองพ่นไปที่ตัวน้องหมาไม่ถึงสิบนาทีหมัดเห็บย้ายหนีกันอุตลุดม่วนขนาด...ซื้อได้ที่น้ำปิงปศุสัตว์ครับ(หลอดเล็กแพงซื้อเป็นขวดเลย)
patikom kom
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 11:02:32 »

ฮี่ๆๆ อยากจะบอกว่าเปนผู้เชี่ยวชาญเรื่องกำจัดเห็บ (ดีป่าวเนี่ย???) จะมียาขายที่ร้านรักษาสัตว์ทั่วไปค่ะหรือว่าที่ปศุสัตว์ก็ได้ ซีซีละ 50 บาท ค่ะ สำหรับสุนัขน้ำหนักไม่ถึง 10 กก. หยอดที่บริเวณท้ายทอยน้องหมาเพื่อไม่ให้เค้าเลียถึง และทำซ้ำอีกหลัง 2 เดือนค่ะ ส่วนบริเวณ (บ้าน, กรง, ที่นอน ฯลฯ) จะมีแบบน้ำยาผสมน้ำค่ะใช้ไซริ้ง (สำหรับฉีดยาอ่ะค่ะ) ดูดมาผสมน้ำแล้วฉีดหรือรดทั่วบริเวณที่มีหมัด,เห็บ มันจะกลับไปตายยกรังและอยู่ได้น้านนนน มาก ค่ะ
     แต่ช้าก่อน ..... อิอิ ถ้าหากคุณคันไม้คันมืออยากแกะเห็บออกมาบี้ให้สะใจ ขอบอกว่ามันไม่ใช่วิธีที่ดีเลยนะคะ เพราะนั่นหมายถึงคุณกำลังช่วยมันแพร่พันธุ์ หุหุหุ เพราะมันอาจจะมีไข่ที่คุณมองไม่เห็นอยู่มากมายเต็มไปโม้ดดดด สิ่งที่ดีที่สุดคือแกะมาใส่ในขวดที่ใส่น้ำให้มันจมอยู่ในนั้นจนตายไปในที่สุด T_T
     ด้วยความปรารถนาดี เพราะมันมาเร็วและแร้งงง มาก อิอิ
[/quote

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 12:53:53 »

เคยไปซื้อยาสัตว์อะไรสักอย่างเนี๊ยะล่ะค่ะซื้อมา 10 ซีซี  ผสมกับน้ำ 1 เปลซักผ้าใหญ่ๆใส้บัวรดน้ำราดทั่วพื้นหายเลยค่ะ(ถ้าแพร่อีกก็ทำแบบนี้เลยค่ะ)  แต่ต้องอาบน้ำหมาด้วยน่ะคะ เพราะยังไงก็ไปเล่นกะบ้านบ้านอื่น หยอด2-3เดือนต่อครั้งค่ะ^^

sutint
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2012, 12:58:22 »

ไปซื้อยากำจัดเห็ด หมัด ดูครับ ที่บ้านก็ซื้อให้กิน เม็ดละ 40 บาท กินเดือนละเม็ด แต่แรกๆก็กินอาทิตย์ละเม็คครับ
รับรองหายหมด โรคเรื้อนก็ไม่มีด้วย
หน้า: [1] พิมพ์