เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:44:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สอบถามเรื่องวัดในเชียงรายหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องวัดในเชียงรายหน่อยครับ  (อ่าน 3168 ครั้ง)
แก้วลอดฟ้า
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 20:29:35 »

ไม่ทราบชาวเชียงรายโฟกัส พอจะทราบบ้างมั้ยครับ ว่าในเมืองเชียงราย หรือ อำเภอรอบๆ มีวัดใหนที่มีเจดีย์เก้ายอด บ้างครับ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกเส้นทางและชื่อวัดให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ ยิ้มกว้างๆ
ภาพตัวอย่าง จากอินเตอร์เน็ต

@zunoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 20:44:53 »

นึกไม่ออกครับ รอคนต่อไปแล้วกัน
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 21:44:27 »

ไปตางดอยหลวงครับชื่อวัดป่า จำไม่ได้ แต่ไปทางแม่ข้าวต้มแล้วข้ามสะพานแม่กกไปบ้านดงมหาวัน ไปตามทางจะเจอป้ายวัดครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
แก้วลอดฟ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 12:00:12 »

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ยิ้มกว้างๆ มีใครพอรู้จักที่ใหนอีกมั้ยครับ
นึกไม่ออกครับ รอคนต่อไปแล้วกัน
ไปตางดอยหลวงครับชื่อวัดป่า จำไม่ได้ แต่ไปทางแม่ข้าวต้มแล้วข้ามสะพานแม่กกไปบ้านดงมหาวัน ไปตามทางจะเจอป้ายวัดครับ

lek_lek
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 13:37:29 »

ที่นี่คือ  พบโชคธรรมเจดีย์  มีเจดีย์ประจำราศีเกิด  ล้อมรอบทั้งหมดสิบสองเจดีย์
เชิญไปกราบสักการะ  ขอพรได้เลยครับ
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 14:44:03 »

ที่นี่คือ  พบโชคธรรมเจดีย์  มีเจดีย์ประจำราศีเกิด  ล้อมรอบทั้งหมดสิบสองเจดีย์
เชิญไปกราบสักการะ  ขอพรได้เลยครับ

สวยมากครับ..ยิ่งของจริงยิ่งสวยครับ

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
แก้วลอดฟ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 16:53:06 »

ขอบคุณครับ ตรงนี้หน้าจะใกล้ที่สุดแล้วมั้งครับ สวยมากเลยครับ

๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 18:33:51 »

พระเจดีย์ 9 ยอด อยู่ วัดแม่คีหลวง อ.แม่จัน ค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 21:07:53 »

มีอยู่วัดนึงที่ ต.ดอยงาม อ.พาน  เหมือนกะในรูปเลย จำชื่อวัดไม่ได้ เห็นเอาตู้รับบริจาคมาตั้งไว้ที่ตรงทางเข้าที่ว่าการอำเภอป่าแดด  ขอปัจจัย แสดงว่ากำลังสร้างยังไม่เสร็จ  เดี๋ยววันจันทรกลับไปทำงาน จะดูชื่อวัดให้

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
แก้วลอดฟ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 23:01:21 »

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ยิ้มกว้างๆ
พระเจดีย์ 9 ยอด อยู่ วัดแม่คีหลวง อ.แม่จัน ค่ะ
มีอยู่วัดนึงที่ ต.ดอยงาม อ.พาน  เหมือนกะในรูปเลย จำชื่อวัดไม่ได้ เห็นเอาตู้รับบริจาคมาตั้งไว้ที่ตรงทางเข้าที่ว่าการอำเภอป่าแดด  ขอปัจจัย แสดงว่ากำลังสร้างยังไม่เสร็จ  เดี๋ยววันจันทรกลับไปทำงาน จะดูชื่อวัดให้

salah_puy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 23:21:51 »

มีพระธาตุ๙ยอดอยู่พะเยาอ่ะครับ พระธาตุเจ้านพเคราะห์โพธิ์งาม วัดพระธาตุโพธิ์งาม อยู่หลังสถานีประมงพะเยาครับ

* รูปใหม่ส่าสุด๕ 023_resize.jpg (180.74 KB, 500x750 - ดู 771 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 23:29:37 โดย salah_puy » IP : บันทึกการเข้า
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 14:33:39 »

จากในรูปที่เจ้าของกระทู้ถามมาน่าจะเป็นวัดป่าอรัญญวิเวการาม (วัดป่าลัน)  หลวงพ่อทวีเป็นเจ้าอาวาส และท่านเป็นหลานของหลวงปู่แหวนค่ะ  ทางไปวัดเข้ามาตามเส้นทางบ้านเด่น-ท่าข้าวเปลือก  จะมีป้ายบอกทางตั้งแต่บริเวณใกล้ ๆ รร.เม็งรายแล้วค่ะ  วิ่งมาตามเส้นทางจะมีป้ายบอกเลี้ยวขวา เส้นไปบ้านดงมหาวัน  จากนั้นก็วิ่งไปเรื่อย มีป้ายบอกทางตลอดค่ะ   หรือหาดูจากในกระทู้เก่า ๆ นะคะ  เพราะเคยไปมาแล้ว และก็ดูจากในกระทู้เก่า ๆ นี่แหละค่ะ
Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 16:14:37 »

จื่อ วัดสันทราย หมู่ที่ ๑  ต.ดอยงาม อ.พาน   

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
หน้า: [1] พิมพ์