เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:14:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  โรค มือ เท้า ปาก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน โรค มือ เท้า ปาก  (อ่าน 1765 ครั้ง)
maimeaning
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 21:15:42 »

ตอนนี้ลูกเป็น โรค มือ เท้า ปาก ไข้สูงมาก คันที่เท้ากับมือตลอดจนเป็นตุ่มน้ำใสๆ
ไม่รู้จะทำยังไง แค่กินยาลดไข้
นางสาวพยาบาล
มาได้ไกลแค่นี้ก็ดีแล้วววว....แป้งแคร์
มัธยม
**

เธอยังคิดถึงฉันมั้ย???

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 23:46:46 »

ให้น้องงดไปโรงเรียนก่อนนะคะ เดี๋ยวจะติดไปกันใหญ่คะ

^____^
@zunoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 00:30:00 »

ให้น้องงดไปโรงเรียนก่อนนะคะ เดี๋ยวจะติดไปกันใหญ่คะ

ถูกต้องครับ ไปหาหมอครับ หมอจะให้ยามากินแล้วให้หยุดสักสองสามวัน ก็หายแล้วครับ
ลูกผมก็เคยเป็น
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 14:14:19 »

ถูกต้องครับ ไปหาหมอครับ หมอจะให้ยามากินแล้วให้หยุดสักสองสามวัน ก็หายแล้วครับ
ลูกผมก็เคยเป็น

ใช่ค่ะ อย่าซื้อยามาทานเองนะค่ะ ทางที่ดีหาหมอดีกว่า ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
maimeaning
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 19:21:37 »

ขอบคุณค่ะ ลูกเป็นในช่วงสอบด้วย เลยไม่ได้ไปสอบ
ครูก็ให้หยุดเรียนจนกว่าจะหาย แล้วค่อยไปสอบ
นางสาวพยาบาล
มาได้ไกลแค่นี้ก็ดีแล้วววว....แป้งแคร์
มัธยม
**

เธอยังคิดถึงฉันมั้ย???

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 14:55:23 »

น้องอาการดีขึ้นยังคะ

^____^
นะโม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2012, 14:44:58 »

ลูกเคยเป็นคะ ไปหาหมอแค่ให้ยารักษาตามอาการมา เช่น ลดไข้ แก้คัด ยาปฏิชีวนะ ถ้าเป็นไข้ตัวร้อน ขึ้นมาเมื่อไร ตุ่มใสตามมือเท้า ปากก็กลับมาอีก ไม่หายขาดเลยคะ หมอว่าไม่มียารักษาให้หายขาด ถ้ามีไข้สูงขึ้นมาอีก ก็เป็นอีกได้คะ เราสังเกตดูลูกชายแล้ว เป็นจริงด้วยคะ
eyeseeyou
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 11:17:47 »

โรคนี้ถ้าน้องเป็นแบบไม่ทรมาณคือไม่เจ็บแผลในปาก ก็แค่รักษาตัวที่บ้านทานน้ำมากๆพักผ่อนเยอะๆ จะหายได้เองใน 7 วันค่ะ แต่โรคนี้ติดต่อกับผู้ใหญ่ด้วยนะคะ ระวังอย่าให้ใช้ภาชนะร่วมกับผู้ใหญ่หรือกินอะไรด้วยกันเพราะถ้าผู้ใหญ่เป็นแทบจะไม่แสดงอาการเลย พอเด็กหายก็กลับไปติดกับผู้ใหญ่อีกรอบเลยเป็นซ้ำโดยที่เราไม่รู่้สาเหตุ(ลูกเคยเป็นค่ะ) ถ้าเค้าเป็นแผลที่ปากเจ็บมากๆกินอะไรไม่ได้ ไปหาหมอขอยาชาป้ายในปากก็ได้ค่ะไม่อันตรายทำให้เค้าไม่ทรมาณ อ้อ...ที่สำคัญถ้าเด็กทานอะไรไม่ได้ อาจมีภาวะขาดน้ำและทำให้ช็อคได้นะคะ ทางที่ดี พบแพทย์เถอะค่ะกันไว้ก่อน   ขอให้หายไวๆนะคะ
maimeaning
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 11:21:08 »

ตอนนี้น้องหายดีแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
หน้า: [1] พิมพ์