เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 01:57:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  เครดิตบูโร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เครดิตบูโร  (อ่าน 5634 ครั้ง)
mpn.pom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 22:26:44 »

อยากจะสอบถามว่า ท่านใดพอจะทราบว่า การที่เราไปทำเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับธนาคารฯ แล้วหลังจากนั้นเราก็ผ่อนกับธนาคารฯ ตรงตามกำหนดชำระทุกงวด  เราจะ
สามารถทำบัตรเครดิตหรือสินเชื่ออย่างอื่นได้หรือไม่  เนื่องจากกำลังทำเรื่องขอทำบัตรเครดิตกับธนาคารฯ(อื่น) รอท่านผู้รู้มาตอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง
wisit2011
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 16:15:11 »

เท่าที่ทราบ ต้องใหครบ ๑ ปี ถึงจะมีสิทธิ์ขอสินเชื่อได้ หรือรีไฟแนนซ์ก็ได้ครับ

เรื่องอื่น ๆ โทร. 087-186-8193 :วิศิษฎ์
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 08:46:47 »

เครดิตบูโร (NCB) จะมีประวัติลูกค้าผู้ขอใช้บริการสินเชื่อกับ  สถาบันการเงินที่รวมเป็นสมาชิก (โดยความยินยอมของผู้ขอกู้) ยอนหลัง 24 งวด (2 ปี)

กรณีติดเครดิตบูโร ก็มีแต่ล่ะเหตุผลต่างกันไปหนักเบาครับ เช่นติด ผิดนัดการผ่อนชำระคืน 30-60 วัน อย่างนี้ก็พอที่จะอธิบายเหตุผลการผ่อนชำระผิดนัดได้ โดยแนบเอกสารจากเจ้าหนี้เงินกู้ ว่าปัจจุบันเป็นนี้ปกติแล้ว

ส่วนที่ติดเครดิตฯ แบบเป็นประจำ หรือผิดนัดการผ่อนชำระคืนมากกว่า 90-120 วัน อันนี้ ....ผมคิดว่า จบ. ครับ

ที่ท่าน จขกท.ถามมา ถ้าติดเครดิตแบบสุดท้าย มีสองทางครับ
1.คงต้องติดต่อ ่เจ้าหนี้ แก้ไขรายการที่ผิดนัดชำระ เป็นหนังสือว่า ปัจจุบันเป็นลูกหนี้ปกติ หรือต้องรอให้เจ้าหนี้ส่งหนังสือไปที่ บจก.NCB เปลี่ยนรหัสสถานะลูกหนี้ในรายงานกรณีเป็นหนี้ปกติแล้วครับ
2.ผ่อนชำระให้ตรงนัด หรือปิดบัญชี แล้วรอให้ครบ 24 งวด คือให้รายการที่เสียติดรายงานนั้นหายไปเองครับ

การปรับโครงสร้างหนี้ หากยังไม่ได้อยู่ในสถานะการผ่อนชำระปกติ ธนาคารเค้าก็ยังไม่ส่งรายงานปรับระดับเครดิตให้นะครับ ที่ว่าสถานะการผ่อนชำระปกติ หมายความว่า ไม่มี ด/บ ค้างจ่าย ไม่มีค่าใช้จ่ายใดที่เกิดขึ้นจากการผิดนัดชำระหนี้คืนอะไรยังนี้ล่ะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม หรือผิดถูงยังไง ก็รอท่านอื่น เข้ามาคอมเม้นท์ต่อนะครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 08:55:43 »

การที่เราไปทำเรื่องปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับธนาคารฯ แล้วหลังจากนั้นเราก็ผ่อนกับธนาคารฯ ตรงตามกำหนดชำระทุกงวด  เราจะ
สามารถทำบัตรเครดิตหรือสินเชื่ออย่างอื่นได้หรือไม่  เนื่องจากกำลังทำเรื่องขอทำบัตรเครดิตกับธนาคารฯ(อื่น) รอท่านผู้รู้มาตอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง

ปรับโครงสร้างหนี้แล้วผ่อนชำระธนาคาร เปลี่ยนสถานะเป็นลูกหนี้ปกติแล้ว ขอหนังสือแนบเรื่องคำขอเครดิตไปด้วย อาจจะมีผลในการอนุมัติสินเชื่อนะครับ

ในกรณีเดี่ยวกัน หากเป็นการขอทำบัตรเครดิต นี้ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะเท่าที่เห็นส่วนมากการตรวจเอกสารขั้นต้น สนญ.ฝ่ายบริการบัตรเครดิต หากเอกสารไม่เข้าเงื่อนไขที่ธนาคารตั้งไว้โดนตีกลับ หรือไม่ก็ปฎิเสธไปเลยนะครับ

***ยังไงก็รอท่านอื่นเข้ามาให้คำปรึกษาอีกนะครับ***

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
present
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 10:05:28 »

ตอบกรณีการปรับโครงสร้างหนี้ ถ้ามีการผ่อนชำระตามงวดทุกงวด
ตามที่ธนาคารเค้ากำหนดเกิน 1 ปีมาแล้ว สินเชื่อบ้านจะกู้ได้ง่ายกว่า
บัตรเครดิต เพราะบัตรเครดิตเป็นสินเชื่อไม่มีหลักประกันเหมือนสินเชื่อบ้าน
ที่ต้องเอาที่ดินหรือที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างไปจำนองธนาคารเพื่อให้ได้เงินมา
อีกอย่างการพิจารณาของบัตรเครดิตจะดูแค่ผลบูโรย้อนหลังที่มีปประวัติอยู่ก่อน
หน้าที่จะมาปรับโครงสร้างหนี้ร่วมด้วย พิจารณาแค่ชั้นเดียวพอเห็นประวัติเก่าก็จะไม่อนุมัติไปเลย
present
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 10:05:58 »

แต่สินเชื่อบ้านแต่ละธนาคาร เค้ายังจะให้ลูกค้าแนบเอกสารหลักฐานการปรับโครงสร้างหนี้และดูระยะเวลา
หลังการปรับว่าจ่ายตรงหรือไม่ ประกอบกับสภาวะการเงิน(อาชีพ) ปัจจุบันแหล่งที่มาของรายได้ ณ ปัจจุบัน
ควบคู่ กู้บ้านอาจจะกู้ผ่านแต่สัดส่วนของวงเงินที่ปล่อยอาจจะได้แค่ 70-80 ของราคาประเมิณโดยประมาณ
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับดุลยพินิจของฝ่ายอนุมัติของทางธนาคาร ส่วนบัตรเครดิตถ้าอยากจะขอ ก็ต้องรอให้ครบพ้น 3 ปี
เพราะ บูโรก็จะไม่โชว์ให้เห็น (ไม่รู้วกไปวนมาหรือเปล่าเขียนไม่เก่ง) แต่ถ้าสรุปภาพรวมคือกู้ได้แต่เป็นสินเชื่อบ้านจะ
มีโอกาศผ่านกว่าบัตรเครดิตแน่นอน จากเคสที่เคยทำเรื่องขอสินเชื่อให้ลูกค้่าที่ผ่านมา
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 10:21:46 »

ขอเสริมนิดหนึ่ง ผมเห็นถามเรื่องระยะเวลา NCB มาหลายรายนะครับ

ในเอกสาร NCB จะแสดงรายการแค่ 24 งวดย้อนหลัง ( 2 ปี )เท่านั้นนะครับ
ในปีที่ 3 ก็สามารถดำเนินการธุระกรรมการเงินได้เลย

สินเชื่อบ้านก็เรื่องมากใช้ย่อยนะครับ เพราะมีผลพูกพันธ์สัญญานาน
แต่ถ้าเป็นการขอวงเงินกู้ ระยะสั้น นั้นน่ะ ผมคิดว่าน่าจะง่ายสุดในบรรดาผลิตภัณฑ์เครดิตต่างๆ ของธนาคารครับ

ผิดถูกยังไงผมขออภัยด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

present
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2012, 13:46:53 »

สินเชื่อบ้านเป็นสินเชื่อที่มีหลักประกัน มีการเขียนเคสเืพื่อเอาข้อดีมาหักล้าง
ข้อลบลูกค้าบางเรื่องในการนำเสนอ
แต่วงเงินบัตรเครดิต หรือว่าิสินเชื่อส่วนบุคคลอื่นๆ ไม่มีหลักประกัน ไม่มีพิจารณาเอกสารแนบ
เรื่องราวของลูกค้าว่าที่มาที่ไปของการผิดเงื่อนไขครั้งเก่าเป็นเพราะ อะไรๆ

ไม่ต้องรอถึง 3 ปีค่อยกู้เหมือนบัตรเครดิต แค่ปิดมา 1 ปีขึ้นหรือว่าต่ำกว่านั้นก็เปิดโอกาศยื่นเรื่องให้
ขอสินเชื่อใหม่ได้ แต่ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นร่วมเช่น  สัดส่วนววงเงินที่ขอกับหลักประกันที่จะซื้อ, แหลงที่มาของรายได้ ณ ปัจจุบันในการเอามาใช้ผ่อนชำระหนี้

ช่วยแชร์ค่ะ จากประสบการณ์การทำงานสินเชื่อ ซึ่งแต่ละธนาคารเงื่อนไขในการพิจารณาต่างกันจริงๆ
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012, 09:22:45 »

ธุรกิจการเงินด้านเครดิตส่วนบุคคลนะครับ ไม่ใช้ธุรกิจทนายความ... ยิงฟันยิ้ม
เสียก็คือเสีย ดีก็คือดี ถ้าคิดจะหักล้างก็ต้องใช้เวลานิดหนึ่ง
เคลียร์เครดิตเสียให้สิ้น นั่งนิ่งๆสัก 2 ปี เปิดแอร์เล่นเนทไปสักพัก อะไรๆ ก็จะดีเอง
ยกเว้นอายุเกิน 65 ปี เข้าวัดทำบุญอย่างเดี่ยวเนอะ.... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์