เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 00:41:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ถามปัญหาเกี่ยวกับ(O/D) ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามปัญหาเกี่ยวกับ(O/D) ค่ะ  (อ่าน 3849 ครั้ง)
nit ta
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 13:04:52 »

ข้อ 1   เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วได้นำบ้าน ไปเข้าแบงค์   แล้วทางแบงค์ให้  เงินโอดี มา จำนวน 800000 บาท แต่ในปัจจุบันทางเราได้ใช้เงินเต็มวงเงินทุกเดือนเลย  แบบว่าแทบไม่ได้เคลื่อนไหว คือถ้ามีเงินเข้ามา 200000 บาท  อีกไม่เกิน3 วันก็ต้องถอนออกแล้ว เป็นแบบนี้ประจำ
                อยากทราบว่าเราจะปล่อยให้เป็นอย่างนี้ต่อไปดีแล้ว  หรือเปลี่ยนเป็นสินเชื่อแบบอื่นดีคะ

ข้อ 2  (ไม่เกี่ยวกับข้อแรกนะคะ) เพื่อนฝากถามคนละกรณี  คืออยากทราบว่า ตอนนี้เงื่อนไขเกี่ยวกับเงินโอดี  ของธนาคารไหน น่าสนใจบ้าง  เพราะ เคยถามบางแบงค์เค้าให้กู้พ่วงด้วย  แต่เราอยากได้แค่ โอดีอย่างเดียว  เพราะจะใช้เงินฉุกเฉิน ครั้งละไม่เกิน 5-7 วันอะค่ะ   แล้วของธ. ทหารไทยเป็นไงบ้างอ่านดูแล้วเงื่อนไขไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ น่าสนใจหรือปล่าวคะ
                                                                                                   ขอบคุณคะ
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 21:45:41 »

ขอคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คุยกันตามข้อความโพสก็แล้วกันนะครับ ผมอ่านแล้ว เหมือนอยากเพิ่มวงเงิน แ่ต่ไม่ทราบว่าจะใช้เป็นวงเงินกู้แบบไหน อีกทั้งการผ่อนชำระเงินคืน ก็อยากผ่อนแบบสบายไม่ตึงมือมาก อีกในหนึ่งก็อยากปิดหนี้ในส่วนนี้หรือป่าว อย่างนี้นะครับ (หากผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ)

1. - หากใช้เต็มวงเงิน แล้วไม่เสีย ก็ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละครับ มีกำไรจากธุระกิจเหลือก็ลดวงเงินไปเลื่อยๆ เผื่อความจำเป็นต้องใช้วงเงินในอนาคตนะครับ (--อย่าจ่ายเช็คโดยไม่มีเงินใน บ/ช หรือสั่งจ่ายแบบหวังน้ำบ่อหน้า นะครับ --)

- แต่หาก วงเงินที่ใช้ ไม่เอื้อต่อการหมุนเวียนในธุรกิจปัจจุบัน หมายความว่า วงเงินไม่พอหมุนเวียน ก็ขอ
      เพิ่มวงเงินโอดี จากธนาคาร คือขอขึ้นเงินจำนอง อีกครับหากราคาประเมิน หลักประกันมีมูลค่ามากกว่าวงเงินอยู่
      ณ.ปัจจุบัน ถ้าไม่แน่ใจราคาประเมิน ก็ถามธนาคารได้เลยครับ เพราะธนาคารมีการประเมินหลักประกัน
      ใหม่ทุกปี (แล้วแต่นโนบายธนาคารด้วยนะครับ)

รูปแบบธุรกิจ รายรับ-รายจ่าย ท่านเจ้าของธุรกิจจะรู้ความต้องการใช้ของตัวเองดี ที่ท่าน จขกท.บอกว่าใช้ วงเงินมากว่า 10 ปี ธนาคารที่ท่านใช้บริการอย่ ณ.ปัจจุบันจะตอบโจทย์ เรื่องใช้รูปแบบวงเงินกู้ ว่าแบบใดที่จะเหมาะสมกับธุรกิจท่าน และอาจเสนอเงื่อนไขดีที่สุดในการผ่อนชำระคืนธนาคาร ผมคิดว่าน่าจะตรงประเด็นมากที่สุดนะครับ ท่าน จขกท. ขอคุยกับหัวหน้าสินเชื่อ หรือ ผจก.สาขา เลยครับ ลูกค้าเก่าแก่เค้าบริการอยู่แล้วแน่นอนครับ

2.  --- ผมขอออกความเห็นเป็น 2 ส่วนนะครับ ---
ส่วนที่ 1
    วงเงินโอดี ธนาคารส่วนมากจะดูที่ลูกค้า มีธุรกิจที่ใช้จำนวนเงินในระยะหนึ่งช่วงสั่นๆ มีการหมุนเวียนประจำ
    วงเงินกู้    ธนาคารจะมองว่าเป็นวงเงินที่ไม่ได้นำไปใช้หมุนเวียน เช่นซื้ออุปกรณ์  เครื่องจักร ซื้อทรัพย์สิน
                 รถยนต์ขนส่งอะไรย่างนี้นะครับ เป็นเงินกู้ระยะที่ไม่ยาวมาก ผ่อนชำระคืน 5 - 10 ปี
ส่วนที่ 2
    เงื่อนไขการผ่อนชำระเงินคืนธนาคาร ส่วนมาก ก็อยู่ที่จุดประสงค์ของลูกค้านะครับว่าจะผ่อนแบบใด ตามกรอบระยะเวลา และจำนวนชำระเงินคืนธนาคาร ยกเว้นแต่ว่าปิดวงเงินกู้ก่อนกำหนดโดยปรับครับ

ที่ธนาคารพิจารณาวงเงินกู้ให้ลูกค้า โดยมี ทั้ง วงเงินโอดี และ วงเงินกู้ ในคราวเดี่ยวกัน ก็อาจจะมองว่าลูกค้ารายนั้น มีรายรับทางธุรกิจตึงตัวมาก และจำนวนเงินที่ขอกู้ก็นำไปใช้เป็นยอดจ่ายในคราวเดี่ยวทั้งหมด หากให้ใช้วงเงินใดวงเงินหนึ่ง เต็มจำนวนก็อาจจะมีปัญหาตามมาในอนาคตได้ และอาจจะมีปัจจัยอื่นๆประกอบอีกหลายประเด็นนะครับในการพิเคราะห์เครดิต

------ หากไม่ตรงประเด็นยังไงก็ รอท่านอื่นเข้ามาตอบให้อีกนะครับ ของให้ท่าน จขกท.โชคดี นะครับ----
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 20:45:45 โดย สมพร1962 » IP : บันทึกการเข้า

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
หน้า: [1] พิมพ์