เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:13:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่องโปรแกรมซ่อมวินโดว์ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องโปรแกรมซ่อมวินโดว์ค่ะ  (อ่าน 2393 ครั้ง)
New Vios
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 11:46:29 »

พอดีคอมที่ทำงานเสียบ่อยมากคนใช้หลายคน ลงวินโดว์ทีก็ 200-300 บาท เห็นมีน้องๆ เค้าว่ามีโปรแกรมซ่อมไฟล์วินโดว์โดยไม่ต้องลงใหม่ เพียงก๊อปใส่แฟรสไดร์มาเสียบแล้วบู๊ท มันก็จะรันซ่อมไฟล์วินโดว์ให้เลย  10-15 นาทีก็เสร็จ ไม่รู้ว่ามีหรือป่าวค่ะ
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 11:54:39 »

พอดีคอมที่ทำงานเสียบ่อยมากคนใช้หลายคน ลงวินโดว์ทีก็ 200-300 บาท เห็นมีน้องๆ เค้าว่ามีโปรแกรมซ่อมไฟล์วินโดว์โดยไม่ต้องลงใหม่ เพียงก๊อปใส่แฟรสไดร์มาเสียบแล้วบู๊ท มันก็จะรันซ่อมไฟล์วินโดว์ให้เลย  10-15 นาทีก็เสร็จ ไม่รู้ว่ามีหรือป่าวค่ะ
                   โกส โปรแกรมน่ะเหรอครับ ผมว่าไปให้ร้านลงน่าจะดีกว่าน่ะครับ บอกเขาว่าไม่เอาโปรแกรมโกส  เพราะการโกส คือการที่นำไฟล์โปรแกรมที่จำลองจากเครื่องอื่นมา ซึ่งบางทีมันอาจจะใช้ได้ดีเฉพาะเครื่องบางรุ่นน่ะครับ แต่ก็อย่างว่าน่ะครับ  มันมีหลา่ยความคิดความเห็น สำหรับผม ลงกับแผ่นอย่างเดียวครับ อยากให้ลองสนับสนุนร้านคอมฯ บ้าง จะได้เป็นการกระจายรายได้สู่ชุมชนบ้าง อิอิ 
                   ลองเลือกร้านที่ไว้ใจได้แล้วบอกช่างว่าขอเป็นโปรแกรมที่ลงกับแผ่นดูครับ แต่ก็นั่นแหละ ถึงช่างจะเทพแค่ไหน ทำกีแค่ไหน แต่ผู้ใช้แต่ละท่าน บรรจงใช้แบบไม่ บันยะบันยัง  ยังไงก็พังอีกแน่นอนครับ

ทางที่ดี จขกท . ควรจะแนะนำวิธีการใช้เบื้องต้น  ให้แก่ ผู้ชายทุกท่าน ของท่านได้ช่วยกันดูแลรักษาดีกว่าครับ 

ไม่งั้นอีกหน่อย คงไม่มีร้านคอมดีๆๆไว้บริการท่านแน่ๆๆครับ 

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
uphigher
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:08:04 »

ตัวนี้ครับเป็นของฟรี

http://www.iobit.com/advancedsystemcareper.html

แล้วก็มีอีกหลายตัว
แต่ ซ่อมใน ณ ที่นี้ หมายถึงการ error ที่เกิดจากระบบ
และค่า regedit ที่ผิดเพี้ยนไป

ถ้าอาการมันเกิดจาก hardware ก็ไม่สามารถซ่อมได้
หรืออาการเกิดจาก window ที่ลงไ้ว้ไม่สมบูรณ์ ก็ซ่อมไม่ได้

แนะนำ ไปลงใหม่ ให้เป็นตัวสมบูรณ์ก่อน แ้ล้ง ใช้โปรแกรม black up ไว้
พอมันล่มก็ recovery หรือโกสไว้ พอมันล่มก็เีรียกไฟล์โกสคืนการ black up กับ โกส ควรให้ช่างคอมทำให้ เพราะถ้าทำเองไม่รู้เรื่องข้อมูลหาย แน่ๆ

ลืม เหมือนว่าผิดอะไรสักอย่าง
บูทแล้วซ่อม ใน แผ่น window ตัวเต็มมี ฟังค์ชั่นให้อยู่แล้วครับ กด R ตอนเข้าหน้า setup window
คนที่ใช้ usb มาซ่อม อาจจะทำเป็น usb boot setup window ก็มีวิธีทำอยู่ อธิบายคงยาว - -

อีกหลายตัวตามนี้
http://gusoft.blogspot.com/2009/05/error-windows.html
http://www.dl.in.th/?p=176

ปล. แน่ใจหรือที่ระบบเสียไม่ได้เกิดจากไวรัส???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:28:47 โดย uphigher » IP : บันทึกการเข้า
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:45 »

ดูแลไม่ยากหรอก ลงไฟล์แบบแผ่นให้ครบ แล้วโกสท์เก็บไว้เป็นแบ็คอัพ ถึงเวลาพัง ก็เอาไฟล์โกสท์มาใส่ซ้ำ จะได้ตรงตามต้นฉบับเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:37:08 »

ดูแลไม่ยากหรอก ลงไฟล์แบบแผ่นให้ครบ แล้วโกสท์เก็บไว้เป็นแบ็คอัพ ถึงเวลาพัง ก็เอาไฟล์โกสท์มาใส่ซ้ำ จะได้ตรงตามต้นฉบับเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อันนี้ ชัวร์ 100 % ครับ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
shiraishi
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 13:07:28 »

มาหาความรู้เพิ่มเติม
New Vios
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 13:59:37 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ค่ะ มีประโยชน์มากมายเลยค่ะ ยิ้ม  ยิ้ม
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 14:16:33 »

วิธีนี้ สุดๆละ แจ๋มสุด Acronis จัดไป ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 19:26:40 »

นิดนึงค่ะพี่ เเล้วน้องอยากจะ ทำบ้างเผื่อว่าคอมน้องเจ็ง อ่ะค่ะ พี่ ต้องทำไงบ้างคะ รบกวนนิดนึงคะ ขอบคุณค่ะ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 04:06:01 »

เรียนลงใหม่จะดีกว่าครับ เดี๋ยวมี win8 win9 มาใหม่ เลือกลงได้เอง

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:15:00 »

ที่ทำงาน ถ้าขนาดใหญ่พอสมควรน่าจะมีฝ่ายเทคนิก น่าจะทำได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
uphigher
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 10:25:13 »

วิธีนี้ สุดๆละ แจ๋มสุด Acronis จัดไป ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จัด รีวิว วิธีใช้มาให้ อิอิ
http://topicstock-tech.pantip.com/tech/software/topicstock/2008/07/SA2614266/SA2614266.html
kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 20:46:07 »

จัด รีวิว วิธีใช้มาให้ อิอิ
http://topicstock-tech.pantip.com/tech/software/topicstock/2008/07/SA2614266/SA2614266.html
เป็นประโยชน์มากเลย ขอบคุณคาาาาาาาาา
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 16:25:34 »

เชื่อปะ ว่าทำไปทำมา ก็ไม่ได้ใช้ เสียเวลาตั้งนาน พอผ่านไปแค่ไม่กี่ปี win ใหม่อีกละ อิอิ แต่ก็ยังดีนะเพราะ ผมถือว่าเป็น ระบบ Backup หนึ่งในหลักการใช้งานเกี่ยวกับคอมทั้งหลาย ที่มีระบบระเบียบถูกต้อง (ถึงจะไม่ได้ใช้ก็ตาม)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
หน้า: [1] พิมพ์