เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:55:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  *** คนเราจะจนจะรวยอยู่ที่ความคิด ***
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน *** คนเราจะจนจะรวยอยู่ที่ความคิด ***  (อ่าน 2586 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 13:58:58 »

"คนเราจะจนจะรวยอยู่ที่ความคิด" ดร.นิเวศน์กว่าว เชื่อ-ไม่เชื่อลองพิสูจน์หาข้อเท็จ-จริงได้ ตอนนี้ผมกำลังตั้งใจอ่านหนังสือเล่มนึง

ชื่อ "The magic of thinking BIG" คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก ที่ ดร.นิเวศน์ฯ ได้เรียบเรียงมาจาก David J. Schwartz

แต่อ่านเลยมาได้เกินครึ่งรู้สึกเบื่อๆ เลยหันเข้าหน้าจอคอมพ์ หวังจะต่อ Internet แต่ใช้ได้สักพัก จำนวนเงินหมด กรรม... ยิงฟันยิ้ม

ก็เลยจับจรักยานปั่นไปร้านค้าในหมู่บ้าน เพื่อไปเติมเงินซิมอินเตอร์เน็ต บอกคนบริการว่า เดิมเงินมือถือเบอร์นี้หน่อย....ร้อยนึง

เค้าก็เติมให้ เค้าบอกว่าเอามา ๑๐๕ บาท ค่าบริการ ๕ บาท แต่ผมเติมอีกร้านนึง ร้อยก็ร้อยนี่ว่า (คิดในใจ)

แล้วผมก็ไปหยิบขนมขบเคี้ยวกับนมเปรี้ยวแล้วคิดรวมกันเลย เสี้ยงไปตั้ง ๑๔๓ บาท แล้วก็ปั่นจรักรยานออกมา

แล้วคิดมาตลอดทางว่า คราหน้าผมคงไม่เข้ามาร้านนี้อีกแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริง นี่ผมก็เพิ่งอ่านบทนึงจบมหมาดๆ

เกี่ยวกับผู้บริการคิดเล็กคิดน้อย กระทั่งเสียโอกาสในสิ่งใหญ่ๆ ไป จำผมตอนไปอยู่ที่เชียงรายได้มั้ยครับ

ผมไปเป็นพนักงานขายอยู่ในเครือนึงที่ถือว่าใหญ่มาก  แต่เค้าให้ผมไปเป็นพนักงานรับ-อัดภาพดิจิตอล

ใบละ ๒ บาท รู้มั้ยครับถ้าลองเปรียบเทียบคุณภาพกับราคาแล้ว แทบไม่ได้กำไร  แต่ห้างนั้นไม่ได้ขายเฉพาะบริการอัดภาพดิจิตอล

ยังมีอย่างอื่นอีก อย่างบางท่านมาอัดภาพ ภาพไม่สวย ผมก็แนะนำตามความรู้ที่ผมมี และผมได้ขายแฟรส เลนส์ ฮูส ฟิวเตอร์ คอมพ์ เมาส์ ฯลฯ

แต่ที่ผมลาออกเพราะผมคิดเล็ก ก็เพราะว่าผู้บริหารยิ่งคิดเล็กกว่าผม ผมเคยปรึกษาผู้จัดการร้าน ทั้งเรื่องค่าตอบแทน

และงานที่ทำ เพราะผมพนักงานขายเงินเดือนก็น้อยต้องอาสัยค่า อินเซ็นทีฟหรือค่าคอมมิชชั่น แต่ผมไม่ได้ขายครับ รับภาพมาวันละเกือบพันผมก็จอดแล้ว

กระทั่งผู้จัดการเขตมาก็ไม่สร้างขวัญกำลังใจให้ผม และยังบอกด้วยว่าถ้า เซ็นทรัลที่พิษณุโลกเปิด เครื่องนี้อาจจะถูกยกไปที่นั่น (เพิ่งยกมาจากเชียงใหม่)

ผมก็เลยไม่แน่ใจในความก้าวหน้าทางการงานผม และตอนนั้นผมยอมรับว่าผมกินบุญเก่า (รายได้ ไม่ชนะรายจ่าย) รวมทั้งหุ้นส่วนชีวิตผม

คิดเล็กหนีกลับมาบ้านอีก ผมก็เลยต้องกลับลงมากรุงเทพฯ อีก ตอนนี้ผมไม่ทราบว่าเครื่องอัดภาพนั้นยังอยู่ที่เชียงรายรึเปล่า  

แต่วันก่อนลุงบุญเลื่อน ที่เคยมากับผู้กองเกษม (ขออณุญาตที่เอยนาม) โทรมาอยู่ว่านำภาพไปอัดอยู่

แต่คุณภาพไม่เหมือนที่ผมทำ ไม่ปรับให้ ผมก็เลยแนะไปว่า ผมไม่ได้ทำอยู่ตรงนั้นแล้ว น่าจะมีน้องใหม่ เค้ายังไม่ค่อยคุ้น

ถ้าเค้าได้ไปอบรมคงจะดีขึ้น  ลองคิดดูครับ ถ้าเค้าไม่คิดเล็กร้านค้าของชำนั้น จะได้ตังค์กับผมอีกเยอะ  และถ้าผู้จัดการร้านนั้นไม่คิดเล็ก

ยกเครื่องอัดภาพไปที่อื่น แล้วพัฒนาให้เป็นจุดแข็งของสาขาได้เหมือนเชียงใหม่ เค้าจะมีลูกค้าแวะเวียนเข้าร้าน

และไปเห็นสินค้าโปรโมชั่นอื่นที่จะควักเงินจากกระเป๋าเขาออกมามากกว่า ๒ บาทล่ะ มันจะดีกว่ามั้ย ?

ผมไม่ได้มีเจตนาพาดพิงผู้ใด นำเสนอไปเพื่อเป็นกรณีศึกษา และถ้าใครมีเวลาก็หาหนังสือเล่มนี้มาอ่านบ้าง ผมว่าผมโชคดี ที่ได้อ่านหนังสือเล่มนี้

เป็นครั้งที่ ๒ ขอไปตั้งใจอ่านให้จบก่อนนะครับ เดียวเปลืองค่า Internet ไปมากกว่านี้ นี่ขนาดพิมพ์ยังพิมพ์ใส่ Notepad เลย เซฟคอร์ตครับ 55+

* Think.jpg (114.88 KB, 700x1016 - ดู 328 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 14:02:33 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 14:05:34 »

ตอนนี้ผมก็กำลังอ่านอยู่ครับ

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 16:01:20 »

ผมเคยคิดไว้ว่าผมอยากเป็นนักบิน มากกว่า อัยการ หรือศาล เสียอีก แต่ด้วยปัจจัยหลายๆ อย่างมันไม่เอื้อ หัวเรือใหญ่ของครอบครัวผม (พ่อผม)

เสียตอนผมเรียนจบ ปวส.พอดี น้องอีกคนก็ยังต้องห่วง อีกคนก็พึ่ง ๒ ขวบ ส่วนพี่ก็พึ่งแต่งงานไปหมาดๆ กำลังสร้างครอบครัว

จะผึ่งเค้าก็คงไม่ได้ สุดท้ายภาระต่างๆ ต้องตกมาที่ผมคนรอง ทั้งหลายๆ เรื่อง ขึ้นโรงขึ้นศาลเป็นผู้จัดการมรดก ตกเป็นผู้ต้องหา

คดีทำให้เสียทรัพย์ (ฟันต้นไม้ที่ติดกับที่ดินพ่อผม) แต่สุดท้ายยอมความกัน และที่ดินแปลงนั้นยกบริจาค ทั้งๆ ที่นั้นเป็นของพ่อผม

พูดถึงกรณีนี้ผมเกือบจะตัดสินใจทำอะไรที่มันเล็กมาก คือทำผิด มาตรา ๕๙+ ๒๘๘ ประมวลกฎหมายอาญา

ตอนนั้นผมได้ปืน ๑๑ มม.มาจาก เพื่อนคนนึง ว่าจะเอาไปยิงลุงให้ตาย แล้วตัวเองยอมรับผิด ศาลน่าจะลดโทษให้

และขอไปติดคุกที่เรือนจำทหาร มลทลทหารบกที่ ๒๔ อุดรธานี ผมเคยคิดถึงขนาดนั้น  แต่ทนายที่ว่าความให้ผม

แนะผมว่า จะทำแบบนั้นทำไม อายุก็ยังเล็กยังน้อยอยู่ ผมเสียดายอนาคตคุณ ผมรู้ว่าคุณไม่ผิด แต่คุณโดนกลั่นแกล้ง

ใช่ครับ ผมก่อนจะลงมือตัดต้นไม้ผมได้แจ้งต่อผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วย แต่สุดท้ายเขาไม่เป็นพยานให้ผม เพราะพนักงานสอบสวน

ผู้นึงที่รับคดีได้ทำการล๊อบบี้ฯ ไว้แล้ว ทนายก็หาทางออกให้ ดีที่คดีนี้เป็นคดีอันยอมความได้ ผมก็ไปคุยกับลุงผม ยังไงแกก็ไม่ยอม

จะเอาผมเข้าคุกให้ได้ (เพราะผมไปขัดความโลภแก) และผมก็ได้ไปคุยกับพนักงานสอบสวนผู้นั้น ไปแบบเต็มยศ

ผมโคงคำนับให้ด้วยความนอบน้อม เพราะยศสูงกว่าผม ๑ ดาว แล้วก็คุยกัน พี่เค้าว่าจะช่วยผมโดยที่ไม่เห็นแก่อามิฬ

สุดท้ายก็ยอมความได้และที่แปลงนั้นตกเป็นสาธารณะประโยชน์  ตอนคดีผมจบพนักงานสอบสวนผู้คำนับให้ผม ๑ ครั้ง

ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าไปอยู่ไหนแล้ว ในบางครั้งคนเราก็ต้องยอม "แพ้" บ้าง ถ้าการชนะนั้นมันไม่มีประโยชน์ ซึ่งทางทหารก็เคยสอนผมมาที่ว่า

"แพ้ศึกแต่ชนะสงคราม" หลังจากนั้น ทนายคนนั้นก็ชวนผมเรียนกฎหมาย เพื่อให้ผมรู้เท่าทันอะไรหลายๆ อย่างมากขึ้น

และช่วยคน  แต่เท่าที่ผมดูกฎหมายไม่เห็นช่วยคนเลย กระทั่งผมได้มารู้สิ่งนี้ที่ ผบ.ผมได้สอน "การเงิน การลงทุน" มายาวถึงขนาดนี้เลยเหรอ อิอิ 

ผมเคยช่วงนึงไปสอบเป็นนักบินของกองทัพบก แต่ปรากฎว่าความรู้ความสามารถ รวมทั้งนามสกุลผมไม่ดังพอ 55+

แต่ผมไม่ได้ลมเลิกความคิดที่จะเป็นนักบินนะครับ  ผมฝึกบินในคอมพ์อยู่เรื่อยๆ และหวังว่าวันนึงพอผมมีตังค์พอซื้อเครื่องบินแบบเฮลิคอปเตอร์

และกฎหมายไทยเปิด ผมจะซื้อไว้ขับเหมือนดาราฮอลลี่วูลสักลำ อิอิ  ส่วนเรื่องช่วยคนทางกฎหมายนั้นผมก็ช่วยอยู่เท่าที่รู้เท่าที่ทราบ

แต่ผมว่าเรื่องการเงิน การลงทุนต่างหากที่จะช่วยให้คนส่วนมากไม่คิดลบได้ มากกว่ากฎหมาย ผมเห็นการทำงานของ ตำรวจ ทนาย อัยการ ศาลแล้ว

ผมว่ามันไม่ใช่ สิ่งที่ใช่สำหรับผม ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าคืออะไร  ผมอ่านหนังสือไปไม่น่าจะรู้เรื่องแล้ว 55+

เพราะมีเครื่องบินของนักศึกษาวิทยาลัยการบินนานาชาติ มหาวิทยาลัยนครพนมบินผ่านหลังคาบ้านผม ผมเลยฟุ้งซ่านขนาดนี้ อ่านไม่รู้เรื่อง ทำไรดีหว่า  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่จะฝึกบิน แว่นตานักบินรุ่นนั้นก็ให้น้องไปแล้ว ดูหนัง เพลินฮาเบอร์ ดีกว่า หนังเรื่องนี้ที่ทำให้ผม "คิด"อยากเป็นนักบินและซื้อแว่นรุ่นนั้น 55+

เห็นมั้ยครับ ความคิดคนเรามันใหญ่และเล็กเพียงใด  แต่ต่อไปนับจากนี้ผมจะคิดแต่เรื่องใหญ่ๆ จะไม่คิดเรื่องเล็กๆ อีกแล้ว (ถ้าไม่จำเป็น).

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 23:00:38 »

เป็นความคิดที่ไหญ่จิงๆคับ ผมก็เคยอยากลองบินดูเหมือนกันแต่เท่าที่ดูบ้านเราคงไม่เปิดโอกาศไห้คนธรรมดาบินเหมือนเมกาแน่ๆ

ผมเลยเปลี่ยนจากขึ้นฟ้ามาติดดินหน้าจะง่ายกว่า ผมอยากมี ลัมโบมูเซลาโก มาจอดในบ้านถึงถนนบ้านเรามันจะไม่ค่อยไหวก็เหอะ

คิดไห้ไหญ่แล้วทำไห้ได้คับ สุ้ๆ

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
Mutant
ชั้นประถม
*

คนรักไก่ไข่

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 09:32:06 »

ผมเคยอ่านหนังสือเล่มนี้เมื่อนานมาแล้ว แต่จำได้เพียงข้อความหนึ่งสั้นๆ แต่คิดว่าสรุปใจความของหนังสือได้ดีทีเดียว ข้อความนั้นถ้าจำไม่ผิด คือ จงอย่างมองก้อนหินเป็นแค่ก้อนหิน เพียงเพราะมันเป็นก้อนหิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 09:41:12 โดย Mutant » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 20:50:31 »

เป็นความคิดที่ไหญ่จิงๆคับ ผมก็เคยอยากลองบินดูเหมือนกันแต่เท่าที่ดูบ้านเราคงไม่เปิดโอกาศไห้คนธรรมดาบินเหมือนเมกาแน่ๆ

ผมเลยเปลี่ยนจากขึ้นฟ้ามาติดดินหน้าจะง่ายกว่า ผมอยากมี ลัมโบมูเซลาโก มาจอดในบ้านถึงถนนบ้านเรามันจะไม่ค่อยไหวก็เหอะ

คิดไห้ไหญ่แล้วทำไห้ได้คับ สุ้ๆ

คุณก็เช่นกัน ผมเชื่อว่าคุณทำได้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่บินนี้บินได้ผมมีพี่คนนึงแกได้นักบินมาจากต่างประเทศรวมทั้งเครื่องด้วย แต่เครื่องบินแบบ ฮ. นั้นพี่แกบอกว่า

ราคาถูกกว่ารถเมอร์เซเดสอีกนะ  แต่ถึงตอนนั้นมาไทยไม่รู้จะบวกภาษีเท่าไหร่ ว่าแต่อยากฝึกบินกับผมมั้ย...วันแรงงาน  ๆ  ๆ (Mayday Mayday Mayday)  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Mutant
ชั้นประถม
*

คนรักไก่ไข่

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 11:20:10 »

หนังสือที่แนะนำอีกเล่มคือสามก๊ก คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณ ไม่ได้อ่านสามก๊กอย่าริคิดทำการใหญ่ ผมอ่านตั้งแต่ตอน ม.2 จนปัจจุบัน ก็ยังอ่านและศึกษามาตลอด จนหลอมรวมแนวคิดให้ผมเป็นคนที่คิดการใหญ่ หวังผลระยะยาว มากกว่าผลระยะสั้น ทำอะไรต้องมีเป้าหมายและแผนการ และยังทำให้ผมมองคนออกได้ดี สุดท้ายถ้าใครอ่านจนเข้าใจ ผมว่ามันเป็นหนังสือธรรมมะดีๆอีกเล่มหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:05:49 »

จบลงไปเรียบร้อย และอย่างตั้งใจ 55+ สำหรับหนังสอเล่มนี้ในรอบที่ ๒ มีคนกล่าวไว้ว่า "ถ้าใครอ่านหนังสือ สามก๊ก จบ ๓ รอบแล้วคบไม่ได้"

(ดีนะผมอ่านจบไป ๒ รอบกว่าๆ อิอิ) แต่ผมขอกล่าวบ้างว่าถ้าใครอ่านหนังสือเล่มนี้ จบ ๓ รอบก็จะเป็นคนหน้าคบที่สุดคนนึง

อย่างน้อยความคิดเขาก็น่าคบ  หนังสือเล่มนี้ไม่ได้สอนแต่การคิดเท่านั้น แต่มุ่งเน้นสอนถึงการกระทำด้วย รวมทั้งทัศนคติในการคิดหลายๆ รูปแบบ

ซึ่งน่านำมาประยุกต์ใช้อย่างยิ่ง  เอดิสันทดลอง(ทำ) เป็นพันๆ ครั้งกระทั่งมาเป็นหลอดไฟดวงแรก สตีฟ จอส์บ ปฏิเสธ(ไม่ทำ)ใน ๑๐๐๐ สิ่ง

กระทั่งได้ณ IPhone IPed ฯลฯ ซึ่งทั้งหมดมาจากการคิดทั้งหมด ผมได้จากข้อคิดจากหนังสือเล่มนี้ ซึ่งมันก็ถึงครา ที่ผมจะส่งต่อไปยังคนที่ผมอยากจะคบด้วย  

ส่วนรอบที่ ๓ นั้น เอาไว้มีโอกาสต้องใช้ความคิด จะไปซื้อมาอ่านใหม่ แล้วกัน...55+

ปล.มิได้พาดพิงผู้ใดหนา เขากล่าวๆ มาว่าอย่างนั้น... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 09:08:52 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 22:35:16 »

ผมว่า หนังสือเรื่องสามก๊ก อ่านไปเถอะครับถ้าชอบ ยิ่งอ่านมากกว่า 3 รอบ ถ้าจำได้ก็อ่านเถอะครับ เพราะตัวละครแต่ละตัวในเรื่องก็มีเอกลักษณ์ บุคลิกบุคคลต่างกัน มีทั้งดี และไม่ดี มีทั้งให้ มีทั้งเห็นแก่ตัว ถ้าอ่านแล้วเอาส่วนดีมีคุณธรรมมาใช้ กลยุทธต่างๆ นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อตัวเอง และแบ่งปัน ให้คืนแก่เพื่อนร่วมโลก ร่วมชาติ ให้บุคคลข้างเคียงเพื่อเป็นวิทยาทานครับ  ผมอ่านจำไม่คอยได้เลย แต่ก็ชอบ ส่วนมากจะดูหนังชุดเรื่องนี้มากกว่าครับ ...... ข้อคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เรื่องสามก๊กผมว่ามีข้อคิดดีอยู่มากเลยนะครับ ผมก็อ่าน แต่จำได้แต่ตัวหลักๆ อยู่ไม่กี่ตัว ........(ความจำผมขนาดปลาทองครับ.... ยิงฟันยิ้ม)

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
Temujin

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 15:32:59 »

"สามก๊ก" ก็เป็นหนังสือที่ดีครับ  สำหรับผมคนที่อ่านหนังสือหรือได้ยินได้ฟังนิยายปรัมปราเรื่อง "ศรีธนชัย" ต่างหางไม่น่าคบ ขำๆ เน้อ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 10:14:04 »

สำหรับผม ความรู้เรื่อง "ปรัชญา" มันเปลี่ยนชีวิตผมไปมาก ผมอาจไม่ได้จบปริญาด้วยปัจจัยหลายๆ สิ่งตอนนั้น

แต่ผมก็ไม่ได้หยุดคิด หยุดค้นหา หยุดแสวงหาความรู้ ปี 48 ผมสมัครเข้าเรียน รามฯ ส่วนภูมิภาค สาขาบริหารรัฐกิจ

ปี 50 สมัครเรีนนรามฯ ส่วนกลาง สาขาบริหารงานยุติธรรม ปี 51 มาสมัครเรียนสาขานิติศาสตร์อีกทีบ้านเกิด กระทั่งได้เรียนวิชานิติปรัชญา

จากอาจารย์ "จรัญ โฆษณานันท์" ซึ่งท่านสอนวิชานี้และน่าจะเป็นคนแรกๆ ที่บุกเบิกวิชานี้ในประเทศไทย ผมได้พูดคุย

ได้หิ้วกระเป๋า (ขาอาจารย์ไม่ค่อยดี) และเรียนกับท่าน ในหลายๆ สิ่ง ความถูกต้อง ความยุติธรรม ฯลฯ

ล้วนแต่มาจากภาพหรือค่านิยม ทัศนคติของแต่ละท่านด้วย  ผมเลยถามแล้วเอาอะไรมาวัดล่ะ...?  ถ้าใครได้อ่านหนังสือที่ท่านเขียน

รับรองว่าเป็น"ขบฎ" กับตัวเองแทบบ้าแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม และเป็นวิชาที่ผ่านยากมากขอบอกในวิชานี้ของรามฯ แต่ผมรู้สึกชอบมากวิชานึงในการเรียนกับท่าน

เหมือนๆ สนทนาธรรม พูดถึงบาป-บุญ, คุณ-โทษ ยังไงยังงั้น  และด้วยวิชานี้ทำให้ผมได้ศึกษา (เอง) ด้านปรัชญาแขนงต่างๆ

แต่ผมชอบที่สุดคือปรัชญาทางฝั่งตะวันออก  ซึ่งตอนนี้ทางตะวันตกก็มาสนใจศึกษากันเยอะ ไม่ว่าพุทธ ขงจื๊อ ฯลฯ

ตอนนี้จีนก็ได้เปิดศูนย์ขงจื๊อศึกษานี้ออกไปทั่วโลกแล้ว  และผมเคยอ่านวิจัยนึง ซึ่งเขากล่าวไว้ว่า คนที่ศึกษาปรัชญาตะวันออก

หรือขงจื๊อส่วนมากจะประสพผลสำเร็จในหลายๆ ด้าน ถ้าลองเปรียบเทียบดูก็ถือว่าใช่ ลองดูรอบๆ บ้านเราซิ แค่อาเซียนก็พอ

ผมเลยอยากให้หลายๆ ท่านลองศึกษาวิชา "ปรัชญา" ดูมั่ง  เผื่อมันประยุกต์เข้ากับการลงทุนและเปลี่ยนความคิดท่านก็เป็นได้

ส่วนผมวิชานี้ได้เปลี่ยน ผมไปเรียบร้อยแล้ว และผมก็ไม่ได้หวังว่าจะเป็นเหมือนใคร  ผมคือผม ถ้ามากกว่านี้ก็ไม่ใช่ผม (มีคนบอก)  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:01:33 »

ท่านเตมูจินครับ ผมอ่านหนังสือเล่นหนึ่งเขาบอกว่า ช่วงนี้มีแรงขายหุ้นออกมาอย่างต่อเนื่องจึงยังไม่จำเป็นต้องรีบซื้อ อาจจะใช้วิธีตั้งซื้อรอที่  Bid ก็ได้ มันหมายความว่ายังไงอ่ะ

ถ้าตามความเข้าใจผมหมายถึง เขาขายกันมา 10.20 แต่เราตั้งซื้อเอา 10.10 หรือ 10.30 แบบนี้หรือเปล่าครับ สมมุติ สมมุตินะครับ  ยิ้มกว้างๆ
Temujin

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:21:24 »

ท่านเตมูจินครับ ผมอ่านหนังสือเล่นหนึ่งเขาบอกว่า ช่วงนี้มีแรงขายหุ้นออกมาอย่างต่อเนื่องจึงยังไม่จำเป็นต้องรีบซื้อ อาจจะใช้วิธีตั้งซื้อรอที่  Bid ก็ได้ มันหมายความว่ายังไงอ่ะ

ถ้าตามความเข้าใจผมหมายถึง เขาขายกันมา 10.20 แต่เราตั้งซื้อเอา 10.10 หรือ 10.30 แบบนี้หรือเปล่าครับ สมมุติ สมมุตินะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ที่ 10.10 ครับ..แต่ Bid มันก็ลดๆ กันลงมาตามเสต็ปราคา ในกระดานก็ประมาณ 5 ระดับ..เช่นกันกับ Offer ครับ

ถามผิดห้องรึเปล่าเนี๊ย  แต่ผมก็ตอบ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:28:03 »

ที่ 10.10 ครับ..แต่ Bid มันก็ลดๆ กันลงมาตามเสต็ปราคา ในกระดานก็ประมาณ 5 ระดับ..เช่นกันกับ Offer ครับ

ถามผิดห้องรึเปล่าเนี๊ย  แต่ผมก็ตอบ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

อ้อเข้าใจละครับ  ยิ้มกว้างๆ  ต้องขอโทษด้วยครับพอดีว่าไม่รู้จะไปถามในใหน  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์