เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 13:40:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  จะซื้อโน๊ตบุคใหม่ เลือกcpu ยังไงคะ แนะนำหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะซื้อโน๊ตบุคใหม่ เลือกcpu ยังไงคะ แนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 807 ครั้ง)
SoOut SoHot
จำหน่ายเสื้อผ้าแฟชั่น มีทั้งมือ 1 และมือสองสภาพแจ๋มๆเรยค่ะ แวะเข้ามาชมกันก่อนน๊า http://inoutfashionchics
ชั้นประถม
*

ติดต่อ Line ID:iamsosoi

« เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 19:06:15 »

แล้ว Atom มันดีไหมค่ะ เห็นราคาถูกนะค่ะ สงสัย ???

จำหน่ายเสื้อผ้าแฟชั่น มีทั้งมือ 1 และมือสองสภาพแจ๋มๆเรยค่ะ แวะเข้ามาชมกันก่อนน๊า http://inoutfashionchicshop.pantown.com/
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:53:31 »

สำหรับผม แนะนำประหยัดตังไว้ครับ ควรใช้ราคาไม่เกิน หมื่น3 หมื่น4 ก็ใช้งานได้แล้วครับ ถ้าคิดจะซื้อให้เด็กเล่นเกม มันต้อง หมื่น8 หรือ 2หมื่นไปเลย

ผมใช้ Acer emachines 13,000 ถูกที่สุดในร้าน เพราะเอามาทดสอบดูว่า มันจะทน?ทนมือซักแค่ใหน ก็ใช้เล่นเว็บ เล่นเกม Dota ,โยกัง อื่นๆ สบาย แต่ถ้าต้องการให้คุณภาพเกม หรือใช้งานด้าน 3D (autocad , 3Dmax , maya) มันก็จะแพงที่การ์จอแรงๆภายนอก แถมแรมมันแยะด้วย รวมๆมันจึงแพงขึ้นอีก เป็น หมื่น8 2หมื่น เป็นต้น ที่ผมใช้อยู่เป็น ati 3D ออนบอร์ด เลยถูกครับ cpu 2.1ได้ ตอนนี้เขามีแต่ 2.2 2.4 ....ให้เลือกเท่านั้นมั่ง

ของลูกศิษผมซื้อมาเพื่อให้ทำงาน 3D แรงๆ ตก 4หมื่นครับ Cpu ก็ Core i6 มั่งจำไม่ได้ หรือ8 ผมเลยตำหนิมันว่าซื้ออะไรมาใช้ซะแพงเกินเหตจำเป็น ใช้ได้ไม่กี่เดือน ต้องส่งเคลมแล้วครับ มีปัญหาเรื่องการแสดงผลใน Mode 3D เท่านั้น และนานๆเป็นที มันเลยถ่ายรูปไว้ กันช่างเถียงแล้วมักยืนยันว่าไม่เป็นอะไร ต้องใช้เล่น 2 3 วันจึงจะเจออาการ ถ้าลองไม่กี่ นาที มันก็ปกติครับ
สรุปได้ว่า ของราคาแพงแล้วจะดีเสมอไปไม่ ส่วนจะซื้อตัวใหนใช้นั้นก็อยู่ที่กระเป๋าครับกับการใช้งานของเรามากกว่าว่าคุ้มกันใหม และที่มีขายในตลาดนั้นดีหมดเลยครับไม่งั้นเขาไม่ทำออกมาขายแถมยังรับประกันให้อีกด้วยหลอกครับ bye
จริงๆเขามักลือกันว่า atom มันร้อน ส่วนตัวผมขำครับ เพราะถ้าเครื่องมันไม่ร้อนก็แสดงว่ายังไม่ได้เปิดเครื่องอะดิ อิอิ ถึงมันจะร้อนมั่งหรือร้อนกว่ารุ่นอื่นที่มีขายกัน ถ้าผ่านโรงงานและการผลิตมาได้แสดงว่าใช้งานได้ครับ ถ้าคุณไม่ใช้งานกลางแดงมันก็โอเคนะ 555+ ยุคนี้เข้าสู่ยุคไอทีซื้อแล้วทิ้ง(อีกไม่กี่ปี) เหมือนมือถือครับ ไม่ทันจะเสียก็เปลี่ยนรุ่นซะงั่น แล้วจะจ่ายแพงไปทำไม 555 ให้แนวคิดแค่นี้ก่อนครับ ท่านต่อไป แนะนำต่อ (พอดีผมจน อิอิ)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 11:00:42 »

ถ้าเลือกตัวเล็กของค่าย intel ก็คือ Atom ครับ รุ่นใหม่ๆความเร็วไม่น่าห่วงเท่าไหร่สำหรับใช้งานพื้นฐาน

ถ้าเลือกตัวเล็กของค่าย amd รุ่นใหม่ๆตอนนี้มีการ์ดจอในตัวด้วย

ส่วนตัวแล้วผมเลือกค่ายหลังครับ แต่ก็ไม่ได้แปลว่าอะตอมไม่ดีนะ อะตอมรุ่นใหม่ๆ แรงใช่ย่อยเลยครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 13:10:03 »

atom เหรอครับ เป็นผม ผมเลือก amd E450 ราคาพอๆ กันดีกว่า atom ทุกอย่างยกเว้นเรื่องการบริโภคพลังงาน  ยิงฟันยิ้ม

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 01:24:04 »

ผมก็ชอบ cpu ของ amd นะ มันมี 3D นาว ในตัวด้วยใช่ครับ หรือผมเรียกผิด(บัจจุบันมีใหมและเรียกว่าอะไร) เพราะตกข่าวนานแล้วอิอิ ใช้ AMD Alhlon อยู่ครับ ที่ชอบคงเพราะเขาถูกกว่าอีกหน่อยมั่ง

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 18:40:19 »

ถ้าจะใช้ netbook ดูตรงความละเ้อียดการแสดงผลด้วยนะครับ ส่วนใหญ่ที่ใช้ atom จะเป็น 1024x600 pixel แต่ c-50 จะเป็น 1280x720 pixel ครับ

shiraishi
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 21:25:31 »

หากใช้งานทั่วไป ราคา หมื่น ต้นๆ มีเยอะแยะครับแล้วแต่ ความชอบ แล้วแต่ยี่ห้อ แต่เรื่อง CPU ผมมาเชียร์ AMD จ้า  ทั้งแรงทั้งถูก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 21:33:59 »

เลือก cpu ตามความต้องการของผู้ใช้ครับ ถ้าชอบพวก atom โอเคไม่ค่อยแรง แต่มันก็มีข้อดีคือประหยัดพลังงาน เล็กกระทัดรัด แบตทน แต่ส่วนใหญ่เอาไว้ท่องเน็ต หรือใช้งานไม่มากเท่าไหร่พอถูไถก็เลือกพวก amd ราคาไม่แพงแต่แรงใช้ได้ครับ ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ 3D ด้วย ก็ต้องดูพวกแรมกับการ์ดจอด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์