เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:47:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอคำแนะนำครับ เรื่องพระอาจารย์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำครับ เรื่องพระอาจารย์  (อ่าน 4597 ครั้ง)
konrukmear
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 10:34:54 »

พอดีมีความทุกข์อยู่ในใจครับ เนื่องจากเคยทำในสิ่งที่ผิดพลาดเมื่อในอดีต

"มี ในสิ่งที่ยังไม่พร้อมที่จะมี" และได้กระทำลงไปแล้ว

เป็นความทุกข์อยู่ในใจครับ อยากปรึกษากับพระอาจารย์ที่เก่งในด้านนี้

ว่ามีแนวทางไหนที่สามารถที่จะช่วยให้ทุกข์เบาบางลงได้

ผมยอมรับผิดในสิ่งที่เกิดขึ้น ซึ่งตอนนี้ ชีวิต ก็ไม่ได้ตกต่ำมาก

แต่อยู่ในระดับลุ่ม ๆ ดอน ๆ หาความมั่นคงไม่ได้ สบายกาย ไม่สบายใจ

อยากทดแทนในสิ่งที่กระทำลงไป ไม่ได้หวังให้หมดไป เพียงแต่อยากให้เบาบางลง

ช่วยทีครับ พอจะมีพระอาจารย์ที่ช่วยเหลือให้เบาบางลงได้หรือไม่ครับ

ปล . ยอมรับทั้งคำติเตียน และคำแนะนำครับ  ขอบคุณครับ ไม่สะดวก ก็ PM ได้ครับ

ผมอยู่ในเมืองครับ บ้านแฟนอยู่เชียงแสน

kimsaki
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 10:36:50 »

หลวงพ่อ เจ้าอาวาส วัดปงหลวง หนองหลวง  เวียงชัยครับ ไปเลย  ช่วยได้จริงๆครับผม

น้ำหอมดอกไม้ + ครีม สมุนไพรชัญกาญน์
เบ้น 089-237-7706
Line Benzce2
ILoVePaNgYa
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 10:49:19 »

สวดมนต์ แผ่เมตตา อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ แล้วจะรู้สึกดี

ไม่หล่อแต่จน....
ClassicHome
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 16:04:38 »

เรื่องนี้ขึ้นอยู่ที่ว่าเรื่องที่ว่านั้นคืออะไร การที่จะไปเสาะหาพ่อแม่ครูอาจารย์ให้ช่วยนั้นถือว่ายังไม่ดีเท่าไหร่ เพราะหนึ่งจะไปรบกวนท่าน สองบางทีถึงท่านจะช่วย ที่ท่านทำได้คือแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรของคุณเท่านั้น แต่บางทีก็ไม่ได้ผล ขึ้นอยู่ที่ว่ากรรมที่ทำไว้นั้น หนักหรือเบา หากเบาสิ่งที่คุณสามารถช่วยตนเองได้คือ สวดมนต์ นั่งสมาธิ และแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรเขา ลองไปอ่านที่กระทู้ บุญที่ให้ผลในชาติปัจจุบันดูสิค่ะ สมเด็จพระพุฒาจารย์โตท่านสอนไว้อย่างดีมากๆ หากครูบาอาจารย์ที่จะไปหานั้น หากคุณจะให้แก้ไข แล้วทำให้เจ้ากรรมนายเวรเดือดร้อนนี่ก็จะยิ่งไปกันใหญ่ ต้องยอมรับผลของกรรม อดีตที่ล่วงไปแล้ว เราไปแก้ไขไม่ได้ เราก็ต้องทำปัจจุบันให้ดีที่สุด ทำบุญอะไรให้นึกถึงเทวดาประจำตัวด้วยค่ะ ท่านจะได้สงเคราะห์ยามเข้าตาจน และที่สำคัญอย่าลืมอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของคุณด้วยนะค่ะทำให้บ่อยๆๆๆๆ ค่ะ สักวันท่านก็จะใจอ่อนลงบ้างอย่างแน่นอนค่ะ หากคุณอยากไปหาพ่อแม่ครูอาจารย์จริงๆ หากเรื่องนั้นหนักมากๆ ต้องระดับพระอริยะสงฆ์ ท่านถึงจะสามารถโปรดคุณได้บ้างไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะช่วยหรือไม่ด้วยนะค่ะ บางองค์หากบุึญไม่สัมผัสสัมพันธ์กัน ท่านอาจจะไม่ช่วยก็ได้ค่ะ  เพราะบารมีท่านมาก เจ้ากรรมนายเวรอาจจะยอมอโหสิกรรมให้ค่ะ แล้วตัวเราทำบุญกุศลไว้มากน้อยแต่ไหน เรื่องนี้ก็น่าจะเกี่ยวด้วยบ้างค่ะ แต่ทางที่ดีที่สุดคือคุณทำเอง ช่วยตัวเอง หากกรรมยังไม่หมด ไม่มีใครสามารถช่วยท่านได้ ต้องทำใจยอมรับนะค่ะ เห็นว่าไม่หนักหนาเท่าไหร่ ขอให้ผ่านไปได้นะค่ะ 

นำประโยคนี้ของ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต มาฝากค่ะ

" จงจำไว้เถิดว่า เมื่อได้ทำบุญทำกุศลแล้ว อย่าคิดว่าจะได้รับผลนั้นทันที จะทำให้จิตใจหดหู่ท้อถอย แต่จงมั่นใจเถิดว่า ผลบุญนั้นไม่สูญหายไปไหน เพราะการให้ผลของ "กรรม" นั้น จะทำให้ผลตามกำหนดถ้ายังไม่ถึงเวลาที่ส่งผลแล้ว แม้แต่เทพเจ้าหรือผู้มีฤทธิ์องค์ใด ที่เจ้าไปขอร้องให้ช่วยเหลือ ก็ไม่สามารถให้ผลนั้นเกิดได้ แต่เมื่อถึงเวลาที่จะให้ผล ทั่วฟ้าดิน ก็ต้านทานผลของกรรมนั้นไว้ไม่อยู่ "

หากอยากไปกราบจริงๆ ที่เชียงรายนี้ก็มากองค์ค่ะ
พระครูบาเหนือชัย โฆสิโต วัดถ้ำป่าอาชาทอง
หลวงพ่อทวี จิตฺตคฺตโต สำนักสงฆ์ป่าอรัญญวิเวก (ท่านเป็นหลาน หลวงปู่แหวน)
พระครูบาอริยะชาติ อริยจิตฺโต วัดแสงแก้วโพธิญาณ
พระครูบาสนอง สุมะโน วัดดอยเขาควายแก้ว

konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 21:07:01 »

ขอขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 01:40:05 »

เขามาอ่านอย่าง งง?? 

แล้วก็จะตอบแบบงง??

ก็เอาตามพุทธพจน์แล้วกัน "กรรมไม่ดีเปรียบเหมือนน้ำเกลือ การที่จะทำให้น้ำเกลือไม่เค็มนั้น เราต้องเติมน้ำสะอาด(กรรมดี)ลงไป เพื่อละลายน้ำเกลือที่เค็มให้จืดลง"

และแน่นอนมันต้องใช้น้ำสะอาดที่มากมายหลายเท่าตัวของน้ำเกลือที่เค็ม

ขึ้นชื่อว่าความดีหมั่นขยันทำไว้เถิดจะเกิดผล เราจะรับรู้ได้อย่างน้อยก็ตอนเราเกือบตาย
หรือใกล้ตาย ส่วนตัวผมไม่ว่าจะอยู่ไหนหรือไปต่างแดนก็จะมีบทภาวะนาตลอดก็ลอดปลอด
ภัยดี ถ้ามีโอกาศ จขกท.ก็ลองหาเวลาไปปฏิบัตธรรมดูบ้าง สามวันสี่วันแล้วแต่สะดวก(ทำงานราชการไม่ใช่หรือเราน่ะ) หากปฏิบัติจริง ทำจริง รับรองเห็นผลในทันที
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราน่ะ  "ทำจริง ก็ได้ของจริง  ทำเล่น ก็ได้ของเล่น"
Patu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:29 »

ทำบุญ ทำทาน นั่งสมาธิ แล้วกล่าวคำขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ต่อสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวงบ่อยๆ ด้วยค่ะ
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 12:57:17 »

ทำบุญ ทำทาน นั่งสมาธิ แล้วกล่าวคำขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ต่อสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวงบ่อยๆ ด้วยค่ะ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง กรรมบางอย่างเป็นกรรมหนัก เจ้ากรรมนายเวรยากที่จะอโหสิกรรมให้
เราต้องหมั่นทำบุญขออโหสิกรรมให้เขาบ่อยๆ  เหมือนกับว่ามีคนคนหนึ่งมาทำให้เราเจ็บ
แสนสาหัส ตอนแรกนั้นเราคิดอาฆาต ไม่ยอมให้อภัยเขาแน่

แต่ถ้าเขามากราบขอโทษเราบ่อยๆ ทุกวันๆ เชื่อว่าวันหนึ่งเราก็คงให้อภัยหรือปล่อยวาง
ลงได้บ้างแหละ ยิ้มเท่ห์

* 5r.gif (7.71 KB, 100x100 - ดู 1309 ครั้ง.)
ลุงใจ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 23:48:32 »

ถ้ามีเวลาลองโหลด ซีดีหลวงพ่อปราโมทย์มาฟังดูนะครับ บางทีอาจจะเป็นแนวทางที่ดีทางหนึ่งครับ(แนะนำโดย คุณเมฆพัตร ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 23:52:11 »

สวดมนต์ แผ่เมตตา อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ แล้วจะรู้สึกดี

ตามนี้เลยครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Kingneverdie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 19:33:02 »

เชิญไปหาครูบาตาทิพย์ที่อาศรมเทพประทานพรตำบลบ้านดู่ครับ ตกใจ
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2012, 08:10:09 »

วางซะซิอย่าไปแบกมันเดี๋ยวมันก็เบา สิ่งที่มันแล้วก็แล้วไป วางใจเฉยธรรมดาๆ อีกไม่นานก็ตายแล้วเครียดไปทำใมไม่มีอะไรที่เป็นของเราจริงๆและเอาไปด้วยตอนตายได้ซักอัน.... ยิ้มกว้างๆ

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
หน้า: [1] พิมพ์