เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 21:42:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ใครใช้ CITROEN บ้าง มาแจมกันหน่อยสิจ๊ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครใช้ CITROEN บ้าง มาแจมกันหน่อยสิจ๊ะ  (อ่าน 10771 ครั้ง)
Lady Project Racing CR.001
ชั้นประถม
*

เจ๊ยะ เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 14:29:57 »

ใครใช้ CITROEN บ้าง มารายงาน + มารวมตัวกันหน่อย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 20:53:38 โดย E22YBX » IP : บันทึกการเข้า

E22YBX
LadyProjectRacingCR.001 (ยะ 085-0296119).สอบถามรายละเอียด สมัครเข้าคลับ. / ขายอะไหล่ซิ่งจ้า
http://www.facebook.com/ladyproject
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=184720.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 15:20:33 »

ทำไมเงียบจังเลย ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 11:28:42 โดย E22YBX » IP : บันทึกการเข้า

E22YBX
LadyProjectRacingCR.001 (ยะ 085-0296119).สอบถามรายละเอียด สมัครเข้าคลับ. / ขายอะไหล่ซิ่งจ้า
http://www.facebook.com/ladyproject
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=184720.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2012, 20:52:54 »

สงใส..ต้องแวะเข้าไปเยี่ยมชม ไปเป็นลูกค้าบ้างแล้วนะเนี่ย
พอดีก็เรียนอยู่ ม.ราชภัฏ ด้วยค่ะ (เสาร์ -อาทิตย์) ว่างๆจะแวะเข้าไปเที่ยวดูนะค่ะ

ที่จริงก็อยากตั้ง  "CITROEN CLUB" เหมือนกันนะค่ะ ใครที่ใช้ซีตรองจะได้มีที่ปรึกษา แลกเปลี่ยนความรู้กันบ้าง ใครใช้รุ่นไหน ยังไง จะได้แชร์กัน จิงมั้ยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม

E22YBX
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 00:27:43 »

เรื่องรถ ลองเข้าไปเว็บไซท์ของชมรมซีตรองประเทศไทยซิคะ
http://www.citroenthai.org/forum/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2012, 00:34:06 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
jackyp6
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 16:31:35 »

ดีใจจังหาตั้งนาน ผมมีbx16 ครับ ไม่เสีย ที่บ้านของผมไม่มีที่จอดรถ ขับไปจอดที่บ้านพ่อ ประมาณปีกว่า ลองติดเครื่องปรากฏว่าเงียบครับ แบตเตอร์รี่ใหม่ แต่มีหนูตายคากล่องฟิวไม่รู้เข้ามาได้อย่างไร ปิดกระจกทุกบานแล้ว และอีกอย่างท่อน้ำมันไฮโลลิกเส้นไหลกลับรั่ว ไม่รู้ซ่อมที่ไหนขอความอนุเคราะห์แนะนำผมด้วยครับ รถยังสวยเสียดายครับไม่กล้าให้ช่างทั่วไปซ่อม
monster3d
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 17:23:40 »

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 17:32:25 โดย monster3d » IP : บันทึกการเข้า

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์-ร้านค้า-ที่อยู่อาศัย-บิ้วอิน)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=711781.0
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 18:27:42 »

ไม่ทราบว่ารถอยู่ที่ไหน?
ถ้าไม่หนักหนา ซ่อมท่อไหลกลับก่อน เพื่อไม่ให้น้ำมันไฮโดรลิกรั่ว ถ้าซ่อมไม่ได้แวะมาถอดของ BX คันที่ร้านไปก่อน
เสร็จแล้วลากมาที่ B Wash ก็ได้

เวลาลาก "อย่าใช้เกียร์ว่าง" ให้ถอดหัวเทียนแล้ว เข้าเกียร์ เพื่อให้เครื่องหมุนตามล้อ จะทำให้ปั๊มไฮโดรลิกทำงาน และรถจะยกตัวได้ และเบรคได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 18:30:54 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 19:49:40 »

ไม่ทราบว่ารถอยู่ที่ไหน?
ถ้าไม่หนักหนา ซ่อมท่อไหลกลับก่อน เพื่อไม่ให้น้ำมันไฮโดรลิกรั่ว ถ้าซ่อมไม่ได้แวะมาถอดของ BX คันที่ร้านไปก่อน
เสร็จแล้วลากมาที่ B Wash ก็ได้

เวลาลาก "อย่าใช้เกียร์ว่าง" ให้ถอดหัวเทียนแล้ว เข้าเกียร์ เพื่อให้เครื่องหมุนตามล้อ จะทำให้ปั๊มไฮโดรลิกทำงาน และรถจะยกตัวได้ และเบรคได้
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

E22YBX
jackyp6
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 12:26:14 »

ขอบคุณครับ รถอยู่พานครับ หากเครื่องติดก็สามารถขับไปได้ครับ แต่ต้องเติมน้ำมันไฮดรอลิกให้ถึงระดับ ไม่รู้ว่า B wash อยู่ที่ใหนครับหากอยู่ไกลจะได้เตรียมน้ำมันไปเยอะๆลิตรละ 250 บาท หมดสัก 3 ลิตร หากซ่อมแล้วดีก็คุ้มครับ แต่ผมอยากเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด(หมายถึง ท่อน้ำมันแรงด้นสูงของแท้หรือของที่สามารถได้นานๆผมค่อยเปลี่ยนชุดใหญ่มาแล้วช่างคนเก่าบอกอย่างนั้นไม่รู้ว่าของแท้หรือเปล่าเห็นช่างคนเก่าบอกว่ามีชุดใหญ่ชุดเล็ก ชุดหนึ่ง ราคา2พันกว่าบาท ผมคิดว่าของแท้น่าจะแพงกว่านี้)ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณสักเท่าไหร่จะได้เตรียมเงินไปให้พอ (ไม่งั้นโดนแปะแนะๆ)รบกวนด้วยครับ
maekoks
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 13:48:00 »

ผมเคยใช้ xantia 8v auto อยู่ 4 ปี พอมีประสบการณ์บ้าง ส่วนใหญ่ซ่อมเอง ยกเว้นงานใหญ่ๆ
จะให้อู่ทำ ตอนนี้ขายไปแล้วยังเสียดายไม่หาย  ดีกว่า a32 อีกครับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 13:51:56 »

BX  อีกคันครับ  คาร์บูไม่ดี

0888-4888-35
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 21:11:14 »

ขอบคุณครับ รถอยู่พานครับ หากเครื่องติดก็สามารถขับไปได้ครับ แต่ต้องเติมน้ำมันไฮดรอลิกให้ถึงระดับ ไม่รู้ว่า B wash อยู่ที่ใหนครับหากอยู่ไกลจะได้เตรียมน้ำมันไปเยอะๆลิตรละ 250 บาท หมดสัก 3 ลิตร หากซ่อมแล้วดีก็คุ้มครับ แต่ผมอยากเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด(หมายถึง ท่อน้ำมันแรงด้นสูงของแท้หรือของที่สามารถได้นานๆผมค่อยเปลี่ยนชุดใหญ่มาแล้วช่างคนเก่าบอกอย่างนั้นไม่รู้ว่าของแท้หรือเปล่าเห็นช่างคนเก่าบอกว่ามีชุดใหญ่ชุดเล็ก ชุดหนึ่ง ราคา2พันกว่าบาท ผมคิดว่าของแท้น่าจะแพงกว่านี้)ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณสักเท่าไหร่จะได้เตรียมเงินไปให้พอ (ไม่งั้นโดนแปะแนะๆ)รบกวนด้วยครับ
ถ้าขับได้ก็ไม่ต้องมาแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ อยากสั่งอะไหล่ตัวไหน ให้ช่างเค้าบอกมาก็แล้วกันเผื่อว่าจะช่วยได้

B Wash เป็น Car Detailing อยู่ในปั๊มแก๊สสันตาลเหลือง ก่อนถึงสนามบินเชียงรายครับ ไม่ใช่อู่ แต่บังเอิญว่าเคยใช้ซีตรอง(แล้วก็ซ่อมเองบ้าง)อยู่หลายรุ่น ก็เลยมีผู้ใช้ซีตรองแวะเวียนมาให้ซ่อมแซมเล็กๆน้อยๆอยู่บ่อยๆ อีกอย่างผมเป็นทีมงานอยู่ในชมรมซีตรองประเทศไทย ซึ่งมีคอนเน็กชั่นกับร้านที่นำเข้าอะไหล่ซีตรอง เพื่อซื้ออะไหล่และสั่งอะไหล่จากศูนย์ซีตรองในราคาพิเศษสำหรับสมาชิกชมรม ก็เลยมีโอกาสได้สั่งอะไหล่ให้กับหลายๆท่านที่ใช้ซีตรองที่เชียงรายครับ

ผมเคยใช้ xantia 8v auto อยู่ 4 ปี พอมีประสบการณ์บ้าง ส่วนใหญ่ซ่อมเอง ยกเว้นงานใหญ่ๆ
จะให้อู่ทำ ตอนนี้ขายไปแล้วยังเสียดายไม่หาย  ดีกว่า a32 อีกครับ
Xantia ในยุโรปเป็นรถ Class เดียวกับ BMW ซีรีย์ 3 ครับ ยกเว้น Xantia Activa มีตุ้ม 10 ลูก เท่าี่ที่ทราบในเมืองไทยมีอยู่คันเดียว

BX  อีกคันครับ  คาร์บูไม่ดี

BX เป็นคาร์บูเว็บเบอร์ ผมว่าในเชียงรายน่าจะพอมีช่างเก่าๆที่เก่งเรื่องคาร์บู แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีร้านไหนซ่อมคาร์บูเก่งๆบ้าง
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 21:18:31 »

เคยใช้cx20 ขับสุดยอดแต่สู้น้ำมันไม่ไหว กับอาหลั่ยจุกจิก
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 22:20:00 »

เคยใช้cx20 ขับสุดยอดแต่สู้น้ำมันไม่ไหว กับอาหลั่ยจุกจิก

ที่จริง CX นี่อะไหล่ทนมากนะครับ แต่คงเป็นเพราะรถอายุเยอะน่ะครับ
jackyp6
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 23:38:12 »

ขอรบกวนต่อสักนิดครับ ช่างคนเก่าผมเลิกคบแล้วครับหมดไปเยอะแล้วครับ แต่ไม่ดีสักทีหลายรอบอาการเดิม บางทีจอดอู่เป็นอาทิตย์กลับมาเหมือนเดิมเสียตังเสียเวลา จึงต้องจอดรอหาช่างนี่แหละครับขอแนะนำด้วยครับ เครื่องผมไม่ห่วง(ไม่น่าเชื่อเลขไมล์ไม่ถึงสองแสน จอดอย่างเดียว) แต่ท่อน้ำมันเรื่องใหญ่ครับ ไปที่ใหนคนตามรอยไดู้้หมดคราบน้ำมันสีเขียวหยดฟ้องตลอดทาง หากทางร้านซ่อมได้หรือจะกรุณาแนะนำวิธีทำให้รถผมใช้ได้ดี จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ(ไม่รู้จริงๆครับ) 
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 00:12:20 »

ใจเย็นๆครับ
เครื่องติดได้ก็โอเคแล้วครับ
รถวิ่งไม่ถึงสองแสนโลระบบต่างๆไม่น่าจะโทรม

รถอายุยี่สิบกว่าปี พวกยางต่างๆก็เสื่อมสภาพเป็นเรื่องปกติ
ปัญหาน่าจะอยู่ที่บรรดาท่อไฮโดรลิกทั้งหลายแค่นั้นเอง
หาสาเหตุให้เจอ แล้วก็แก้ไขไป อย่าเดา อย่ามั่ว
เมื่อเดือนที่แล้วผมเพิ่งลงไปขับขึ้นมาจากกทม.คันนึง ตอนนี้จอดทำสีอยู่หลังร้าน อยากจะบอกว่าถ้ารู้และเข้าใจระบบการทำงานของซีตรอง มันซ่อมไม่ยากหรอกครับ ขนาด CX ที่อายุมากกว่าตั้งเยอะ ในชมรมยังมีคนใช้เป็นรถประจำวันอยู่เลยครับ

ที่เชียงรายมีช่างซ่อม BX ที่เข้าใจระบบอยู่บ้างเพราะเคยอยู่ศูนย์(ในสมัยนู้นที่เชียงรายยังมีศูนย์ซีตรอง) แล้วตอนนี้ออกมาเปิดอู่ ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม คุยกันทาง pm หรือโทรมาคุย ตามเบอร์ที่ลายเซ็นด้านล่างก็ได้

ปล.๑ ร้านผมไม่ใช่อู่ และผมก็ไม่ใช่ช่างนะครับ พูดคุยกันประสาคนใช้ซีตรองครับ
ปล.๒ ไอ้ที่ว่าอาการเดิมช่างแก้ไม่หายนี่มันอาการอะไรครับ
ปล.๓ หนูเข้าไปกัดสายไฟ ตอนนี้สตาร์ทติดรึยังครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 00:45:57 »

เ้พิ่มเติมเรื่องการทำงานของไฮโดรลิกใน BX

น้ำมัน lhm ในถังจะมีท่อใหญ่ สำหรับส่งไปที่ปั๊มไฮโดรลิก ซึ่งจะทำงานโดยสายพานเมื่อเครื่องติด
หลังจากนั้นจะถูกส่งไปทั่วระบบโดยมีดีลองเตอร์ ทำการตัดต่อให้แรงดันได้ตามสเป็ค โดยส่งไปที่
1. ระบบช่วงล่างทั้งหมด (กระบอกโช๊คทั้ง 4)
2. ระบบเบรค
และ 3. (สำหรับรุ่นที่มีพวงมาลัยพาวเวอร์) ระบบพวงมาลัย
(น้ำมันไฮโดรลิกที่ไหลเข้าระบบจะเป็นแรงดันสูง ถ้ารั่วอันตรายมากเพราะจะฉีดเป็นฝอย เมื่อเจอความร้อนโดยเฉพาะบริเวณท่อไอเสียหลังเครื่องจะเป็นสาเหตุให้ไฟไหม้ได้)

ทุกระบบจะมีท่อไหลกลับไปที่ถังไฮโดรลิก
(น้ำมันในท่อไหลกลับเป็นแรงดันต่ำ ถ้ารั่วหยดจะน่ารำคาญ แต่ถ้ารั่วจนหมดทั้งระบบ จะมีไฟ STOP สีแดงปรากฏบนหน้าปัทม์ รถจะไม่ยก เบรคจะไม่มี อันตรายเช่นกัน)

ถ้ามั่นใจว่ารั่วที่ท่อไหลกลับ ที่เจอบ่อยๆใน BX คือ
1. บริเวณรอยต่อระหว่างท่อยางกับแป๊บเหล็ก (ที่โช๊คหน้า มีอยู่ข้างละ 4 จุด) เนื่องจากท่อยางแข็งตัว ต้องเปลี่ยนท่อยาง ใช้ท่อยางที่ทนน้ำมันไฮโดรลิกทั่วไป เทียบขนาดให้เท่ากัน เปลี่ยนแทนของเก่าได้เลย เพราะไม่ต้องรับแรงดันสูง
2. ท่อแตกและขาดระหว่างกลางเส้น ซึ่งพบมากบริเวณท่อไหลกลับจากโช๊คหน้าตรงส่วนโค้ง ซึ่งต้องให้ตัวเวลาโช๊คยุบตัวและยืดตัว วิธีแก้ไขแบบชั่วคราวแต่ใช้ได้ชั่วโคตรคือ ให้หาแป๊บทองเหลืองเล็กๆ หยอดกาวร้อนซักหน่อย สอดเข้าไปภายในท่อยางแล้วมัดให้แน่นทังสองข้าง ด้วย Cable Tie รับรองใช้จนลืม

jackyp6
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:48:13 »

อาการที่ว่าเหมือนเดิมคือท่อน้ำมันรั่วนี้แหละครับ ทั้งตัดทั้งต่อ จนไม่รู้ว่าเส้นใหนเป็นใหน ใช่แล้วครับ(สุดยอดจริงๆ)จะรั่วตรงที่ท่อยางต่อกับแป๊บเหล็กที่โช็คหน้าด้านคนขับและหลังจากนั้นไฟ Stop จะกระพริบต่อมาก็ติดโชว์ตลอดไม่กระพริบ จากนั้นเบรกก็จะลื่นต่อมาตัวรถจะเตี้ยลงๆพร้อมกับมีเสียงเหมือนเสียงปั้มน้ำอัตโนมัติตัดต่อเป็นครั้งถี่ๆที่ีหน้ารถ จะจอดรถต้องใช้เบรกมือช่วย ผมจึงอยากเปลี่ยนท่อใหม่ทั้งชุด จะได้ตัดปัญหาไปด้วยไม่อยากตัดท่ออีกแล้ว สำหรับเครื่องอยู่ระหว่างความพยายามครับ ติดเมื่อใหร่ได้เจอกันแน่นอนครับ (คนรักรถหัวใจเดียวกัน)
maekoks
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 19:56:35 »

ตอนใช้ xantia เปลี่ยนท่อทั้งชุดไม่ไหว แต่ใช้วิธีซื้อสายที่ทน LHM มาใช้แทน (ท่อน้ำมันของฮัทชิสัน แล้วทำข้อต่อทางแยกต่างๆขึ้นมาใหม่ด้วยท่อทองเหลือง
SAE 30  ( Fuel Hose ) [1/2"]         300 PSI ( 20.7Bars )
)
เมตรละ 60 บาทอยู่ได้เป็นปี
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2013, 11:55:19 »

ซื้อน้ำมัน LHM ได้ที่ไหนครับ ท่าทางจะรั่ว งานเข้าเลย

0888-4888-35
หน้า: [1] 2 พิมพ์