เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:23:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  โรงพยาบาลศรีบุรินทร์หรือ โรงพยาบาลเชียงรายฯ -->>ร.พ ไหนดี (สิทธิประกันสังคม)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน โรงพยาบาลศรีบุรินทร์หรือ โรงพยาบาลเชียงรายฯ -->>ร.พ ไหนดี (สิทธิประกันสังคม)  (อ่าน 15801 ครั้ง)
painfull
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 10:11:58 »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
ใครใช้สิทธิประกันสังคมบ้างค๊ะ สถานพยาบาลไหนดี
ร.พ ศรีบุรินทร์
หรือ  ร.พ เชียงรายฯ ดี
ใครมีคำแนะนำดีๆๆ ช่วยแนะนำหน่อย
3lacKL43eL
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 10:58:39 »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
ใครใช้สิทธิประกันสังคมบ้างค๊ะ สถานพยาบาลไหนดี
ร.พ ศรีบุรินทร์
หรือ  ร.พ เชียงรายฯ ดี
ใครมีคำแนะนำดีๆๆ ช่วยแนะนำหน่อย
ในความคิดของผมนะ ศรีบุรินทร์ หาที่จอดรถง่าย สะดวก ไวกว่า ยิงฟันยิ้ม

Originalize
little girl
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 11:21:34 »

มีข้อเปรียบเทียบค่ะ 
โรงพยาบาลศรีบุรินทร์ 
1. กรณีเป็นคนไข้นอก  สะดวก รวดเร็ว
2. การต้อนรับของเจ้าหน้าที่ พยาบาล ดี คือพูดจาดี ให้คำแนะนำดี มีเจ้าหน้าที่เดินไปส่ง
    ตามห้องต่างๆ  ที่หมอสั่งให้คนไข้ไปตรวจต่อ
3. กรณีเป็นคนไข้ใน  ค่าห้องแพงมาก และห้องเล็ก ห้องรวมรู้สึกว่าเริ่มแน่นแล้วค่ะ

โรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์
1. กรณีเป็นคนไข้นอก  ไม่ได้รับความสะดวกตั้งแต่เริ่มหาที่จอดรถ
2. การต้อนรับ การแนะนำ ของเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยเท่าไหร่ เนื่องจากคนใช้บริการเยอะเกินไป
    มั้ง  เวลาส่งตัวเราไปที่ไหนก็ต้องถือเอกสารไปเอง แล้วบอกว่าไปห้องเบอร์... เน้อ
3. ใช้เวลาในการรอตรวจนานมาก
4. กรณีเป็นคนไข้ใน  ค่าห้องไม่แพงเกินไป  ห้องใหญ่ พยาบาลหน้าห้องบริการดี
    แต่ห้องรวม มักจะล้นออกมานอกห้อง และตามทางเดิน

don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 11:29:27 »

ก่าอย่างว่าครับ เอกชนกับ รัฐ กับการบริการ

เอกชน คนไข้เป็นลูกค้า

รัฐ ลูกค้า คือ คนไข้

การบริการ ก็ย่อมแตกต่างกัน

ครับ
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 12:00:53 »

ยิ้มเท่ห์ โดยส่วนตัว เลือกศรีบุรินทร์ ค่ะ เพราะว่าไม่ค่อยมีเวลา  ยิ้มกว้างๆ เลยต้องใช้บริการที่ รพ.ที่ให้บริการดี รวดเร็ว แต่ยังไม่เคยเป็นคนไข้ในเลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
akiyajung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 12:08:18 »

ส่วนตัวแล้วคิดว่า ใช้ของ รพ. ศรีบุรินทร์ดีกว่าคับ มีคลีนิค สถานพยาบาลรองรับเยอะกว่า รพ.เชียงราย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
kwang_oon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 13:34:49 »

รายชื่อสถานพยาบาลประกันสังคม ปี 2555
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เชียงรายประชานุเคราะห์
-โรงพยาบาลประจำอำเภอในจังหวัดเชียงราย
-สถานีอนามัยทุกแห่งในจังหวัดเชียงราย
-คลินิกแพทย์พีระ (อ.เมือง)
เกษมราษฎร์
-คลินิกหมออุปพัทธิ์(อ.เมือง)
-แม่ลาวคลินิก นายแพทย์สมศักดิ์(อ.แม่ลาว)
-คลินิกหมอสุขชัย,คลินิกหมอประกิต (อ.พาน)
-คลินิกแพทย์วิษณุ(อ.เวียงชัย)
-คลินิกศรีบุรินทร์ (อ.แม่สาย)
-ณเรศการแพทย์(อ.แม่จัน)
-อิทธิพลการแพทย์(อ.เชียงแสน)
-คลินิกนายแพทย์ภุชงค์(อ.เวียงเชียงรุ้ง)
-สิทธิศักดิ์การแพทย์(อ.เวียงป่าเป้า)
Captain Hook
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:31:47 »

โรงพยาบาลศรีบุรินทร์ คะ ... สะดวก รวดเร็ว  ยิงฟันยิ้ม
แสนดี
ชั้นประถม
*

ทำเพื่อชีวิต ชีวิตเพื่อธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 21:22:25 »

ศรีบุรินทร์ครับ ผมใช้อยู่ สดวก เร็ว นั่งรอสะบาย  เพราะเป็นเอกชน  ส่วนรพ. เชียงราย คนแน่นมากครับ ทั้งบัตรทอง บัตรไม่ทองเต็มทุกวันทุกห้องครับ ป่วยกันดีจริงๆ เจ้าหน้าที่ทำงานหนักมากเลย เห็นใจ ยิงฟันยิ้ม   
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 00:03:05 »

เน้นสะดวกสบายก็เอกชนค่ะ
เน้นประหยัด มีงบจำกัด ป่วยไม่มากก็รพ.รัฐค่ะ

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
anny4198
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 19:29:16 »

แนะนำเจ้าถ้ามีประกันสังคมไปศรีบุรินทร์เตอะสะดวกรวดเร็วกว่าโองบาลไทย

สำราญทัวร์&สำราญยานยนต์
บริการรถบัสนำเที่ยว(8ล้อ55ที่นั่ง)งานราษงานหลวง รับค่ะ
ราคาวันละ10,000บาทขึ้นไปค่ะ0861902168(ราคาอาจเปลี่ยนแปลงไปตามราคาน้ำมันค่ะ)
จหมื่นไวยวรนารถ
ยิ้มทุกครั้ง ไม่ว่าจะเจอทุกข์หรือเป็นสุข
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ความชั่วนั้นไม่มี ความดีก็เช่นกันไม่ปรากฎ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 19:54:33 »

ศรีบุรินทร์แน่นอนกว่าครับ ผมใช้ประกันสังคมที่นี้ครับ สะดวกดีครับ เสียอย่างเดียวไกลไปหน่อย

ไผยะฮาจัง ฮาจังเต๊าต๋าย ไผยะฮาเสียใจ๋ ถึงฮาต๋ายฮาตึงบะใจ้ลืม

chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 09:33:46 »

ผมได้สิทธิ์ 1 มีนา 55 พอ 3 มีนา ผมก็ไปใช้สิทธิ์เลย ของศรีบุรินทร์ ประทับใจนะ หมอตรวจละเอียดดี ไม่เหมือนอีกที่ วันนั้นไปใช้สิทธิ์บัตรทอง หมอถามไม่กี่คำ ผมยังตอบไม่หมดเลย เขียนๆ ร้องเพลงไปด้วย ผิวปากไปด้วย โคตรเซ็งเลย ยืนยันว่าเป็นความจริง เจอมากับตัว
Lt.Golffy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 04:21:17 »

ผมเข้าใจความคาดหวังของคนไข้ที่มารับบริการกับทางโรงพยาบาลของรัฐทุกคนนะครับ
ทุกคนย่อมต้องการความละเอียด ถูกต้องแล้วก็รวดเร็ว แต่ถ้าแพทย์ตรวจคนไข้คนละ 5 นาที 10 คน ก็เกือบชั่วโมงแล้วครับ
โรงพยาบาลรัฐบาลอย่างเชียงรายประชานุเคราะห์รับคนไข้เกินจำนวนในการดูมาตลอดสืบเนื่องจากต้องดูแลคนไข้ทุกระดับชนชั้น วันๆหนึ่งมีคนไข้มารับบริการมากกว่า 500 - 1,000 คน ( รวมทุกแผนก)การบริการย่อมตอบสนองความต้องการได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น แต่ข้อดีของทางโรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ก็คือการมีแพทย์เฉพาะทางที่มีความสามารถในทุกแผนก การได้รับการรับรองมาตรฐานโรงพยาบาลระดับประเทศ สิ่งเหล่านี้ย่อมสำคัญกับชีวิตของท่าน ว่าสุขภาพของท่านได้รับการดูแลโดยผู้เชี่ยวชาญ และการดูแลรักษาก็มีมาตรฐานเป็นสากล
จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 21:19:59 »

ศรีบุรินทร์ดีที่สุดค่ะ แยกเป็นสัดส่วน ไว รวดเร็ว ไม่วุ่นวาย
ส่วนโรงพยาบาลเชียงรายฯ การบริการไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วค่ะ
เพราะตอนนี้ทางโรงพยาบาลไม่แยกส่วน ปกส. โดยที่เอาผู้ที่มาใช้บริการที่ใช้สิทธิ์ประกันสังคม
มารวมกับสิทธิ์บัตรทอง คนก็เลยเยอะต้องคอยนานหลายชั่วโมงเลยค่ะ

...เราเองเมื่อก่อนก็ใช้สิทธิ์ของศรีบุรินทร์ แ่ต่ก็ไปเปลี่ยนโรงพยาบาลเป็นโรงพยาบาลเชียงรายเฉย
เห็นเขาว่าได้ยาดี บริการดี แยกเป็นสัดส่วน แรกๆ ใช้บริการก็ดีนะ ไปใช้บริการประมาณ 3 ครั้ง แต่หลังจากนั้นไม่ไปอีกเลย เพราะทางโรงพยาบาลเอาเราไปรวมกับผู้ใช้บัตรทอง เวลาป่วยเลยต้องยอมเสียเงินเพื่อไปหาหมอที่คลินิก กับโรงพยาบาลโอเวอร์บุ๊ค เพราะรอตรวจหลายๆ ชั่วโมงคงไม่ไหว อาการคงทรุดก่อนถึงมือหมอแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 21:22:46 โดย จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง » IP : บันทึกการเข้า

คนเจริญชอบที่จะปีนขึ้นไปหาสิ่งที่อยู่สูงกว่าเพื่อเทียบเท่า
ไม่ใช่ดึงสิ่งที่สูงกว่าลงมาเพื่อให้เท่ากับ "ตัวเอง"
KunG_NinG
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 19:49:55 »

จากประสบการณ์ ศรีบุรินทร์ บริการ คนไข้นอก กับประกันสังคม
บริการต่างกันราวฟ้ากับเหว ... วินิจฉัยโรค และสั่งจ่ายยามั่วๆ
เจอมากับตัว เป็นผื่น แพ้ ตุ่มเต็มตัว ... หมอบอกว่า แพ้อะไรไม่รู้
ถ้าอยากทราบ คุณต้องสังเกตุเอง แล้วสั่งยาให้ โดยไม่ดูตุ่ม ไม่ดูอาการอะไรเลย
พอรับยา เภสัชแจ้งบอกมียาฉีด เป็นยาแก้อักเสบ ((เราย้ำ 3 รอบเต็มว่ายาอะไรนะคะ))
คุณเธอทำหน้าเซ็งๆ เราก็ไม่อยากอวดฉลาดกว่าหมอนะ เลยตามเลย
แพ้ผื่นขึ้นเต็มตัว ไม่มีแผล มีแต่ตุ่ม รอยแดง และคันมากๆ กลับต้องฉีด
ยาแก้อักเสบ พอฉีดยา คุณพยาบาลมัดแขน หาเส้นเลือด บอกไม่เจอ มีแต่เส้นเลือดฝอย
จากนั้น แทงมั่วหรือเปล่า ก็นะ... ไม่รู้ฉีดเข้าเส้นอะไรแน่ ... สาบาน จะไม่ขอใช้บริการอีกเลย
อาการเดียว ไปหาหมอ 3 ครั้ง จ่ายยาไม่เหมือนกันสักครั้ง (ปล. ไปห่างกัน 2 วันครั้ง
ประมาณว่าไม่หาย แต่เห่อขึ้นเยอะกว่าเดิม)

**ขอใบรับรองแพทย์ บอกขอลาพัก 1 วัน คันมาก หมอไม่ให้ บอกไม่จำเป็น
ยาไม่ทำให้ง่วง แต่ที่หน้าซองยา กลับระบุว่า ทานแล้วอาจทำให้ง่วง หมอบ้าป่าว...
//หน้าซองบอกยาแก้แพ้ หมอก็ยังจะเถียงว่ายาแก้คัน ปอละ ค้านอู้กับหมอบ้านี่

***เพื่อนอีกคนไปด้วยกัน ไม่ได้เป็นอะไร บอกอาการมั่วๆว่าไอ ทั้งๆที่ไม่ได้ไอเลย
หมอให้อ้าปาก เอาไฟฉายส่อง ห่างประมาณ 1 เมตร แล้วบอกว่ามีไข้นิดๆนะ จุ๊ จุ๊
หมอเทวดา ได้ยาลดไข้ ลดน้ำมูก แล้วก็ยาแก้ไอ .... ประเทศไทยจงเจริญละค่ะ

ปล.หมอที่ว่า ทำผมสีเขียวๆ..สงสัยมีหมอพรทิพย์เป็นไอดอล...ดูไม่เหมือนหมอเลย
NooNuII
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2013, 19:55:48 »

ใช้สิทธิ์ประกันสังคม ที่รพ.เชียงราย ต้องเสียเงิน 30 บาทเป็นค่าธรรมเนียม ด้วยหรอค่ะ วันนี้เพิ่งไปมาค่ะ ปีที่แล้วเข้าประกันสังคมของ รพ.ศรีบุรินทร์ นอนเป็นอาทิตย์ ไม่เสียค่ารักษาสักบาท เสียแต่ค่าเตียงคนเฝ้าใข้ค่ะ แค่อยากทราบน่ะค่ะ!!!
เด็ด ฟิชชิ่ง (บ้านป้าห้า)
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 11:30:18 »

ทราบมาว่าปีหน้าที่ รพ.ศรีบุรินทร์เค้าจะยกเลิกประกันสังคมแล้วไม่ใช่เหรอค่ะ ? ผิดถูกไม่แน่ใจให้ผู้รู้มาตอบอีกทีค่ะ ยิงฟันยิ้ม

( ร้านเด็ดฟิชชิ่ง )
         เข้าสั่งมาลุย สนใจอุปกรณตกปลาราคากันเอง คุยประทับใจ
ลดราคาให้อีกพิเศษ ของดีราคากันเองที่นี้ T. 0861908998
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2013, 23:46:43 »

เรื่องประกันสังคมที่ศรีบุรินทร์ คำตอบอยู่นี่ค่ะ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=476505.0

เรียน  KunG_NinG
กระทู้ตั้งแต่ต้นปี 2012  แล้วนะคะ  ขุดมาตอนนี้ เจ้าของกระทู้ไปไหนถึงไหนแล้วมิรู้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2013, 11:12:13 »

ปล.หมอที่ว่า ทำผมสีเขียวๆ..สงสัยมีหมอพรทิพย์เป็นไอดอล...ดูไม่เหมือนหมอเลย

คนเดียวกันในรูปนี้หรือปล่าวครับ  ยิ้มกว้างๆ

ปล.อุตส่าห์ขุดมา สงสัยอึดอัดอย่างแรงนิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
หน้า: [1] 2 พิมพ์