เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 01:47:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากรู้ครับว่าร้านเน็ตที่เชียงรายบ้านเราใช้ Windows ลิขสิทธิ์กันรึเปล่า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากรู้ครับว่าร้านเน็ตที่เชียงรายบ้านเราใช้ Windows ลิขสิทธิ์กันรึเปล่า  (อ่าน 875 ครั้ง)
al2zoh
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 21:02:31 »

คือผมกำลังจะเปิดร้านเกมส์น่ะครับ ผมกลัวเรื่องลิขสิทธิ์ แต่ผมก็เหมือนเห็นร้านตามบ้านเรา
บางร้านน่าจะใช้ windows เถื่อน ผมก็เลยอยากปรึกษาว่า
1.ควรลง windows ลิขสิทธิ์ให้ถูกต้องเลยดีไหม
2.ร้านใดเคยเจอพวกที่มาจับลิขสิทธิ์ windows , เกมออฟไลน์บ้าง (ใครเคยเจอเล่าให้ฟังทีนะครับ)
3.ร้านใดเข้า โครงการ Get it Right ของ ไมโครซอฟท์ รบกวนช่วยบอกทีครับว่า ตกเครื่องละเท่าไหร่ และถ้าลง
MS office เพิ่ม เค้าจะคิดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

นานาจิตตัง

ติดต่อด่วน 093-2917319 ครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 19:22:45 »

เขาใช้ชุดลิขสิทธ์กันไว้ครับถ้าอยู่ในเมืองอะนะ แบบ1ชุด 10 เครื่อง 20 เครื่องประมาญนั้น
ส่วน Office ผมแนะนำอย่าซื้อเลยครับ แพง ถ้าจะเอาจริงๆ ลิขสิทธ์แค่เครื่องเดียวดีกว่าใหม่ครัับ
แต่แนะนำ ใช้ Free office ครับ ใช้งานได้เหมือนกันครับ เหมือนจะกินไก่ซักตัวไม่เห็นจำเป็นต้อง KFC นิครับ ไก่ห้าดาวก็มี หรือจะกิน Pizza ฮัท ดีครับต้องไปเชียงใหม่ กิน Company ที่หน้าไนท์ก็อิ่มเหมือนกันอิอิ
คำถามคือ จะเปิดร้านให้เด็กเล่นเกม หรือจะให้เด็กใช้พิมพ์รายงานกันแน่ครับ แต่ผมเข้าใจที่คุณคิดนะ
งั้นไม่ต้องซื้อเครื่องพิมพ์ด้วยหรือครับ เอากี่ชุดดี แล้วใครมันจะมาเช่าเครื่องทำงานกันทุกวัน เห็นมีแต่เล่นเกม เช็ค Facebook เป็นส่วนใหญ่ ไม่ก็ Camfrog อะ มีสาระกันทั้งนั้น หุหุ จะเปิดแถวใหนดีครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 20:58:18 »

เขาใช้ชุดลิขสิทธ์กันไว้ครับถ้าอยู่ในเมืองอะนะ แบบ1ชุด 10 เครื่อง 20 เครื่องประมาญนั้น
ส่วน Office ผมแนะนำอย่าซื้อเลยครับ แพง ถ้าจะเอาจริงๆ ลิขสิทธ์แค่เครื่องเดียวดีกว่าใหม่ครัับ
แต่แนะนำ ใช้ Free office ครับ ใช้งานได้เหมือนกันครับ เหมือนจะกินไก่ซักตัวไม่เห็นจำเป็นต้อง KFC นิครับ ไก่ห้าดาวก็มี หรือจะกิน Pizza ฮัท ดีครับต้องไปเชียงใหม่ กิน Company ที่หน้าไนท์ก็อิ่มเหมือนกันอิอิ
คำถามคือ จะเปิดร้านให้เด็กเล่นเกม หรือจะให้เด็กใช้พิมพ์รายงานกันแน่ครับ แต่ผมเข้าใจที่คุณคิดนะ
งั้นไม่ต้องซื้อเครื่องพิมพ์ด้วยหรือครับ เอากี่ชุดดี แล้วใครมันจะมาเช่าเครื่องทำงานกันทุกวัน เห็นมีแต่เล่นเกม เช็ค Facebook เป็นส่วนใหญ่ ไม่ก็ Camfrog อะ มีสาระกันทั้งนั้น หุหุ จะเปิดแถวใหนดีครับ

Printer เครื่องเดียว แชร์ทั้งร้านครับ ร้านผมก็ทำ

ส่วน Office ใช้ของ Open source ฟรี ใช้เหมือน Word ทุกอย่าง

Windows ใช้ แบบไหนก็ได้ครับ OEM ก็ได้ ถูกดี หาซื้อต่อจากร้านที่เค้าขายเหมายิ่งราคาถูก หรือจะซื้อจากตัวแทนขายก็ได้ ทางเลือกเยอะแยะครับ ส่วนโครงการของ MS ผมไม่เข้าครับ ขี้เกียจยุ่ง

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 21:09:23 »

ลิขสิทธิ์มันเป็นข่าวเป็นพัก ๆ แล้วก็เงียบหายไปครับ ส่วนที่อยากให้เน้นคือลิขสิทธิ์เกมมากกว่า เพราะมีโอกาสมาเจอตรวจ "จริง" มากกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เปิดร้านปีแรกผมลงทุนซื้อ windows 95 อีกสักพักซื้อ windows me ตอนนี้ไม่ซื้อไรแล้วครับ เปิดเอาขำ ๆ 555

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2012, 19:52:32 »

ฉลาดซื้อฉลาดใช้กันทุกคนเลย อิอิ เบื่อควัก แต่ช่วงนี้ไม่เห็นจะน่าซื้อลิขสิทธ์เกมอะไรเลยครับ เดี๋ยวมันก็บ้าเกมใหม่อีก ไม่เหมือนสมัย ragนารก yuri couter แถมโยกังก็ไม่ฮิตแล้ว เกมกันบาวจะยังมาจับคงหาคนเล่นเจออยู่หลอด อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์