เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 09:33:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  + ภาวนา +
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน + ภาวนา +  (อ่าน 7431 ครั้ง)
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:08:17 »

ภาวนา  สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยดลเขา
กระซิบเบา ข้างหู ให้รู้ถึง
ว่าท่านจาก ลาไป ใครคนึง
มีตัวหนึ่ง ที่ยังคอย การกลับมา
คงไม่รู้ ว่าหมาน้อย คลอดแล้วนะ
มันฟูมฟัก ลูกน้อย ไม่เหนื่อนล้า
มันยังเฝ้า บ้านร้าง รอกลับมา
เพราะนายข้า มีคนเดียว ที่เฝ้ารอ

เจ้าหมาน้อยข้างบ้านตัวนี้ เพิ่งคลอดลูกได้ประมาณสิ้นปี
เดิมที เจ้าของที่เลี้ยงไว้อยู่ แต่ตอนสิ้นปีได้กลับบ้าน
ตั้งแต่วันนั้น ยังไม่มีวี่แววจะกลับมา
ทุกๆวันนี้ มันยังคงเฝ้ารอหน้าประตู ทุกวัน
little girl
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:16:14 »

แล้วช่วงที่เจ้าของเค้าไม่อยู่  ใครให้อาหารน้องหมาเจ้าาา น่าสงสารจริง

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:20:23 »

แล้วช่วงที่เจ้าของเค้าไม่อยู่  ใครให้อาหารน้องหมาเจ้าาา น่าสงสารจริง

ผมก็แบ่งอาหารของมะหมาผมให้บ้างครับยายต้า
แต่บางวันกลับบ้านดึกๆ มันก็อดเหมือนกัน
little girl

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:24:36 »

ผมก็แบ่งอาหารของมะหมาผมให้บ้างครับยายต้า
แต่บางวันกลับบ้านดึกๆ มันก็อดเหมือนกัน

แล้วบางวันที่ผมกลับดึกนะ  บ่อยก่อเจ้าาา   ชะตาน้องหมา ฝากไว้กับท่านเบบี้ฯ เลยนะ
ยายขอให้ท่านเบบี้ฯ ได้บุญเยอะๆ น้าาา   ยิงฟันยิ้ม

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:30:33 »

แล้วช่วงที่เจ้าของเค้าไม่อยู่  ใครให้อาหารน้องหมาเจ้าาา น่าสงสารจริง

แล้วบางวันที่ผมกลับดึกนะ  บ่อยก่อเจ้าาา   ชะตาน้องหมา ฝากไว้กับท่านเบบี้ฯ เลยนะ
ยายขอให้ท่านเบบี้ฯ ได้บุญเยอะๆ น้าาา   ยิงฟันยิ้ม

หลังจากมันคลอดแล้ว ผมได้ถือวิสาสะ เข้าไปในบ้าน (ข้างนอก )
(ถ้าผมหายรบกวนไปเยี่ยมเยียนผมที่ดอยฮางด้วยนะครับ )
เจ้าหมาน้อยนี้ คลอดลูกออกมา 3 ตัว ตัวแม่สีน้ำตาล
ลูกออกมา สีขาวล้วน 1 ลายดำ 2
คาดว่าได้เสียกลับ เจ้าหมาลาบราดอร์ ที่อยู่ข้างๆบ้าน เนืองจากคล้ายคลึงกันมาก
แต่ลายดำน่าจะเสร็จเจ้าลาย ท้ายหมู่บ้าน
ว่างๆผมจะแอบไปถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ
ส่วนเรื่องกลับดึก มันไม่แน่ครับ
อาทิตย์หนึ่ง มาววววววววว 8 วัน
ตอนนี้พยายามเปลี่ยนมาวางอาหารตอนเช้าแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:33:33 โดย BabyGun » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:32:39 »

ภาวนา  สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยดลเขา
มีตัวหนึ่ง ที่ยังคอย การกลับมา
คงไม่รู้ ว่าหมาน้อย คลอดแล้วนะ
มันฟูมฟัก ลูกน้อย ไม่เหนื่อนล้า
เพราะนายข้า มีคนเดียว ที่เฝ้ารอ

เจ้าหมาน้อยข้างบ้านตัวนี้ เพิ่งคลอดลูกได้ประมาณสิ้นปี
เดิมที เจ้าของที่เลี้ยงไว้อยู่ แต่ตอนสิ้นปีได้กลับบ้าน
ตั้งแต่วันนั้น ยังไม่มีวี่แววจะกลับมา
ทุกๆวันนี้ มันยังคงเฝ้ารอหน้าประตู ทุกวัน

ขอให้คำ ภาวนา อธิษฐาน
ที่ตัวท่าน BabyGun นั้นมั่นหมาย
จงเป็นจริง ผูกพัน อย่าพรั่นพราย
หมาคอยนาย จงสมหวัง ดั่งตั้งจินต์...
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:35:53 »

ภาวนา  สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยดลเขา

ขอให้คำ ภาวนา อธิษฐาน
ที่ตัวท่าน BabyGun นั้นมั่นหมาย
จงเป็นจริง ผูกพัน อย่าพรั่นพราย
หมาคอยนาย จงสมหวัง ดั่งตั้งจินต์...

ขอบคุณครับ ลุงคิวปิค ใจอยากเลี้ยงแต่แค่ มะหมาผม ก็แทบไปไหนไม่สนุกแล้ว
เรื่องอาหาร พอทน จนบางครั้ง มะมหาผมงอนจนชินหละ
แต่ลูกเจ้าหมาน้อย อีก 3 ตัว โตขึ้นจะทำอย่างไร
คิดไม่จืดว่าโตขึ้น วิ่งตามแม่มาหน้าบ้านผม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:38:55 โดย BabyGun » IP : บันทึกการเข้า
>_อนัตตา_<

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:39:00 »

ขอให้บุญ เกื้อหนุน ท่านปืนจี๊ด
ที่ท่านคิด เมตตา ให้อาหาร
เพื่อน้องหมา อิ่มท้อง และได้ทาน
คงไม่นาน บุญนั้น พลันตามมา

เป็นบุญหนัก ศักดิ์ใหญ่ ให้อิจฉา
คนต้องพา กันมอง พลอยสรรเสริญ
คอยยกย่อง กันใหญ่ คงมองเพลิน
ขอเจริญ มีแก่ท่าน  BabyGun

ขอชื่นชมในความมีเมตตาค่ะ...แห่ะๆๆๆ มือสมัครเล่น  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:40:55 »

อนุโมทนาด้วยคนครับ

วันนี้ไม่มีกลอนมาฝาก กำลังวุ่นๆเลย  ยิ้มเท่ห์

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:44:51 »

เจ้าของบ้านคงติดธุระมาไม่ได้..
เขาคงอยากจะฝากให้ท่านช่วยดูแลนั่นแหละ..
เต่คงไม่มีเบอร์โทรของท่าน..เขาจึงกระทำในสิ่งหนึ่ง และสิ่งนั้นคือ...
ภาวนา..
และเขาทำสำเร็จ!

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:48:27 »

ขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับ ช่วยๆกันภาวนา
สงสัยต้องให้ท่าน Siranoi  ภาวนาแรงๆ ครับ
เมื่อกี้ลองโผล่ไป กำลังคาบข้าวเหนียวไหม้ก้นหม้อ เฮ่อออออออออ ชีวิตหนอ
asia-for-u

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:50:29 »

ขอร่วมด้วย  ช่วยอนุโมธนา  และสาธุ     ท่านปืนดุ  เอ๊ย...ปืนเด็ก  เช็คเรทติ้ง
ขอสรรพสิ่ง  ดลบันดาล   งานทุกสิ่ง      ก้าวหน้ายิ่ง   ยิ่งขึ้นไป   ในชีวี......... ยิ้มกว้างๆ     

086 730 2938
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 19:24:45 »

เดี๋ยวจะให้    อาหารเม็ด    สำเร็จแล้ว
ฝากไปให้    เจ้าหมาแก้ว   ลูกหมาขวัญ
เพื่อแบ่งเบา    ภาระ         ท่านทุกวัน
เบบี้กัน          จะได้        คลายกังวล

เป็นหน้าที่     ที่สำคัญ      อันใหญ่ยิ่ง
เจ้าของทิ้ง   หวังท่านช่วย  ด้วยกุศล
ความเมตตา  ในจิต          ของตัวตน
ขอผลบุญ      ที่ทำไป      ให้ท่านดี ยิงฟันยิ้ม

(พี่อีซี่ คงจะรักหมาน้อย อยู่นะ ยิงฟันยิ้ม)
มีอาหารเม็ดสำหรับหมาน้อย เหลืออยู่หลายถุง
เนื่องจากก่อนหน้านี้ได้เลี้ยงเจ้าถุงเงิน  แต่ไม่เคยมีเวลาฝึก มันจีงได้ไปอึเรี่ยราดเพื่อนบ้าน  จนเขามาโวย จำต้องยกเจ้าถุงเงินให้คนอื่นไป     

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
♡♡<Fairy>♡♡
นางฟ้า...ราตรี

เทพธิดา...ไร้ปีก

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 23:20:38 »

ภาวนา  สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ช่วยดลเขา

..เจ้าหมาน้อยทั้งหลาย..โชคดีที่มีท่านปืน... ยิ้มเท่ห์

>>>>>....หากหัวใจไม่เข้มแข็ง    อย่าหวัง "แรง" จากสวรรค์....<<<<<
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 08:40:22 »

เจ้านายคะ    เจ้านายขา     มารับหน่อย
หนูรอคอย    คุณท่าน        มานานเหลือ
แม้นจะมี      คุณคนใหม่    เขาเอื้อเฟื้อ
คอยจุนเจือ   เอื้อการุณ      หนูทุกวัน

อยากจะบอก  เจ้านาย        ให้รับรู้
หนูเป็นห่วง    กังวล          นะคุณท่าน
เคยเห็นหน้า  มาเล่น         ทุกวันกัน
แต่แล้วพลัน   กลับไป       ไร้อาวรณ์

ณ ตอนนี้       หนูมี           ลูกอีกสาม
อยากจะตาม   นายท่าน      ช่วยสั่งสอน
เจ้าตัวเล็ก      น่ารัก          ช่างออดอ้อน
ยิ่งเมื่อตอน     มันเล่น        เป็นหมาซน

เจ้านายคะ     จะกลับมา     เมื่อใดหนอ
หนูมารอ        เช้าเย็น       ให้สับสน
ขอเพียงแต่    แวะมา          ให้หนูยล
หนูคงพ้น      ความทุกข์ทน  ที่รอคอย

* dog-041011-37.jpg (163.05 KB, 724x486 - ดู 6170 ครั้ง.)

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 09:04:15 »

เขียนเรื่องหมา  น้ำตา             พลันนองหน้า
คิดถึงนะ         เจ้าหมาน้อย     คอยเป็นเพื่อน
ทุกยามเย็น      ไม่เว้น            เจ้าคอยเตือน
อย่าเเชเชือน     ให้รีบกลับ      จับเวลา

กลับมาบ้าน     มันกระโดด       ขึ้นเหยงเหยง
ครางเอ๋งเอ๋ง     งี๊ดง๊าด            สะบัดหน้า
ขอแค่จับ         ลูบเล่น           อุ้มขึ้นมา
ส่งแววตา         ว่าข้าน้อย       รอคอยนาน................................... ร้องไห้

เจ้าจากไป       มานี่                สี่ปีแล้ว
ใจยังแป้ว        ไม่แคล้ว           แสนสงสาร
เจ้ามาตาย        ด้วยมือข้า        น่าทรมาณ
รู้ไหมว่า           ดวงมาลย์ข้า     แตกยับเยิน       

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 09:16:15 »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย ภาวนา นะครับ
ขอบคุณเจ้าป้า ที่เอาอาหารเม็ด ส่งผลให้เจ้าถุงเงิน
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 09:20:17 »

หือ...
กระทู้นี้..
เส๊า....เศร้า!
ฮือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
โฮ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
อื๊ย....อื๋ย ๆ  ๆ

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 09:40:58 »

หือ...
กระทู้นี้..
เส๊า....เศร้า!
ฮือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
โฮ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
อื๊ย....อื๋ย ๆ  ๆ

แง แง โฮ โฮ  ฮัก ฮัก  ฮือ ฮือ

แต่ อื้ย    อื๋ย นี่ อะไรคะ เจ็บแผลเหรอ ก๊ากกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

>_อนัตตา_<

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 10:24:28 »

อนัตตา        มีหมา    ชื่อถุงทอง
เค้านั่งมอง    รอคอย   พร้อมใส่บาตร
ถ้าหลวงลุง   เดินมา    กระวีกระวาด
เห่าตะหวาด  ฟาดฟัน  กันทุกวัน

ทุกทุกเช้า    ใส่บาตร  นั่งขวางหน้า
เงยปากอ้า    รอบุญ    กั้นตรงกลาง
พอหลวงลุง  ให้พร     ร้องครวญคราง
ทำเป็นวาง    ท่าโก้    โอ้ถุงทอง..... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องหมาที่บ้านน่ะค่ะ  ขอภาวนาให้ด้วยน่ะค่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์