เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 22:02:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สตาร์ทเสียงดัง เอี๊ยดๆ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สตาร์ทเสียงดัง เอี๊ยดๆ  (อ่าน 10862 ครั้ง)
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 12:41:34 »

รถมีโอผม เวลาสตาร์ท เสียงมันดังเอี๊ยดๆ เหมือนจะดังออกมาจากไดร์ หรือในตัวเครื่องไม่แน่ใจ แต่มันก็ขับได้อยู่คับ จะว่าลูกสูบติดก็ไม่ใช่ ก็ยังขี่ได้อยู่ เสียงมันดังเวลาสตาร์ทอ่ะคับ มันเกิดจากอะไรคับ แล้วต้องทำยังไงคับ
mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 13:12:40 »

ลองดูสายพาน ดูครับ ยิงฟันยิ้ม
เจตน์ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 13:53:33 »

ผมว่าน่าจะเป็นสายพานครับ
Daky
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 14:21:58 »

ลองเอาน้ำมันเอนกประสงค์ฉีดที่สายพานดูครับ...(รถผมก็เป็นครับ)...
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 18:12:12 »

ลองเอาน้ำมันเอนกประสงค์ฉีดที่สายพานดูครับ...(รถผมก็เป็นครับ)...

ลองแล้วคับ จับเสียงได้มันออกมาจากไดร์อ่ะ มันเกิดจากอะไรคับ หรือว่า มันหมดอายุการใช้งานแล้ว ราคาไดร์มันเท่าไหร่คับ แพงป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2012, 19:32:52 โดย pepsi111 » IP : บันทึกการเข้า
mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 21:20:27 »

ตอนขับ หรือตอนเร่งไม่มีใช่ มั้ืยครับ เสียงอะครับ

ถ้ามีเเต่ตอน สตาด ก็น่าจะเป้นที่ไดร์และชุดเฟืองสตาต นะครับ ลอง เอา น้ำมันครอบจัรวาร ฉีดดูก่อน ที่เฟือง ถ้าหายก็ เสร็จ ถ้าไม่หาย ก็ ลองเเกะไดร์ มาฉีดดูครับ เผื่อข้างในเป้น สนิม  ไหนๆก็เเกะ ออกมาเเล้ว ก็ ตรวจดูถ่านไดร์ ทำความสะอาดทึ่น เลยก็ดีครับ
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 04:28:34 »

ตอนขับ หรือตอนเร่งไม่มีใช่ มั้ืยครับ เสียงอะครับ

ถ้ามีเเต่ตอน สตาด ก็น่าจะเป้นที่ไดร์และชุดเฟืองสตาต นะครับ ลอง เอา น้ำมันครอบจัรวาร ฉีดดูก่อน ที่เฟือง ถ้าหายก็ เสร็จ ถ้าไม่หาย ก็ ลองเเกะไดร์ มาฉีดดูครับ เผื่อข้างในเป้น สนิม  ไหนๆก็เเกะ ออกมาเเล้ว ก็ ตรวจดูถ่านไดร์ ทำความสะอาดทึ่น เลยก็ดีครับ

ผมลองสตาร์ทแล้วเอามือจับไดร์ดูแล้วคับ เสียงมันออกมาจากไดร์เหมือนมีอะไรเสียดสีกัน ไม่รู้ว่าร้านเขาแกะไดร์ ออกมาเช็คมันเท่าไหร่คับ ใจจริงผมก็อยากเปลี่ยนไดร์ไปเลย ไม่รู้แพงป่าว ตกใจ
BenzRacing
m | moto
ระดับ ป.ตรี

Mangology| moto

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 07:40:47 »

รถทำเครื่องรึป่าวครับ ไดร์อาจจะปั่นไม่ไหว  ยิงฟันยิ้ม

Mangology Moto เชียงราย
เจตน์ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 08:07:46 »

เสียงไดร์ครับไดร์ทำงานหนักหรือเปล่ายิ่งหน้าหนาวมีโอยิ่งสตาร์ทยากด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 13:32:45 »

เสียงมันดังเฉพาะเวลาสตาร์ทอ่ะคับ ตอนนี้ใส่แคร้งเดิมสตาร์ทเท้าเอา  ลังเล
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 13:33:54 »

รถทำเครื่องรึป่าวครับ ไดร์อาจจะปั่นไม่ไหว  ยิงฟันยิ้ม

ทำคับ แค่ลูกโซเอง พอรู้ราคาไดร์แต่งไหมคับ
mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 16:01:24 »

ไดร์ เเต่ง อย่าไปใช้ เลย 
ลูกโซนิก ไดร์เดิม เเบต ซํก5 แอมป์ ใหม่ๆ ก็สบายๆละ

ถ้าจะเปลี่ยนไดร์จริงเเนะนำ ไดร์ พวก โซนิก ซีบีอาร์ บอส  ของพวกติดรถ เอาไปแปลงขาใส่เอา
 มันจะไม่กินเเบตเยอะ เเละไม่ต้องเพิ่มเเบต
ใช้5แอมป์ได้  ส่วนราคา จำไม่ได้ละว่าลูกกี่บาท เบิกของใหม่ 
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 16:28:13 »

ไดร์ เเต่ง อย่าไปใช้ เลย 
ลูกโซนิก ไดร์เดิม เเบต ซํก5 แอมป์ ใหม่ๆ ก็สบายๆละ

ถ้าจะเปลี่ยนไดร์จริงเเนะนำ ไดร์ พวก โซนิก ซีบีอาร์ บอส  ของพวกติดรถ เอาไปแปลงขาใส่เอา
 มันจะไม่กินเเบตเยอะ เเละไม่ต้องเพิ่มเเบต
ใช้5แอมป์ได้  ส่วนราคา จำไม่ได้ละว่าลูกกี่บาท เบิกของใหม่ 

ไดร์ บอส cb ลูกเท่าไหร่คับ เบิกศูนย์เลยหรอคับ
mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 19:06:49 »

ไดร์ ซีบี เบิกใหม่ ไม่เเน่ใจครับ

ไดร์บอส เบิกใหม่ ลูก4000 ครับ ของเเท้ เบิกศูนย์คาวา
BenzRacing
m | moto
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 19:12:52 »

ใช่ครับ เปลี่ยนแบต น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี ของผม คลิกไอลูกเดิมๆ ไม่ได้ทำเครื่องใช้แบต 7 แอมป์ครับ สตาร์ตติดง่ายย ยิงฟันยิ้ม

pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 20:33:14 »

ไดร์ ซีบี เบิกใหม่ ไม่เเน่ใจครับ

ไดร์บอส เบิกใหม่ ลูก4000 ครับ ของเเท้ เบิกศูนย์คาวา

ป๊าดๆๆ แปงแต้ๆ
pepsi111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 20:34:17 »

ใช่ครับ เปลี่ยนแบต น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี ของผม คลิกไอลูกเดิมๆ ไม่ได้ทำเครื่องใช้แบต 7 แอมป์ครับ สตาร์ตติดง่ายย ยิงฟันยิ้ม

7 แอมป์นี้ราคาเท่าไหร่คับ ของยี่ห้ออะไรผมจะไปซื้อมั้ง
BenzRacing
m | moto
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 23:14:14 »

7 แอมป์นี้ราคาเท่าไหร่คับ ของยี่ห้ออะไรผมจะไปซื้อมั้ง
จำไม่ได้แล้วอะครับ ยี้ห้อก้อ่านว่าอะไรไม่รู้ ผมแนะนำ 5 แอมป์ ของ ยัวซ่า ดีกว่าครับ  ลูกละประมาณ 700 กว่าบาท

mokukung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 00:56:56 »

ป๊าดๆๆ แปงแต้ๆ
ถอดไดร์เดิม ออก มา ฟื้นฟูด่วน เลยครับบ 55+
เเละหาซื้อแบต ดีๆซักลูก  เวลาไปซื้อเเบต บอกเค้า เอาเเบตเเห้ง โซนิกสตาตมือ(5แอมป์)  ของแท้
ราคาประมาณ 470บาท
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 09:00:48 »

อาการไดร์อืด...เสียงดัง เนื่องจาก

ไดร์ใกล้จะใหม้ ถ่านไดร์หมด ลูกปืนไดร์แตก

ฯลฯ ครับ...เป็นไปได้จากหลายสาเหตุ

ตอนทำมา ยังสตาร์ทได้ ก็ใช้ไดร์เดิม

ต่อไปเพียงแต่หาสาเหตุของเสียงดัง

และแก้ไขไปครับ...แบต เปลี่ยน 7 แอมป์

แผ่นชาจ ชาจเท่าเดิม แบตก็หมดไว

ชาจไม่ทัน...ก็ต้องเปลี่ยนแผ่นชาจ ด้วย

หลายอย่างครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
หน้า: [1] 2 พิมพ์