เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 02:02:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ปลาทองหางเปื่อย / ขอสอบถามเพิ่มเติมเรื่องปลาท้องอืดคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ปลาทองหางเปื่อย / ขอสอบถามเพิ่มเติมเรื่องปลาท้องอืดคะ  (อ่าน 8210 ครั้ง)
Vidar
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:12:10 »

ไปส่งเพื่อนซื้อปลาทองที่ร้านแห่งหนึ่่ง ตัวเองแท้ๆก็ไม่อยากได้อะไรกลับติดไม้ติดมือกลับมาหรอกแต่เหลือบไปเห็นฮอรันดาตัวนี้มา ถึงกับอึ้งนิดๆ หน้าสวย แต่หางนี้สิ อายจัง อายจัง

ปกติจะไม่ชอบซื้อปลาป่วยกลับบ้านหรอกคะ อีกอย่างช่วงนี้กำลังระบายปลาออกอยู่เพราะจะไปฝึกงานละ แต่สุดท้ายก็ซื้อมา(จนได้น้อ นิสัยเสียจริงๆ)

ปล่อยมันอยู่ที่ร้านก็ส่งสารมัน เจ้าของร้านไม่ใส่ใจเอามันออกมาแช่ยาอยู่ละ เอามันมารักษาดู เลยอยากถามทุกท่านที่เลี้ยงปลาหน่อย ว่านอกจากแช่เกลือ+ยาเหลืองญี่ปุ่นแล้ว ต้องทำยังไงอีกบ้าง (ตอนนี้ปลาไม่ซึมนะคะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2012, 15:31:57 โดย Vidar » IP : บันทึกการเข้า

จำหน่ายรังไหมธรรมชาติ รังไหมเคลือบสบู่ มาทำใบหน้าขาวใสโดยไม่พึ่งสารเคมีกันเถอะhttp://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=2
Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:13:11 »

ยาเหลืองที่ใช้เป็นซองสีขาว ตัวหนังสือญี่ปุ่นสีน้ำเงินคะ

* CIMG0125.JPG (44.67 KB, 500x375 - ดู 5334 ครั้ง.)

* CIMG0129.JPG (38.44 KB, 500x375 - ดู 6594 ครั้ง.)

จำหน่ายรังไหมธรรมชาติ รังไหมเคลือบสบู่ มาทำใบหน้าขาวใสโดยไม่พึ่งสารเคมีกันเถอะhttp://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=2
ColGateZ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:14:44 »

ยาเหลืองที่ใช้เป็นซองสีขาว ตัวหนังสือญี่ปุ่นสีน้ำเงินคะ
จัดอ๊อกเบาๆพอดีๆด้วยนะครับ

ฮักเจียงฮาย ฮักล้ำฮักเหลือ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:17:41 »

นอกเรื่องหน่อยครับ หาซื้อเกลือได้ที่ไหน ที่ไม่มีไอโอดินผสม
Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:20:33 »

คะ ให้หัวทรายธรรมดานี่แหล่ะคะ
นอกเรื่องหน่อยครับ หาซื้อเกลือได้ที่ไหน ที่ไม่มีไอโอดินผสม
เดินตลาดบ้านดู่แล้วมันมีร้านหนึ่งขายเกลือที่บนซองเขียนติดว่า ไม่ผสมไอโอดีนอ่ะคะ ก็ไม่แน่ใจว่ามันจะใช้กับปลาได้ไหม แต่ก็ใช้มาตลอด

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:23:01 »

ขอบคุณครับ ผมหาซื้อหลายๆที่แล้ว เจอแต่ผสม  ยิงฟันยิ้ม
ColGateZ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:26:07 »

เดินตลาดบ้านดู่แล้วมันมีร้านหนึ่งขายเกลือที่บนซองเขียนติดว่า ไม่ผสมไอโอดีนอ่ะคะ ก็ไม่แน่ใจว่ามันจะใช้กับปลาได้ไหม แต่ก็ใช้มาตลอด
แค่นี้ผมก็ว่าโอเคแล้วนะครับนอกนั้นก็แค่ล้นน้ำล้นยาวันละนิดวันละหน่อยเดี่ยวก็ดีขึ้นครับตามที่เคยเลี้ยงนะครับ

ฮักเจียงฮาย ฮักล้ำฮักเหลือ
Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:32:38 »

คะ ช่วงนี้ยิ่งหนาวๆอยู่ด้วยต้องลุ้นมากพอสมควร

เคยรักษาด้วยวิธีแบบนี้แต่ไม่ลดยา จากที่เคยดีๆ กลับแย่ลงและตายในที่สุด
รอบนี้ไม่อยากให้เป็นแบบนั้นอีก ให้เคยรักษาช่วยแชร์ความรู้ประสบการณ์ด้วยนะคะ

ขอบคุณ ColGateZ  คะทีช่วยเตือน

Asura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 22:53:34 »

แค่นี้ผมก็ว่าโอเคแล้วนะครับนอกนั้นก็แค่ล้นน้ำล้นยาวันละนิดวันละหน่อยเดี่ยวก็ดีขึ้นครับตามที่เคยเลี้ยงนะครับ
ตามนั้นเลย เิพิ่งหายเหมือนกัน
vilai crossbreed
ชั้นประถม
*

เจ้าของร้าน Vilai Arowana แม่สาย 088-5555909

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 00:38:54 »

ข้อมูลเล็กๆๆน้อยๆๆครับ

โรคครีบและหางเปื่อย
 อาการ : ปลาจะมีอาการเซื่องซึมไม่ค่อยกินอาหารและมักจะว่ายน้ำสั่นกระตุกเป็นพัก ๆ
ครีบและหางจะขาดแหว่งคล้ายถูกกัด บริเวณปลายครีบและหางจะมีสีขาวขุ่นหรือแดง และค่อย ๆ
ลุกลามไปเรื่อย ๆ จนครีบและหางของปลาหดหายไป ซึ่งจะทำให้ปลาตายในที่สุด โรคนี้เกิดจากปลา
 ได้รับเชื้อโปรโตซัว และมีการติดเชื้อแบคทีเรียรวมด้วย
 การรักษา : แช่ปลาป่วยด้วยฟอร์มาลิน 25 - 45 ซีซี/ น้ำ 1,000 ลิตร แช่ปลานาน 2 วัน
: ใช้ยาปฏิชีวนะจำพวกไนโตรฟูราโซน ในอัตราส่วน 1-2 กรัม ต่อน้ำ 1,000ลิตรแช่ปลานาน 2-3 วัน

ขอให้น้องปลาหายไวๆๆน่ะครับ

ปลาเกรด !!! นึกถึง Vilai Arowana จำหน่าย ปลามังกร/ปลาทองเกรด A/ปลากระเบน<<แม่สาย>> 088-5555909 วัฒน์ (คำปรึษาเรื่องปลาที่ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง) Line nox213 มาปรึกษาได้ครับ
vilai crossbreed
ชั้นประถม
*

เจ้าของร้าน Vilai Arowana แม่สาย 088-5555909

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 00:42:31 »

อย่าลืมคุมอุณหภูมิด้วยน่ะครับเพราะว่าทางบ้านเราหนาวมากๆๆคุมไว้สัก26-28องศาครับอย่าให้ร้อนเกินไปน่ะครับไม่งั้นแบคทีเรียจะเกิดขึ้นได้ง่ายเดียวอาการจะหนักกว่าเดิม ถ้าข้อมูลที่ผมให้มีข้อผิดพลาดอย่างไรก็ขอโทษไว้ด้วยน่ะครับ ^^

ปลาเกรด !!! นึกถึง Vilai Arowana จำหน่าย ปลามังกร/ปลาทองเกรด A/ปลากระเบน<<แม่สาย>> 088-5555909 วัฒน์ (คำปรึษาเรื่องปลาที่ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง) Line nox213 มาปรึกษาได้ครับ
beckham
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 01:04:16 »

หายแล้วเอามาให้ผมอีกนะคับ ^^
ปลาผมเคยเป็นเดียวมันก็หายเองคับถ้าปลาไม่ซึมจับแยกออกมาไว้แล้วใส่ยาดูมันจะซึมๆมากกว่าอีกคับ
ริวกิ้นผมก็เป็นเนื้องอกก้อนใหญ่ไม่รู้รักษาไงเลยคับ
Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 08:40:55 »

ข้อมูลเล็กๆๆน้อยๆๆครับ

โรคครีบและหางเปื่อย
 อาการ : ปลาจะมีอาการเซื่องซึมไม่ค่อยกินอาหารและมักจะว่ายน้ำสั่นกระตุกเป็นพัก ๆ
ครีบและหางจะขาดแหว่งคล้ายถูกกัด บริเวณปลายครีบและหางจะมีสีขาวขุ่นหรือแดง และค่อย ๆ
ลุกลามไปเรื่อย ๆ จนครีบและหางของปลาหดหายไป ซึ่งจะทำให้ปลาตายในที่สุด โรคนี้เกิดจากปลา
 ได้รับเชื้อโปรโตซัว และมีการติดเชื้อแบคทีเรียรวมด้วย
 การรักษา : แช่ปลาป่วยด้วยฟอร์มาลิน 25 - 45 ซีซี/ น้ำ 1,000 ลิตร แช่ปลานาน 2 วัน
: ใช้ยาปฏิชีวนะจำพวกไนโตรฟูราโซน ในอัตราส่วน 1-2 กรัม ต่อน้ำ 1,000ลิตรแช่ปลานาน 2-3 วัน

ขอให้น้องปลาหายไวๆๆน่ะครับ
อย่าลืมคุมอุณหภูมิด้วยน่ะครับเพราะว่าทางบ้านเราหนาวมากๆๆคุมไว้สัก26-28องศาครับอย่าให้ร้อนเกินไปน่ะครับไม่งั้นแบคทีเรียจะเกิดขึ้นได้ง่ายเดียวอาการจะหนักกว่าเดิม ถ้าข้อมูลที่ผมให้มีข้อผิดพลาดอย่างไรก็ขอโทษไว้ด้วยน่ะครับ ^^
คะ พยายามเอาไว้ที่ไกลลมที่สุดละคะ มีฮีทเตอร์อันเดียว ร้องไห้
หายแล้วเอามาให้ผมอีกนะคับ ^^
ปลาผมเคยเป็นเดียวมันก็หายเองคับถ้าปลาไม่ซึมจับแยกออกมาไว้แล้วใส่ยาดูมันจะซึมๆมากกว่าอีกคับ
ริวกิ้นผมก็เป็นเนื้องอกก้อนใหญ่ไม่รู้รักษาไงเลยคับ
เดี๋ยวจะคัดออกอีกรอบอยู่คะ ยังไงจะบอกอีกรอบนะคะ^  ^

Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 11:33:30 »

ที่จริงเค้าก็ไม่น่าขายให้เนอะ  ให้ฟรียังจะดูดีเสียกว่า
พี่ก้เคยไปเจอร้านนึง  ปลามันป่วยนี่แหละ 
ซื้อก้ไม่ได้ ขอก้ไม่ให้ อยากได้มันมารักษามากๆ ถ้าตายอย่างน้อยเราก้ช่วยมันเต็มที่ล่ะ
สุดท้าย เค้าจับให้อริเกเตอร์ กินไปต่อหน้าต่อตา 

archasai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 11:53:58 »

ใส่ฮิตเตอร์ ตั้งอุณภูมิ30องศา เเช่ยาเหลือง ซัก1อาทิตย์ เเล้วเลี้ยงในน้ำสะอาดใส่มาลากรีนเอฟเล็กน้อย ใส่ฮีตเตอร์ตามปกติ  เพราะปลาทองเป็นปลาไม่ชอบน้ำเย็นคับ (ความเห็นจากประสบการณ์คับ)
Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 15:29:19 »

ที่จริงเค้าก็ไม่น่าขายให้เนอะ  ให้ฟรียังจะดูดีเสียกว่า
พี่ก้เคยไปเจอร้านนึง  ปลามันป่วยนี่แหละ 
ซื้อก้ไม่ได้ ขอก้ไม่ให้ อยากได้มันมารักษามากๆ ถ้าตายอย่างน้อยเราก้ช่วยมันเต็มที่ล่ะ
สุดท้าย เค้าจับให้อริเกเตอร์ กินไปต่อหน้าต่อตา 
ชะอุ้ย  รูดซิบปาก เอ็นดูล้ำ ตอนแรกก็กะไม่เอาแล้วคะ แต่ก็อยากให้มันหาย
เลยลองมาเสี่ยงดูก่อน

Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 15:31:13 »

ใส่ฮิตเตอร์ ตั้งอุณภูมิ30องศา เเช่ยาเหลือง ซัก1อาทิตย์ เเล้วเลี้ยงในน้ำสะอาดใส่มาลากรีนเอฟเล็กน้อย ใส่ฮีตเตอร์ตามปกติ  เพราะปลาทองเป็นปลาไม่ชอบน้ำเย็นคับ (ความเห็นจากประสบการณ์คับ)
มีฮีทเตอร์อันเดียว สงสัยต้องเอาในตู้ใหญ่มาให้ตัวเล็กใช้ก่อนละ ให้ปลาป่วยก่อน ยิงฟันยิ้ม

Vidar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 15:34:25 »

ริวกิ้น กะหัวสิงห์สองตัวท้องอืด ลอยตุ๊บป๊องเลย
งดอาหารมาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ยังไม่ดีขึ้น
ว่าละลองเอาดีเกลือแช่ดู --->ว่าแต่มันขายที่ไหนอ่ะคะ
หรือมีวิธีอื่นแก้อีกไหมคะเนี่ย

(ปัญหาเยอะจัง ทั้งๆที่เลี้ยงมันมาตั้งนานละ)

HELLO MY NAM'S MODDAM
ระดับ :ป.โท

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 16:16:26 »

ริวกิ้น กะหัวสิงห์สองตัวท้องอืด ลอยตุ๊บป๊องเลย
งดอาหารมาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ยังไม่ดีขึ้น
ว่าละลองเอาดีเกลือแช่ดู --->ว่าแต่มันขายที่ไหนอ่ะคะ
หรือมีวิธีอื่นแก้อีกไหมคะเนี่ย

(ปัญหาเยอะจัง ทั้งๆที่เลี้ยงมันมาตั้งนานละ)

ให้แยกเอามาใส่อ่างที่น้ำไม่เยอะนะครับ ใส่น้ำแค่พอมิดตัวปลาก็พอ ใส่อ๊อกด้วยนะครับ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 01:17:06 »

ลองเข้าร้านขาย ยา ถามตัวยา แอนม๊อกซี่  ถ้าเอาแรงกว่านั้น ก็ ตัวยา อิริโธมัยซิน 30 มก ต่อน้ำ 1 ลิตร ดูน่ะ  ถ้าตกเลือดไหม  ถ้าตกเป็นหนักแล้ว
ถ้าปลายังกินข้าวได้ ลอง ต้ม ถั่วลันเตาเละๆ ให้ปลากินดู  น่าจะถ่ายดี  แล้วก็คุมน้ำให้ดี เด้ออ
เจ้ายาตัวนี้ จะได้ผลดียิ่งขึ้นกับ ดีเกลือฝรั่ง น่ะ

ส่วนหางเปื่อย   ใช้ยา ยาแอมม๊อกซี่ซิลิน 30 มก  เภสัชอาจงง บอกเค้าว่า ยาฆ่าเชื้อที่ใช้กับปลาได้ น่ะ ต่อน้ำหนึ่งลิตร ร่วมกับเกลือ 1 กรัมต่อน้ำหนึ่งลิตร เปลี่ยนน้ำและยา 50 เปอร์เซนต์ทุกๆ 2 วัน   

ปล. ช่วยได้แค่นี้ ห่างหายจากปลาทองไปนานแล้ว+ 
อย่าไปเชื่อฉลากยามากน่ะ  มันโมษณาครอบจักรวาลทั้งนั้นนนน  ลองดูที่ตัวยาเอา
อีกอย่า ยาไม่ใช่คำตอบที่ดีในการรักษาน้าา อยู่ที่เรื่องน้ำ ^^ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2012, 01:24:01 โดย afflure » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 พิมพ์