เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 09:19:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ขอแบ่งปันความรู้ "เทคนิคในการออมเงิน" สำหรับนักเก็บเงินทั่วๆไปครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอแบ่งปันความรู้ "เทคนิคในการออมเงิน" สำหรับนักเก็บเงินทั่วๆไปครับ  (อ่าน 1443 ครั้ง)
fabulous
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 13:25:00 »

ใครมีประสบการณ์ในการเก็บออมเงินที่ได้ผลดี ขอแบ่งปันความรู้คับ เผื่อจะได้นำวิธีการแบบใหม่มาใช้บ้าง
ท่านใดที่ได้แบ่งปันความรู้ ขอให้เป็นคนมีวาสนาดี เงินทองไหลมาเทมาครับ

ขายอุปกรณ์ขี่จักรยาน เสื้อสะท้อนแสง
ของแต่งรถมอเตอร์ไซค์บิ้กไบค์

ID line: nuttapol1953
โทรศัพท์ 086-7576-704
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 17:41:40 »

ใครมีประสบการณ์ในการเก็บออมเงินที่ได้ผลดี ขอแบ่งปันความรู้คับ เผื่อจะได้นำวิธีการแบบใหม่มาใช้บ้าง
ท่านใดที่ได้แบ่งปันความรู้ ขอให้เป็นคนมีวาสนาดี เงินทองไหลมาเทมาครับ
+1 คับ
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 20:09:46 »

มีเยอะเลยท่าน  ทั้งกระทู้ของผม และท่านอื่นๆ อีก เพียงแต่เราต้องมี "ทัศนคติ" ที่ดีกับมัน

อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง รวมทั้งต้องเป็น "Economic Man"ด้วย ถ้าใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายรับรองจบครับ.

ปล. ผมก็กำลังจะเป็นผู้มีอิสระทางการเงินด้วยพลังการออมและลงทุนนี่แหละ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
fabulous
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 20:09:22 »

ขอบคุณคับ ปกติผมจะเป็นคนจัดการเรื่องเงินทั้งหมดคับ

ผมบริหารธุรกิจด้วยตัวเอง จัดการเอง วางแผนการตลาดเอง เก็บเงินเอง

แต่ทุกอย่างผมจะกันเงินจากรายรับประมาณ 50-60 % เป็นเงินเก็บคับ ถือเป็นเรื่องที่ผมเคร่งครัดที่สุด

เก็บเยอะหน่อยคับ คู่แข่งเยอะและต้องลงทุนอีกเยอะ

ขายอุปกรณ์ขี่จักรยาน เสื้อสะท้อนแสง
ของแต่งรถมอเตอร์ไซค์บิ้กไบค์

ID line: nuttapol1953
โทรศัพท์ 086-7576-704
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 10:29:43 »

เงินออม ความหมายของผมนะครับ แต่ท่านอื่นอาจมองต่าง หรือจะมีเพิ่มเติมก็ได้นะครับ... ยิงฟันยิ้ม
ผมคิดว่าเงินส่วนนี้ คือเงินที่แบ่งออกจากรายได้ส่วนหนึ่งเพื่อเก็บไว้ไม่นำออกมาใช้เลย ส่วนตัวผมที่คิดได้มี 2 ส่วนครับ คือ
   1.เก็บไว้ใช้บั้นปลายชีวติ (ตอนแก่) ชาวต่างชาติ ที่มาเที่ยวบ้านเรา ข้าราชการบ้านเราเมื่อเกษียณอายุงาน
      แล้ว เงินส่วนนี้ผมจะไม่นำมาใช้เลย ฝากอย่างเดี่ยว (ฝากประจำระยะยาว)
   2.เก็บไว้ใช้ในยามชุกเฉิน ส่วนนี้ผมจะใช้เมื่อจำเป็นจริงๆ เจ็บป่วยใหญ่, ปัญหาใหญ่ๆ ทางครอบครัว

การออมมีหลายรูปแบบนะครับ เงินออมจะต้องไม่มีความเสี่ยง ในที่นี้ผมหมายถึงมีแต่เพิ่ม อาจจะเป็นในรูปแบบ ด/บ (เงินฝากประจำ) ผลตอบแทนต่างๆ พันธบัตรออมทรัพย์ รบ.ไทย/ ซื้อที่ดิน/ เงินออม(เิงินเก็บ) กับ เงินลงทุน (ไม่ว่าจะเล็ก หรือใหญ่) ต่างกันนะครับ บางกรณีอาจจะมองดูเหมือนการเก็บออม แต่ประเด็นอาจไม่ใช้ก็ได้  

การออมเงินของผม ฝากประจำ ซื้อสลากออมสิน อันนี้มีรุ้นด้วยครับ(ธ.ออมสิน)

แหล่งข้อมูลอีกที่ ดีมากครับขออนุญาติแชว์นะครับ
เครดิตท่านTemujin  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=145869.msg2132781#msg2132781
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2012, 12:35:18 โดย สมพร1962 » IP : บันทึกการเข้า

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
foollingman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 12:09:38 »

ออมกับบริษัทผมไหมครับเป็นการออมแบบไม่มีความเสี่ยงให้ดอกเบี้ยสูงระยะการออม10ปีแถมยังมีความคุ้มครองให้ด้วยสนใจสกิดเบอร์มาได้ครับที่ 0892659946 ยินดีให้คำปรึกษาครับ
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 21:19:46 »

สำหรับผมเงินออมมีหลายแบบ ไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิต ประกันสังคม ทอง หุ้น ล้วนเป็นเงินออมทั้งสิ้น

การออมสำหรับผมผมจะคิดถึง"สภาพคล่อง"ด้วย เช่นถ้าฉุกเฉินจริงๆ ทอง (เข้าโรงรับจำนำ) หุ้น นี่สภาพคล่องก็พอๆ กับทอง

ประกันชีวิต อันนี้ออมด้วยประกันความเสี่ยงด้วย แต่ของผมบวกโรคภัยต่างๆ รวมทั้งมีปันผลด้วย จะกู้ก็ได้นะเค้าโทรมาบอกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนประกันสังคมอันนี้ไฟล์บังคับครับ เป็นอะไรที่สภาพคล่องต่ำมากถึงมากที่สุด และเค้ายังไม่นำ"พลังดอกเบี้ยทบต้น" มาให้เราด้วย

ถ้าอายุไม่ ๕๕ หมดสิทธิได้ใช้ (ถ้าไม่ติดต่อภายใน ๑ ปี ริบอีก..กรรม)  ตอนนี้ผมกำลังถามเค้าอยู่ใน FB แต่เค้าก็ยังบ่ายเบี่ยงและซ่อนประเด็นผมแล้ว... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

* sps3.jpg (426.93 KB, 768x714 - ดู 273 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2012, 22:33:52 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
หน้า: [1] พิมพ์