เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 23:30:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  หน่วยกู้ภัย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์
ผู้เขียน หน่วยกู้ภัย  (อ่าน 13274 ครั้ง)
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 23:22:53 »

แยกที่พักผมบ่อยครับ(หมอพีระ) ผมก็ช่วย เเต่คนที่ได้สติ แต่ถ้าน๊อคก็รอดูไม่ให้มีใครมายุ่งกับคนเจ็บ
มันอันตราย ถึงหน่วยกู้ภัยเค้าอายุน้อยแต่เค้าช่วยชีวิตคนครับ ดีกว่าเด็กแว๊นนะ เพราะสักพักเค้าพวกนี้ก็จะไปช่วยเก็บ เอ้ยกู้ภัยเด็กแว๊น อาจจะเป็นลูกของท่านก็ไม่อาจ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
kob_rku
ก็แค่ตัวคนเดียว...ววววว
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 08:12:32 »

การทำความดี หรือการทำบุญโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
นั่นคือบุญอันยิ่งใหญ่  ทำแล้วมีความสุขก็พอใจแล้ว
อิ่มบุญ ดีกว่าแล้งน้ำใจครับ

**เป็นกำลังใจให้ครับ**

^
^
^
+ 100000000

kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 08:15:26 »

ไครบอกว่าทำเท่ ทำอวดสาว  ขอร้องเถอะครับ  ท่านมารู้จักกู้ภัยดีแล้วหรือยังจะบอกอะไรให้ครับ หนุ่มๆ บ่าวๆ สาวๆ ที่มาทำกู้ภัยกันก่อนเขาจะมาทำกันเนีย มีแฟน มี คู่กันหมดครับ    พอมาทำได้ เดือน สองเดือน  โสด ครับ โสด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ไม่เชื่อถามเขาดูเต๊อะครับ   

พี่น้องครับ เรื่องอาสา่ผ่านการอบรมไม่ผ่านการอบรม  ท่านสามารถขอดูบัตร์พวกเขาได้ครับ  อีกอย่างเมื่อพวกเราชาวกู้ภัยไปถึงท่านถ้าท่านไม่มั่นใจพวกเรา คิดว่าพวกเราโง่  พวกเราไม่มีความรู้ ทำแค่เอาเท่  ท่านสามารถปฏิเสธการช่วยเหลือได้ครับ  ไม่มีไครซ้อมท่านแล้วยกขึ้นรถมาส่งโรงบาลหรอกครับ

อีกประเด็นที่ได้ยินมาบ่อยมากว่ากู้ภัยรีบไปที่เกิดเหตุเพื่อแย่งคนเจ็บกัน  พวกท่านรู้จักพวกเราแล้วเหรอครับถึงได้พูด ไม่รู้จริงอายปากบ้างเน้อ  เขามีการแบ่งเขต  แบ่งวัน  แบ่งพื้นท่รับผิดชอบกันอย่างชัดเจนครับอีกอย่างที่ทุกวันนี้ที่เขาจะออกวิ่งกันได้ต้องได้รับคำสั่งจากศูนย์นเรนทรเชียงรายครับหรือที่หลายๆคนแซวว่า "เจ็บเมื่อไหร่ก็โทรมา 1669" ศึกษาก่อนแล้วพูดจะดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องเข้าใจกันผิดๆ

รถติดสัญญาไฟวาปวาบ  ที่ติดนั้นขออณุญาติกันหมดแล้วครับ ทุกคันที่วิ่งรับติดไฟวิ่งได้  จะมีสติ๊กเกอร์ที่ออกโดย สพฉ.(สถาบันการแพทย์ฉุกเฉิน สังกัตกระทรวสาธารณสุข)  ป้องกันคนไม่รู้เอาไปแปลไปเรื่อยอีก -..-"  ติดไฟมั่วๆสั่ว  รถใช้งานทุกวันครับ  ขับอยู่ดีๆโดนตำรวจจับมันไม่คุ้มหรอกครับไครจะโง่เสี่ยง  เท่าที่อ่านมาผมเห็น 1 คห.  ที่พูดว่า  ตร. เคยไปตรวจรถกู้ภัยมั๊ย?ว่ามีอาวุธรึเปล่า  มียาเสพติดรึเปล่า  บางครั้งอาจจะอาศํยว่าเป็นก็ภัยลักลอบค้าก็ได้ ถ้าคุณมีความคิดแบบนี้คุณมาชี้สิครับว่าคันไหน คนไหนน่าสงสัย  ทุกคันยินดีให้ตรวจครับว่าคนอื่นมองตัวเองก่อนน๊ะครับว่าทุกวันนี้ทำตัวเองเป็นประโยชน์ให้สังคมแล้วหรือยังไม่ใช่สักแต่ว่าคนอื่นตัวเอง ยังใช้ไฟฟ้า ใช้น้ำมัน ทิ้งขยะเรี่ยราด รถโลกทำโลกร้อนไปวันๆ

กู้ภัยขับเร็ว  ช้าๆก็ได้   เข้าท่าอยู่ครับ แต่มันมันมีคนอยู่ 2 กลุ่มพวกที่อยู่ข้างถนนที่รถผ่านไปเขาตะโกนตามตูดมาว่า "จะรีบไปตายที่ไหนมันวะ"  แต่อีกกลุ่มที่รออยู่ที่จุดเกิดเหตุบ่นว่า "มันไปตายที่ไหนอยู่ทำไมมาช้าจังวะ"  เคยรออะไรมั๊ย?ครับ  บางครั้ง 1 นาทีเหมือนหนึ่งปีก็มีนั่นคือความรู้สึกของคนรอ

สุดท้ายนี้อยากรู้นักว่าจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้มันเพื่อ อะไร อีกอย่างเชียงรายโฟกัสเนียเวลาทำดีมีครไปโพสเนีย ตอบกันเม้นกัน 2 หน้า เวลามีกระทู้กู้ภัยมาทีไรด่ากันสนุกปากประจำ 10 หน้าอย่าต่ำ พวกที่ด่ากู้ภัยอย่างนั้นอย่านี้มันรู้จักเราดีที่ไหน หน่วยงานมันยังไม่รู้จักเลย เขาว่ากู้ภัยก็ด่าตามน้ำกันไปสนุกปาก เชียงรายโฟกัสเป็นกระจกเพื่อสะท้อนมุมมองของคนเชียงรายทุกแง่มุมแต่ทุกวันนี้เรื่องสร้างสันไม่ค่อยมี ปิดห้องร้องทุกข์เตือนภัยไปนึกว่าจะดี มาเปิดประเด็นห้องนี้อีกล๊ะเข้าชียงรายโฟกัสมาก็เจอแต่คนด่ากัน คนบ่นกัน   บรรดาพ่อพระ แม่พระใน กระทู้เอ๋ยเปิดตาเปิดใจให้กว้าง  แล้วมองคนอื่นมองดูโลกที่มันหมุนไปบ้างเถอะครับอย่าขลุกหัวอยู่แต่ในกระทู้ รอกระทู้ไหน้เด้งขึ้นมาด่าไครซักคนแล้วก็พากันมาซ้ำเติมกันเลยถ้าข้อมูลแน่นจริงอะเราระบุมาเลยครับ ว่าคนไหน หน่วยงานไหน  แต่นี่เห็นมาเยอะล๊ะหลับหูหลับตาด่าตามน้ำทั้งนั้น   

ขอบคุณที่อ่านครับ 

จาก
อาสาสมัครสมาคมแสงธรรมสาธารณกุศลเชียงราย
ระหัสเรียกขานแสงธรรม004   
ข้องใจส่วนไหนติดต่อได้ครับ 053-713669  ยินดีตอบ ยินดีให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ ท่านจะได้ด่าพวกเรากู้ภัยได้โดยมีข้อมูลจริง  ไครจะได้ไม่ว่า่ท่านได้ว่าไม่รู้จริงแล้วพูด

ปล. ท่านที่ใช้ USER ว่า lanmoomoo  ท่านขึ้นว่า  อาสาฯร่วมกตัญญู จังหวัด กรุงเทพ  ถ้าไม่เป็นการระราบระล้วงจนเกินไป รบกวนขอทราบนามเรียกขาน  และจุดประจำการด้วยครับ  จะได้รู้จักกันไว้ เหอๆ

" เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม"

ผมประจำจุดอยู่ที่ กรุงเทพฯครับ อยู่ประจำ แถวๆ ถนน ข้าวสาร ถนน ราชดำเนิน
ใช้รหัส " ฉัตรไชย 12 " เป็นหน่วยงาน ของ กองยานราชพาหนะ ในวังสวนจิตรลดา ตอนนี้ย้ายที่พักพิงมาอยู่ เจียงฮาย แล้วครับ
ว. 61 ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 08:24:11 โดย lanmoomoo » IP : บันทึกการเข้า

kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 08:17:18 »

จะโกรธเกลียดเราไม่เคยว่า
จะตามแช่งคอยด่าเราไม่สน
ยามท่านเจ็บท่านป่วยท่านทุกข์ทน
จะเจอคนอย่างเราชาวกู้ภัย
เสียงไซเรนดังลั่นสนั่นถนน
เจ้าหน้าที่ร้อนรนอยู่ไม่หาย
เพราะพี่น้องนอนอยู่ใกล้ความตาย
ต้องรีบไปช่วยคลายความทุกข์ทน

ู^
^
ป่าป๊า ท่านเป็น อาสาฯ อีกหนึ่งท่าน ที่ทำให้พวกเรา เหล่า อาสาฯร่วมกตัญญู มีความกลมเกลียวกันครับ

kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:13:50 »

ให้กำลังใจ ทุกหน่วยงานเลยครับ

dtk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:33:28 »

เป็นห่วงเรี่องการขับรถไปสถานที่เกิดเหตุ  ซิ่งมาก 
60RADIO
มัธยม
**

60RADIO

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:54:35 »

ช่วยกันสอดอ่องครับ ตกใจ ตกใจ

60RADIO 79/243 หมู่ 22 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย
ติดตั้ง ระบบFire Alarm, GPS ติดตามรถ, ซ่อมกล่อง ECU, วิทยุสื่อสาร, กล้องวงจรปิด และ อุปกรณ์รักษาความปลอดภัยในอาคาร
Phone&line; 089 556 3228
apisakda
ชั้นประถม
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 08:36:38 »

เฮ่อ !... บ่นกันจังเลยกู้ภัยขับรถเร็ว   เบื่อๆๆๆๆๆ

ต่อไป...เวลามีเหตุ..ขับ60 ก็พอๆๆ

คงได้รับคำชมกันบ้าง     
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 08:50:27 »

เฮ่อ !... บ่นกันจังเลยกู้ภัยขับรถเร็ว   เบื่อๆๆๆๆๆ

ต่อไป...เวลามีเหตุ..ขับ60 ก็พอๆๆ

คงได้รับคำชมกันบ้าง     

ขับเร็วก็ด่า ขับช้าก็บ่น เป็นสัจธรรมครับ คงไม่มีใครทำให้คนอื่นพอใจได้ทุกอย่างเป็นกำลังใจให้สำหรับกุ้ภัยที่ทำดีครับ.. อย่าเพิ่งท้อล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
wasan
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

คนที่ติดทองหลังพระ คือ ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน แน่นอนครับ

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 10:39:27 »

ทำดีแล้วโดนด่า  ไม่ทำห่าไรแล้วด่าคน อิอิ  คนไทยก็แบบนี้ครับต้องทำใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/wasan.kampachua

ติดต่อ 087-356-7565 โจ้

Line ID  joesboyza

เลขที่บัญชี 539-0-30020-3 ชื่อบัญชี นายวสันต์  คำปาเชื้อ ธนาคาร กรุงไทย สาขา ห้าแยกพ่อขุน
neo0940
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 11:02:58 »

ทุกอย่างมันก็เป็นไปตามธรรมชาติ มีดีมีเลวเป็นของธรรมดา
romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 23:45:03 »

ผมว่าถ้าบ่ามีเหตุ ขับเหมือนคนปกติก่อน่าจะได้ บ่าจำเป็นต้องขับแบบว่ามีเหตุตลอด ขับเร็วบ่าใจมีคนชมว่าเท่มีกะคนแช่ง  คนที่มาบอกก็แค่ต้องให้ปรับปรุงให้ดี คนดีก็มี แต่บ่ารู้ว่าดีกับบ่าดีอันไหนมันมีหนักเหลือกัน

ขอโทษโตยถ้าทำให้บ่าปอใจ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์